เพื่อนประสบอุบัติเหตูทางจักรยานเวลาปั่นเป็นก๊วนกันบ่อยมั้ยคร

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
aek_of
สมาชิก
สมาชิก

เพื่อนประสบอุบัติเหตูทางจักรยานเวลาปั่นเป็นก๊วนกันบ่อยมั้ยคร

โพสต์ โดย aek_of »

ตั้งแต่เริ่มขี่เจ้าเสือมามีเจอหนัก ๆ 2 ครั้ง ครั้งแรกตอนปั่นขึ้นสะพานพระนั่งเกล้า แบบว่าบ้าพลังไปหน่อย แบบปั่นแซงคันข้างหน้า แล้วจังหวะที่จะแซงมีรถตามหลังมา ทำให้จังหวะเสีย ต้องหลบซ้าย ปรากฏว่าล้อรถผมไปสีกับล้อหลังคันหน้าทำให้เสียหลัก เลยเทกระจาดบนสะพานเลยครับ ผลคือหัวไหล่ และเข่าด้านซ้ายครูดไปกับราวสะพานที่เป็นซีเมนต์ เป็นแผลแบบหนังหลุดแสบเป็นสัปดาห์เลยครับ ส่วนครั้งที่ 2 ก็เกิดจากคันหน้าชะลอแล้วผมหลบโดยการเบี่ยงออกซ้าย แต่คันหน้าดันเป๋มาซ้าย ผลสุดท้ายคือแฮนด์เกี่ยวกัน ผมนี่ไถลไปกับพื้นถนนเลยครับ แต่คันทีี่ผมเกี่ยวก็ล้มเหมือนกัน แต่คราวนี้ไม่มีแผลเยอะ แต่มือซ้ายบวม อักเสบแทนครับ เศร้าเลย แล้วเพื่อนทีีปั่นเป็นก๊วนเจออุบัติเหตุกันบ่อยมั้ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

Re: เพื่อนประสบอุบัติเหตูทางจักรยานเวลาปั่นเป็นก๊วนกันบ่อยมั้ยคร

โพสต์ โดย HerO No.9 »

วันนี้เอง ตามนี้เลยครับ http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=88966
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
CK3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347 LOVER, Floating Market Bike Club
Bike: COLONZE SL

Re: เพื่อนประสบอุบัติเหตูทางจักรยานเวลาปั่นเป็นก๊วนกันบ่อยมั้ยคร

โพสต์ โดย CK3 »

ความประมาทเกิดจากการปั่นที่ไม่มีวินัยครับ หากว่ากลุ่มไหนมีวินัยกลุ่มนั้นมักจะไม่เกิดครับ เช่น ให้สัญญาณเวลาเลี้ยว ก่อนจะเลี้ยวก็มองหลังก่อนสักนิดก่อนที่จะหักออกมา เวลาปุ่นเป็นกลุ่มรักษาระยะห่างไว้สักหน่อยไม่ต้องชิดกันมากก็ได้ล้อไม่ต้องเกยกัน

เวลาหยุด หรือว่าชะลอก็ให้เสียงกันบ้าง ระวังอยู่เสมอก็จะไม่เกิดครับ หากว่าปั่นเป็นกลุ่มที่ปั่นกันบ่อยมักจะไม่เกิดครับส่วนหากว่ามีกลุ่มอื่นมาร่วม หรือว่าไปปั่นกับกลุ่มอื่นก้ต้องระวังมากยิ่งๆขึ้นครับ
แอบแซงเพราะแรงน้อย
โอ๊ค
ขาประจำ
ขาประจำ
team: udon108 team
Bike: intense spyder, intense 5.5 fro, intense 6.6 evp, intense socom fro,intense carbine sl

โพสต์ โดย โอ๊ค »

ต้องปั่นกับคนและกลุ่มที่รู้ใจครับ
ผมเคยไปปั่น night trip ใน single track ในป่า ปั่นกับกลุ่มที่อุดร กับคนที่ไม่รู้ใจ หรือกวนก็ไม่รู้ ปั่นตามหลังเรา พอจะแซง ก็ไม่ตะโกนบอกทางแคบนิดเดียว แซงแล้ว เสือกมาตัดหน้าแรงๆ อีก เกือบชน เลิกเลยกลุ่มนี้
กลุ่มพวกเหี้ยนี้ มันแล้งน้ำใจ เอาเปรียบได้เอาเปรียบเลยปั่นจักรยานยังกวนอีก
Biker Boy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-5847977

โพสต์ โดย Biker Boy »

เท่าที่ดู มันผิดกฏจราจรทั้งสองครั้งน่ะครับ

ครั้งแรก แซงบนสะพาน
ครั้งสอง แซงซ้าย

แนวทางการแขปัญหาไม่ยากครับ
ต้องลดความแรงในตัวท่านผู้ขับขี่ลงครับ จะได้แซงน้อยลง :lol:

ใจเย็นๆอย่าใจร้อน แซงเพื่อนบ่อยๆ คิดถึงใจคนโดนแซงบ้างป่ะ ว่ามันจะปวดร้าว เพียงใด :cry: :mrgreen:
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

Biker Boy เขียน:เท่าที่ดู มันผิดกฏจราจรทั้งสองครั้งน่ะครับ

ครั้งแรก แซงบนสะพาน
ครั้งสอง แซงซ้าย

แนวทางการแขปัญหาไม่ยากครับ
ต้องลดความแรงในตัวท่านผู้ขับขี่ลงครับ จะได้แซงน้อยลง :lol:

ใจเย็นๆอย่าใจร้อน แซงเพื่อนบ่อยๆ คิดถึงใจคนโดนแซงบ้างป่ะ ว่ามันจะปวดร้าว เพียงใด :cry: :mrgreen:
จะบอกอย่างนั้นเหมือนกัน.....การแซงซ้าย อันตรายครับ..(บางทีผมก็เผลอ)

แรงเยอะก็อย่าโชว์มาก.....คนโดนแซงมันเซ็ง....
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
ZIGGA FISHER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-227-2745
team: แก๊งค์ไอติม
Bike: GARY FISHER/KLEIN

โพสต์ โดย ZIGGA FISHER »

555 ชอบประโยคนี้มากๆ (มีแรงก็อย่าโชว์มาก คนโดนแซง มันเซ็ง) ทุกวันนี้ผมก็โดนแซงเป็นประจำจนชินแล้วครับ อิ อิ :mrgreen:
desktop
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย desktop »

ไม่บ่อยครับ พยายามไม่ให้เกิด ขี่ด้วยกันต้องช่วยกันระวังครับ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุ แล้วจะไม่สนุกกันทั้งกลุ่มเปล่าๆ ถ้าจะแซง เราต้องระวังคนข้างหน้าครับ เพราะคนข้างหน้าไม่เห็นเรา แต่เราเห็นเขา เราต้องอ่านความเร็ว อ่านใจ และอ่านลักษณะการขี่ของเพื่อนที่กลุ่มให้ออกครับ

ขี่เป็นกลุ่มให้สนุก ต้องช่วยกันระวัง ไม่ให้เกิดอุบัติเหตุครับ และคำนึงถึงหลักปลอดภัยให้เยอะครับ เพราะทุกคนที่ขี่ด้วยกัน ต่างก็มีคนที่ตนเองรัก และคนที่รักคุณ รออยู่ข้างหลังนะครับ

ใช้ความระมัดระวังให้มาก ขอให้สนุกกับการขี่จักรยาน เพื่อความสามัคคีกลุ่ม และสุขภาพที่ดีครับ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”