ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
TT_GOVERNMENT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gian Talon 2
ติดต่อ:

ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

โพสต์ โดย TT_GOVERNMENT »

มีเสียงดังแก๊กๆ เวลาปั่น

เรียกว่าทุกรอบที่เราถีบ จะมีเสียงดังครับ ทุกรอบที่ถีบเลย

มีเสียงบริเวณ ตามรูปครับ

ไม่แน่ใจเป็นที่โซ่รึปล่าว ตั้งแต่ซื้อมาเกือบ 1 เดือน ผมยังไม่เคยหยอดน้ำมันอะไรเลย

เลยไม่แน่ใจว่าเสียงมาจากอะไร

รูปภาพ
CHALOUIS
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891096939
team: My Cycling
Bike: BRANCHI KUMA 26.3
ตำแหน่ง: 1/1 ม.9 ต.โพธิ์ไทรงาม อ.บึงนาราง จ.พิจิตร 66130
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

โพสต์ โดย CHALOUIS »

บันไดครับผมเคยเป็น เอาไปให้ที่ร้านเค้าทำให้ หรือทำเองก็ได้ขันออกมาแล้วใส่น้ำมันแล้วใส่
กลับเข้าไป
สำนักงานบัญชี ACC&WORK
ยินดีให้บริการทุกระดับ ด้วยความจริงใจ
teerapong_a
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863923838
team: Cyclismo
Bike: Bianchi Intenso, Bianchi Cielo
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

โพสต์ โดย teerapong_a »

เป็นที่บันไดครับ ให้ลองหมุนบันไดดูครับ ถ้าตามปกติจะลื่นหมุนแล้วไม่ฝืด แต่ถ้าบันไดที่เวลาปั่นลงน้ำหนักแล้วมีเสียงแก๊กๆ แก๊กๆ เวลาเราหมุนบันไดมันจะฝืดๆ ให้ลองอัดจารบี หรือฉีดSonex แล้วลองปั่นดูครับ ถ้ายังไม่หายก็เปลี่ยนบันไดใหม่ครับ

ปล. อาการนี้เคยเป็นกับรถผม bianchi cielo ใช้บันไดแถมที่มากับรถ ปั่นมา 4000 กิโลเมตรแล้ว ผมเปลี่ยนบันได อาการเสียงที่ว่าหายไปเลยครับ
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

ผมคิดว่าเป็นที่หลักอานครับ รัดหลักอานไม่แน่นมากกว่าหรือเปล่า ลองหาประแจ หกเหลียมมาลองขันดูครับ

ของผมก็เคยเป็น เปลี่ยนบันไดไปไม่หาย หาข้อมูลในเว็บอยู่นาน สรุปเป็นที่รัดหลักอาน ตอนแรก ตกใจ นึกว่าเป็นที่กะโหลก

ลองดูครับได้ผลอย่างไรมาแชร์กัน

โชคดีครับ
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
คนยองฮิ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0939300533
team: เสือแม่แตง
Bike: Merida ขาวๆ แดงๆ ดำๆ

โพสต์ โดย คนยองฮิ »

ของผมก็เป็น เพื่อนผมก็เป็น เอาไปขันย้ำขาจาน บันได หายครับ
สายม่อน สายดอย
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

ถ้าเช็คที่บันไดแล้วไม่หาย ลองเช็คที่หลักอานตามที่คุณ vigoboy007 แนะดูครับ
กรณีรถผมเองก็เคยเจอปัญหาเสียงแบบนี้ แต่รถผมรัดหลักอานแน่นแล้ว
สุดท้ายแก้ด้วยการใช้สารฝืด มาทาที่หลักอาน เพื่อลดช่องว่างภายในครับ
ปรกติเขาใช้ จาระบีฝืดกัน แต่พี่ ๆ ในนี้เขาบอกว่าสามารถใช้ยาสีฟันที่มีสารขัดฟันแทนได้ครับ(ถูกกว่าเยอะ)
ผมเลยเอามาทาด้านในท่อนั่งให้รอบ ๆ แล้วค่อยเสียบหลักอานลงไป
เสียงหายไปเลยครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
paitoon2495
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 036524034
team: ชมรมสิงห์บุรี
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย paitoon2495 »

หมุนหนึ่งรอบดังหนึ่งครั้ง ลองปั้นไม่ต้องนั่งอาน ว่าเสียงหายหรือไม่
ถ้าหายหลักอานครับ ผมเคยเจอะมาแล้ว แต่ผมก็ยังมั่นใจว่าหลักอาน
ฟันธง
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

เป็นเหมือนกันทนฟังมาเกือบ 2 เดือนแล้ว เสียงจะดังแกร๊กๆ ทุกๆ 1 รอบของจานหน้าขณะขาจานหน้าฝั่งขวากำลังกดลง
วันนี้เลยถอดหลักอานออกมาทำความสะอาดแล้วเอาวาสลีนป้ายทาหลักอานแล้วสวมเข้าไปใหม่ล๊อคให้แน่น พรุ่งนี้จะออก
ไปทดสอบครับว่าเสียงแกร๊กๆ มันหายไปหรือเปล่า./
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ

วันนี้ผมไปธุระทั้งวันเพิ่งมาเปิดคอมดูครับ

ถามหน่อยครับ หลังอานนี้คือตรงไหนครับ (ผมมือใหม่อิอิ)

:mrgreen: :mrgreen:
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

จากในรูปของคุณ คือท่อดำ ๆ ที่ยึดเบาะ(อาน) แล้วเสียบลงไปในเฟรม
จริง ๆ อยากรู้อะไรก็พิมพ์เรื่องที่อยากรู้ในช่อง ค้นหา ก็ได้นะครับ ได้ความรู้จากกระทู้เก่า ๆ เพียบเลย :D
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ

แต่ผมยังสงสัย เพราะเสีบงเหมือนว่ามาจากที่ศรชี้ครับ

แล้วหลังอานมันก็อยู่ห่างกันแยะนะ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองดูครับ

:P
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ดังเหมือนกันครับ. สงสัยต้องเอาแก้ใขตามคำแน่ะนำบ้าง
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

nik.korthong เขียน:เป็นเหมือนกันทนฟังมาเกือบ 2 เดือนแล้ว เสียงจะดังแกร๊กๆ ทุกๆ 1 รอบของจานหน้าขณะขาจานหน้าฝั่งขวากำลังกดลง
วันนี้เลยถอดหลักอานออกมาทำความสะอาดแล้วเอาวาสลีนป้ายทาหลักอานแล้วสวมเข้าไปใหม่ล๊อคให้แน่น พรุ่งนี้จะออก
ไปทดสอบครับว่าเสียงแกร๊กๆ มันหายไปหรือเปล่า./
ออกไปทดสอบแต่เช้าครับ ยังมีเสียงอยู่แต่เบาไปเยอะครับ ขอบคุณคำแนะนำดีๆ ครับ./
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

รัดหลักอาน ก็ตรงที่เรา สามรถคลาย น็อต เพื่อปรับความสูงต่ำของเบาะนั่งปั่นครับ
ขออภัยใช้ศัพท์เทคนิคไม่ครับ
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้พารถไปเข้าอู่มา บอกว่ามีเสียงดังแก๊กๆ ช่างเค้าเอาเข้าไปทำด้านใน ไม่ได้ตามเข้าไป

สักพักรถออกมา ดีใจ เลยลืมถามไปว่าเป็นเพราะอะไร เลยไม่รู้เลย :cry:

เอารถไปขี่ที่สุวรรณภูมิ พอใจมาก เพราะเงียบสนิทครับ

แต่

ขี่ไปได้ 10 กิโล เริ่มมีเสียก ขึ้นมาเบาๆอีกแล้ว แต่เสียงคราวนี้ ถ้าฟังไม่ผิด คล้ายๆดัง แอ๊ดๆๆๆ เบาๆครับ

ผมเลยจะโทรไปถามที่ร้านว่าเป็นเพราะอะไร เพื่อจะได้ทำเอง โทรไปประมาณ 18.15 น. ไม่มีใครรับสาย สงสัยปิดร้านเร็ว

......

ไม่แน่ใจว่า จักรยานถ้าเราปั้นไปนานๆ พวกน็อตอะไร มันจะหลวมเองได้ ใช่ไหมครับ

:| :mrgreen: :|
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”