สอบถามอาการป้วดเท้าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
sandwich
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Pong City/In Town
Bike: Giant TCR Composite
ติดต่อ:

สอบถามอาการป้วดเท้าครับ

โพสต์ โดย sandwich »

ผมปั่นจะกรยานทุกวัน AV 22 - 23 ปั่นเบา
แต่พอหยุดปั่นสักประมาณ 2 อาทิตย์(เพราะลี้ยงลูก)
มักเกิดอาการปวดฝ่าเท้า(ตรงที่วงกลมสีแดงที่วงไว้ในรูป)
รูปภาพ
ซึ่งเป็นอาการที่เกิดซ้ำซ้อนประจำเลยครับ

อาการเจ็มตรงวงกลมสีแดงไว้ในรูปเหมือนคลายเป็นตะคลิวแต่ก็ไม่ใช่ ผมเป็นคนถนัดขวา แต่เท้าที่เจ็บมักเป็นเท้าซ้าย

ประวัติเกี่ยวกับการใช้กำลัง อดีตผมเล่นกีฬารักบี้ฟุตบอล(ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้ย) เพราะต้องวิ่งตลอด ปัจจุบันปั่นแต่จักรยาน
แล้วก็เป็นบางช่วงที่ขับรถในระยะทางไกลๆ แล้วพอมาถึงบ้านจอดรถแล้วเดินไม่ได้เลย
การเดิน ปกติผมเป็นคนเดินไม่ค่อยเต็มฝ่าเท้าจะเดินเฉียงๆ เอาฝาเท้าด้านนอกลงพื้นก่อนเสมอ
ใส่ร้องเท้าปกติไปทำงานใส่รองเท้าแตะ aerosoft(ไม่ได้โฆษณานะ) คู่ร้อยกว่าบาทซื้อจากร้านทั่วไป
เดินขึ้นลงบันไดตลอดเพราะทำงานชั้น 2 ต้องมาส่งงานชั้น 1

ประวัติการรักษา
ช่วงที่เป็นหนักๆ เดินไม่ได้ ต้องไปเข้าห้องกายภาพบำบัด เจ้าหน้าที่ใช้เครือง(เค้าบอกว่ามันส่งคลื่นอะไรสักอย่างนี้แหละ เวลามันโดนตรงที่เราเจ็บเหมือนไฟดูด)
เจ็บก็ไปรักษา แต่ก็กลับมาเป็นอีกประมาณ 2 - 3 เดือนก็จะเป็นตลอด ไป X-ray ดู ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ

คำถาม
1. อยากรู้ว่าสามเหตุมาจากอะไรเพราะเป็นบ่อยมาก(บางครั้งต้องใช้ไม่เท้าเลยเดินไม่ได้)
2. มีใครเคยเป็นบ้างครับ
3. คนที่เคยเป็น และหายทำอย่างไรกันครับถึงหาย

เพราะตอนนี้ผมปวดบ่อยมาก อยากหาวิธีรักษา รบกวนผู้รู้ช่วยตอบได้มั้ย
ขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆ นะครับ
วันนี้คุณ "ยิ้ม" แล้วหรือยัง?

soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามอาการป้วดเท้าครับ

โพสต์ โดย soonchai »

ได้ทำการออกกำลังท่าแบบยืนบนโต๊ะหรือบนขั้นบันใดด้วยปลายเท้าบ้างหรือเปล่าครับผมว่าท่านี้น่าจะช่วยได้ครับ เหมือนเป็นการยึดฝ่าเท้าทำบ่อยๆผมว่าน่าจะดีขึ้นครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ปรึกษาหมอหรือนักกายภาพดีกว่าครับ
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

ไป เอกซเรย์ดูก่อนดีกว่า ครับ ปรึกษาหมอก่อน

แต่ ถ้าใช้ ตรงที่วงไว้นั่นกดบันได คือ จุดที่ผิดเลยนะครับ แล้ว รองเท้าแบบไหน ปั่น ด้วย บอกหมอให้ครบ เผื่อจะเกิดจากการฟิตติ้ง ต้องบอกรายละเอียดท่าปั่น ไปเยอะๆ จะได้สะดวกต่อการวินิจฉัย
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
nickrag
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Impulso/Ultegra11/EC90-55

โพสต์ โดย nickrag »

เคยเป็นคล้ายๆกันครับ มีลักษะเท้าโก่งรึเปล่าครับ เวลากดลูกบันไดแล้วเท้าช่วงกลางเท้าจะลอยๆ
ผมเปลี่ยนพื้นรองเท้าแล้วหาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”