วันที่ 15 นี้ จะปั่นจากอ่อนนุช - แถว ๆ เกาะเสม็ด ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
scotchbrite
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trinx FM260, JAVA CL16s
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

วันที่ 15 นี้ จะปั่นจากอ่อนนุช - แถว ๆ เกาะเสม็ด ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย scotchbrite »

กะว่าจะล้อหมุนเที่ยงตรง เข้าบางนาตราด ยาว ๆ ไปจนถึงบางประกง ก็เข้าเส้นเลี่ยงเมือง (น่าจะเลยเที่ยงคืนแล้ว)
เลียบทางหลวงสาย 36 แล้วยาวไปจนเลียบหาดแม่รำพึง จนถึงท่าเรือเกาะเสม็ด (น่าจะเที่ยงวันพอดี ๆ )

เส้นทางนี้ ปลอดภัยสำหรับการปั่นกลางคืนหรือไม่ครับ? จากแว้น หรือจากมิจฉาชีพ
และหากเกิดถอดใจ ตามแนวเส้นทางนี้พอมีที่พักให้ไหมครับ?

(ไกลสุดที่เคยปั่นเมื่อกลางเดือน เม.ย. คือ 120 กม. 12 ชม. 6 โมงเช้าถึง 6 โมงเย็น ทริปนี้เลยปรับเวลามาปั่นกลางคืน)
Art Mania
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-120-0004
team: EZ Rider Society
Bike: Panasonic, Cipollini

Re: วันที่ 15 นี้ จะปั่นจากอ่อนนุช - แถว ๆ เกาะเสม็ด ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย Art Mania »

รถตู้แยะ + รถสิบล้ออีกเพียบ
กลางคืน ไม่แนะนำ
กลางวัน ผมปั่นเส้น 345 ยังเสียว
ลองรอคำตอบจากท่านอื่นดูครับ
ติดต่อ : คุณเหน่ง EZ rider Society
Line ID : nengyellow
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

Re: วันที่ 15 นี้ จะปั่นจากอ่อนนุช - แถว ๆ เกาะเสม็ด ขอคำแนะนำหน่อยครับ

โพสต์ โดย O'Pern »

ปี 52 ผมขี่จากพระราม 2 ไปหาดแม่รำพึง รวดเดียว 17 ชม ไปตอนหน้าฝน เปียกและแห้งไปหลายรอบ เส้นทางคล้ายกันครับ แต่ผมใช้ถนนสาย 344 แมย

ไม่แนะนำให้ขี่กลางคืนครับ ไม่ว่าที่ใดก็ตาม แถมถนนไม่คุ้นเคยยิ่งแล้วใหญ่ คุณควบคุมตัวเองได้ แต่คุณควบคุมรถรอบข้างไม่ได้เลย

เอาใจช่วยครับ
fear is a mind killer
scotchbrite
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับ

ตกลงเปลี่ยนที่ประชุม เปลี่ยนโรงแรมหมดเลย กลายเป็นไปหัวหินแทน

แต่ก็คงปั่นกลางวันล่ะครับ ทนร้อนเอาหน่อย
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ไปหัวหินปั่นเส้นคลองโคนเลย ชิลล์
scotchbrite
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ออกจากกทม. ยังไงก็ไม่พ้นเส้นพระราม 2 ใช่ไหมครับ

วันนี้ลองซ้อมสั้น ๆ ปั่นไปบางขุนเทียนก่อน ออกผ่านทางบางน้ำผึ้ง แล้วลัดเลาะลงใต้ไปเลียบทะเลบางขุนเทียน ขากลับวิ่งเข้าพระราม 2 ดูแล้วถ้าวิ่งแบบวันนี้ จะเป็นการเพิ่มระยะทางเปล่า ๆ แถมทางบางช่วงกำลังก่อสร้างด้วย ฝุ่นเยอะ แล้วพอวกมาเข้าตัวเมืองสมุทรสาคร ก็ต้องกลับเข้าทางหลวงอยู่ดี

ไปกลับ 100 กม. หมดไป 8 ชม. ครึ่ง (ดีนะ ไม่สมัคร Audax ให้เสียตังค์เล่นฟรี ๆ) เหนื่อยขากลับที่วิ่งเส้นพระราม 2 นี่แหล่ะ วันนี้ จัดทุกอย่างเลย ปั่นย้อนศรขึ้นทางกลับรถ ปั่นขึ้นสะพานข้ามแยก ปาดซ้ายสุดมาขวาสุดหลีกทางด่วน โดนกระบะเลี้ยวปาดหน้า โดนสองแถวบีบแตรไล่

คลื่น CB245 ออกนอกกทม.แล้ว scan หาไม่มีคนคุยกันซักช่อง นึกว่าจะได้ปั่่นไป มีเพื่อนคุยตลอดทาง

รูปภาพ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ไปหัวหิน ออกจาก กทม ยังมีถนนเส้นอื่นอีกนอกจากพระราม 2 ครับ เพียงแต่ว่ามันจะอ้อมกว่า

ถ้ารับได้ ก็เข้าบางขุนเทียนชายทะเลเลยครับ ผมขี่เส้นนี้ไปทะลุถึงมหาชัยได้สบายๆ รถยนต์ด้านในน้อยกว่าบนพระราม 2 เยอะมากๆ
fear is a mind killer
scotchbrite
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

http://www.endomondo.com/workouts/339965562/15299572

วิ่งไปตามพระราม 2 จนถึงปตท.ที่จะมีแยกทางลัดไปชะอำ ก่อนหน้านั้น โดนเศษแก้วปักยางแบนไปรอบนึง เข็นหาร้านปะยาง ถือโอกาสพัก
ประสบการณ์ยางแตกหนแรก ไม่มีอุปกรณ์ใด ๆ เลย แต่ดูจากที่ช่างทำให้แล้ว ทำเองน่าจะนานกว่านั้นอีกเยอะ ลากให้ช่างปะให้ง่ายกว่า

ไอ้ป้ายนี่ เห็นตลอดทาง แต่ไม่ถึงซักที ทำลายกำลังใจสุด ๆ
รูปภาพ

มีสะพานข้าแม่น้ำบ่อย แต่ส่วนใหญ่ก็ชิล ๆ
รูปภาพ

บางอันนี่ กระอัก เข็นขึ้นยังแทบไม่รอด
รูปภาพ

พอเข้าเส้นเลียบชายทะเล จะมีจุดชมวิวเป็นระยะ ๆ แต่ไม่รู้จะจอดดูอะไร มีแต่นาเกลือ
รูปภาพ

ปั่นจนเย็น (แวะพักบ่อย) ถึงหาดชะอำราว ๆ สองทุ่มกว่า ๆ เส้นทางบางช่วงมืดสนิทจริง ๆ หลอด XM-L T6 สาด 1000lumen สะใจมาก
รูปภาพ

เช้าตื่นมา ปั่นอีกหน่อยก็เจออุโมงค์รอดสนามบิน เป็นสัญญาณว่าเข้าโซนหัวหินแล้ว
รูปภาพ

นิดเดียวก็ถึงโรงแรมเป้าหมาย เช็คอิน เอาจักรยานเข้าเก็บ
รูปภาพ

ระเบิดสัมภาระ ชาร์จอุปกรณ์ทุกอย่าง
รูปภาพ

เฮ
รูปภาพ

ขากลับ เอาจักรยานยัดท้ายรถตู้กลับกรุงเทพ..... ไม่ปั่นแล้ว
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เก่งครับ ปั่นคนเดียวไปหัวหิน พักโรงแรมสวยน่านอนดีจัง ดีที่เขาให้เอาจักรยานเข้าไปในห้องเลย

ถ้าจะไปหัวหินนี่ ใช้เส้นถนนเอกชัยยิงยาวไปจนถึงสมุทรสาคร จากนั้นจะต้องเข้าถนนพระราม2 ทีนี้ก็คงต้องใช้เส้นนี้ยาวไปจนถึงปตท พระราม2 ก่อนเข้าถนนทางคลองโคน แบบนี้โอเคกว่าใช่มั้ยครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
scotchbrite
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผมไปตาม google navigation อ่ะครับ

เจอสะพานข้ามคลองที แทบอ้วก

https://www.endomondo.com/workouts/339965562/15299572
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”