จาก อ. สังขละ เมืองกาญ - พม่า ครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

จาก อ. สังขละ เมืองกาญ - พม่า ครับ

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

อยากสอบถามครับ ถ้าจะเข้าตระเข็บชายแดนพม่า โดยออกแถวๆเมืองกาญ พอจะทำได้ใหมครับ
แล้วจะเลาะลงมาเรื่อยๆ ตามแนวรอยต่อ แล้วมาโผล่ออก เพื่อกลับเข้าไทยแถวๆป่าละอู หัวหิน
มีใครพอจะหาข้อมูลหรือแนะนำอะไรได้บ้างครับ ใครเคยปั่นฝั่งพม่าบ้างครับ ต้องเตรียเอกสาร
อะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้านะคัรบทุกท่าน.
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

Re: จาก อ. สังขละ เมืองกาญ - พม่า ครับ

โพสต์ โดย met »

ปักหมุด ๆ อิอิ

แต่ถ้าพี่หมายความตามนั้น ถนนเลียบชายแดนจากสังขละ-อีต่องปิล็อก-สวนผึ้ง ราชบุรี-แก่งกระจาน(ลึกสุดน่าจะน้ำตกทอทิพย์ พะเนินทุ่ง)-ป่าละอู ไม่น่ามีนะครับ

อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ดูแล้วแต่ละจุดไม่น่าจะมีถนนเลียบชายแดนต่อกัน ถึงมีก็ไม่อยู่ในวิสัยปั่นได้เพราะน่าจะเป็นทางเดินป่าแบบขึ้นดอยปุยคือมีรากไม้

คิดไงมาไงจะไปเส้นนี้พี่ เคยมีคนคุยกันเล่น ๆ ถึงถนนในทุ่งใหญ่นเรศวรผ่านห้วยขาแข้งขึ้นไปถึงอุ้มผาง แต่นั่นแหละคงไม่ดีแน่ถ้ามันมีถนนผ่านไปมาได้สะดวก เป็นบุญจริง ๆ ที่คุณสืบ นาคะเสถียร อุทิศชีวิตจนป่าทุ่งใหญ่กลายเป็นมรดกโลก ทั้งเขื่อนทั้งถนนเลยไม่ได้เข้าไปรุกป่า แต่ไม่นานนี้เห็นว่ามีนายทุนค่อย ๆ รุกคืบกินผืนป่าตรงชายขอบทีละนิด ๆ โดยจ้างชาวบ้านตัดถางป่าทำกินเข้าไปทีละนิด อ้าวนอกเรื่อง :mrgreen:
ไฟล์แนบ
ทุ่งใหญ่นเรศวร_resize.jpg (48.7 KiB) เข้าดูแล้ว 3125 ครั้ง
เขื่อนศรีฯลำคลองงูสังขละ_resize.jpg (49.29 KiB) เข้าดูแล้ว 3125 ครั้ง
ปิเต็ง บ.ปิล็อก.jpg
ปิเต็ง บ.ปิล็อก.jpg (60.19 KiB) เข้าดูแล้ว 3125 ครั้ง
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
met
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
ติดต่อ:

Re: จาก อ. สังขละ เมืองกาญ - พม่า ครับ

เอ่อ หรือพี่หมายถึงออกด่านที่ด่านเจดีย์สามองค์ เข้าพม่าไปเลยแล้วไปถึงเมาะละแหม่ง เมาะลำเลิง แล้วลงใต้ไปจนเข้าไทยที่ด่านสิงขร ประจวบฯ เอ่อ... :shock:

รุ้สึกเจดีย์สามองค์เขาไม่เปิดเป็นด่านผ่านเข้าออกได้นะ แล้วปั่นในพม่าคงไม่ใช่ที่พี่คิดไว้รึเปล่า :mrgreen:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

นี่แหละเขาถึงบอกว่าคนเข้าใจกันจริงๆ คือ คิดว่าถ้ามีโอกาสนะ จะดอด(หมายถึง แอบออกจากด่านข้ามไปพม่าเลย)แล้วไปออก
จากพม่ามาบ้านเราแถวๆบ้านผมละคือจะไม่เลยไปถึงสิงขรครับ แต่จะไม่เข้าไปในเมือง ตั้งใจเลาะ แต่เป็นเขตพม่า
คือที่ถาม หมายถึงฝั่นโน้นนะครับ ว่าพอมีทางใหม
เข้าใจว่าตอนนี้มันปิด แต่ถามดูเผื่อมีโอกาสครับ
ทุ่งใหญ่ก็น่าสน
เอ้ บ้านโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-1704858
team: บ้านโป่ง
Bike: KHS&KHS

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง »

ประตูชายแดน ด่านเจดีสามองค์ถูกปิดอย่างถาวรมา 2 ปีกว่าแล้วครับ เหตุเกิดตอนที่ ตชด.ไทย โดนทหารพม่าจับตัวไป 2 นาย แล้วเหตุการณ์ก็ไม่ลงตัว เลยปิดด่าน ผมไม่แนะนำให้เข้าพม่า เพราะไม่รับรองความปลอดภัยในฝั่งโน้น ถ้าขับรถไปเที่ยว .... ลองเดินไปที่ร้านค้าด้านหลังป้าย "สุดแดนตะวันตก" จะมีมอไซค์รับจ้างเรียก พาไปเที่ยววัดเสาร้อยต้น ซึ่งอยู่ห่างไปเพียง 300 เมตร ในเขตพม่า เพียง 50 บาท ผมไม่แนะนำให้ไปครับ อาจจะกลับมาลำบาก ทหารพม่าจะยึดกล้อง โทรศัพท์
เมื่อ 7 ปี ที่แล้วผมปั่นจักรยานไปด่านเจดี ตอนนั้นเหตุการณ์ปกติ สามารถข้ามไปเที่ยววัดเสาร้อยต้นได้ ถ้าเดินไป แต่ผมจะปั่นจักรยานไป นายทหารไทยรีบบอกทันที "น้องอาจจะไม่ได้เอาจักรยานกลับมานะ"

แต่.... ถ้าจะไปเที่ยว โดยอยู่ในเขตประเทศไทย ก็ไปเที่ยวได้ตามสบายครับ ไปได้สุดแดนไทย เดินช้อปพลอย นิล ไม้แกะสลักได้ตามสบาย ต่อราคาหนักๆ เข้าไว้ แต่ถ้าจะไปปั่นจักรยาน เอา MTB ขี่เที่ยวทุ่งใหญ่ จะมันกว่าและปลอดภัยกว่าครับ

ถ้าคิดจะไปปั่นที่ฝั่งพม่า ผมว่าเมื่อได้ไปแล้วคงจะต้องสวมใส่ชุดแบบชาวบ้าน ทับชุดจักรยาน ใส่หมวกแก๊ป แฝงตัว ...... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ไม่ต้องเล่นสีสันจัดจ้าน รองเท้า sidi ถุงมือ แดงๆ

ถ้าเรื่องเส้นทางนี้ สมุมติว่ามีความปลอดภัยตอลดแล้วแล้วล่ะก็ เยี่ยม !!!! ด่านสิงขร ผมก็เคยเข้าไปนิ๊ดนึง แต่มันลึกไปในพม่าตั้ง 30 กิโลจึงจะเจอหมู่บ้าน และก็ไม่ใช้บ้านเราด้วย ผมเลยไม่ปั่นเข้าไป ได้แต่ลัดเลาะเป็นจุดๆ ด่านเจดี ปิล็อค สวนผึ้ง สิงขร
พบกับร้าน "เป็ดย่าง เอ้ บ้านโป่ง" เป็ดย่างอบน้ำผึ้ง นุ่มพิเศษไม่เหมือนใคร

https://www.facebook.com/warayouth.chailert
เสือทุ้ย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: Mongoos

โพสต์ โดย เสือทุ้ย »

ผมมาสนับสนุนข้อมูลของคุณเอ้ บ้านโป่ง ครับ

เพราะว่าผมเคยหาข้อมูลเส้นทางนี้เหมือนกัน และพบว่าสภาพทางช่วงนี้ในพม่า
เป็นทางลูกรังเกือบทั้งหมด มีพื้นถนนดำช่วงทวายแค่นั้นเอง อีกทั้งถนนนั้น
อยู่ห่างชายแดนไทยมาก ต้องข้ามเขา(เทือกเขาตะนาวศรี) ไปก่อน
ค่อนข้างสาหัสเลยทีเดียว สภาพอากาศก็คล้ายเมืองระนอง คือฝนเสียเยอะ
เนื่องจากข้ามเขาแล้วก็เปิดหน้าสู่ทะเล ผมเคยคิดจะเข้าไปแต่ก็ติดปัญหา
เรื่องความปลอดภัยนี่ละครับ ที่ทางพม่าจะไม่มีหลักประกันอะไรทั้งสิ้น
อีกทั้งกฎระเบียบก็อ่อนตัว คือแล้วแต่พื้นที่ แล้วแต่ผู้ควบคุมพื้นที่

และด้วยความที่พม่ามีความหลังฝังใจกับไทยมานาน ทำให้เขาระวังตัว
ในเรื่องการข่าวและยุทธศาสตร์เป็นอย่างมาก จะไปไหนก็ค่อนข้างอึดอัด
บางเขตบางพื้นที่เราจะต้องไปรายงานตัวตามจุดต่างๆ(หน่วยทหาร) ที่เราเข้าไป

ขนาดเส้นทางแม่สอด - ร่างกุ้ง ที่ผมหวังว่าจะเดินทางแค่มะละแหม่งหรือปะอัน
ก็ต้องล้มเลิกไป เพราะคนพม่าที่ผมรู้จักทั้งหมด โหวตให้เป็นเอกฉันท์ว่า
ไม่รอดกลับมาแน่ เพราะผ่านพื้นที่สารพัดฝ่าย และโจรอีกต่างหาก ทั้งๆที่
เส้นทางนี้ถูกโปรโมทเป็น East-West Corridor ของอาเซียน

ต้องใช้เวลา ต้องรอครับ จนกว่าพม่าจะเปิดประเทศ(ชาติหน้าบ่ายๆ)
เชิญพบเรื่องราวสาระทางสังคม สารคดี ประวัติศาสตร์ ได้ที่

" ศาลาโกหก "ชุมชนคนรักความชอบธรรม

ลาว ๒๐๑๐ ย้อนอดีตเส้นทางสายมรณะ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เสือทุ้ย เขียน:ผมมาสนับสนุนข้อมูลของคุณเอ้ บ้านโป่ง ครับ

เพราะว่าผมเคยหาข้อมูลเส้นทางนี้เหมือนกัน และพบว่าสภาพทางช่วงนี้ในพม่า
เป็นทางลูกรังเกือบทั้งหมด มีพื้นถนนดำช่วงทวายแค่นั้นเอง อีกทั้งถนนนั้น
อยู่ห่างชายแดนไทยมาก ต้องข้ามเขา(เทือกเขาตะนาวศรี) ไปก่อน
ค่อนข้างสาหัสเลยทีเดียว สภาพอากาศก็คล้ายเมืองระนอง คือฝนเสียเยอะ
เนื่องจากข้ามเขาแล้วก็เปิดหน้าสู่ทะเล
ดีครับพี่วันชัย
ที่พี่เสือทุ้ยบอก ใช่หมายถึงทางหลวงหมายเลข8ตามแผนที่กูเกิ้ลใช่ไหม ที่ว่าข้ามตะนาวศรีก่อน(อย่างสาหัส)แล้วจึงเจอถนน ถ้าใช่แสดงว่าไม่ใช่ถนนเลียบตะเข็บชายแดนแต่เป็นถนนเลียบอันดามันในฝั่งพม่าไปเลยใช่ไหมครับ

อิอิ สงสัยพี่วันชัยจะมีแผนไปไหน :mrgreen:

ขอแตกประเด็นหน่อย เคยฟังปากต่อปาก สมัยก่อนต้นร.1-3 มีบางช่วงที่ทวาย (ระดับเดียวกับสังขละบุรี) และเย้ (ระดับเดียวกะเมืองกาญจน์) และต่อลงมาจนระนองเคยอยู่ในบังคับของไทย สลับกับ พม่า แต่ภายหลังได้ตกกับพม่าจนอังกฤษเข้ามาแล้วทำถนนต่อจากเมาะละแหม่งลงมาจนสุดที่ระนองและสร้างอนุสาวรีย์ควีนอลิซาเบ็ธเพื่อนัยยะการเป็นเจ้าของ ฝั่งนุ้นก็เลยเป็นของพม่าแต่นั้นมา เพราะโดยภูมิศาสตร์แล้วก็ถูกกั้นโดยตะนาวศรีทำให้รักษาไว้ยากและไทยก็โดนฝรั่งเศสยึดดินแดนทางขวาของประเทศวุ่นอยู่ ต่อมาพม่าเป็นอิสระจากอังกฤษก็สร้างอนุสาวรีย์บุเรงนองขึ้นแทนที่อนุศาวรีย์ของอังกฤษ ที่เรียกว่า "บุเรงนองพ้อยท์" ฝั่งตรงข้ามจ.ระนอง เคยอ่านเรื่องเล่าว่าพื้นที่บริเวณตะเข็บชายแดนที่จริงชาวบ้านก็ข้ามไปมาเป็นปกติไม่มีการแบ่งเส้นเขตแดนชัดเจน จนภายหลังที่มีการกำหนดเขตแดนก็มีประกาศให้ราษฏรไทยที่ตกค้างฝั่งพม่าอพยพเข้ามาฝั่งไทยให้หมดก่อนกำหนดเส้นตาย แต่ทุกวันนี้ราษฏรที่อพยพเข้ามาก็ยังไม่ได้สัญชาติไทยเลยคงสถานะไม่มีสัญชาติอยู่ที่ด่านสิงขรและออกนอกพื้นที่ไม่ได้

พม่าเมื่อพิจารณาจากภูมิศาสตร์แล้วเป็นประเทศที่น่าสนใจมากครับ เหนือติดชายขอบหิมาลัยมียอดเขาสูงถึง5พันเมตรหลายลูก ตะวันตกติดบังกลาเทศและตะวันออกติดไทยจีน เสียดายที่ไม่ได้เปิดประเทศและคงอีกหลายสิบปี (ผลเสียก็มี แต่คิดอีกด้านก็มีผลดีที่ทำให้รักษาภาพเดิม ๆ ไว้ได้ไม่เละเหมือน ปาย :mrgreen: บ้านเรา)

เสือทุ้ย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: Mongoos

โพสต์ โดย เสือทุ้ย »

met เขียน: ที่พี่เสือทุ้ยบอก ใช่หมายถึงทางหลวงหมายเลข8ตามแผนที่กูเกิ้ลใช่ไหม ที่ว่าข้ามตะนาวศรีก่อน(อย่างสาหัส)แล้วจึงเจอถนน ถ้าใช่แสดงว่าไม่ใช่ถนนเลียบตะเข็บชายแดนแต่เป็นถนนเลียบอันดามันในฝั่งพม่าไปเลยใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ เส้นทางหมายเลข ๘ ที่จัดว่ายังดี คือช่วง มะละแหม่ง-ทะวาย
ซึ่งนับตั้งแต่แยกสาย ๘๕(ทางเข้าเมียวดี) ต่ำกว่าทวายเป็นทางไม่ดี

ส่วนทางเลียบแนวตะนาวศรี ที่ลึกเข้ามากว่านั้นก็มีครับ หากเดินทางลงใต้
จากมะละแหม่ง ลงมาประมาณ ๓๐-๔๐ กม. มีแยกซ้ายออกมาจากทางหมายเลข ๘
ผ่านกะดา กะเล ผมไม่แน่ใจว่าไปบรรจบกับทางหมายเลข ๘ อีกที่ใด

ส่วนทางฝั่งตะนาวศรีและฝั่งไทย ผมยังไม่พบว่ามีเส้นทางยาวตลอด
มีเส้นทางท้องถิ่นเป็นช่วงๆ หลายช่วง คงสาหัสสุดขีดละครับ
เชิญพบเรื่องราวสาระทางสังคม สารคดี ประวัติศาสตร์ ได้ที่

" ศาลาโกหก "ชุมชนคนรักความชอบธรรม

ลาว ๒๐๑๐ ย้อนอดีตเส้นทางสายมรณะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกคห.ครับ แต่ขอเพิ่มเติมหน่อย เพราะว่าคำตอบไม่แค่ตรงประเด็นเท่าที่ควร
คือ ผมอยากทราบเส็นทางที่ชาวบ้านใช้กันครับ ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าพม่าต้องการเดินทางจาก เมืองกาญ-ประจวบ โดย
1. มีเส้นทางหลัก คือออกจาก เมืองกาญมาตามถนนหลักแล้วก็ตรงใส่ เพชรเกษมเลย (เร็ว สะดวก ไม่หลง) แต่โดนตรวจ และ เสี่ยงถูกจับ
2. เลาะตามเส้นทางที่ คุณ Met ว่า ลงมาโดยใม่ใช้เส้น เพชรเกษมเลย (ช้ามากๆ อาจวกไปวนมาหน่อย ถามชาวบ้านเอา +ทำการบ้านเยอะๆ)
การพรางตัวคงต้องเป็นชาวบ้านเกือบเต็มตัวครับ การแต่งตัว ภาษาด้วย ท่าจะดีมากๆ.+อุปกรณ์ โลโช
เท่านี้น่าจะทำให้กลับ้านได้ หลายเปอร์เซ็นต์อยู่นะครับ ผมว่ามันท้าทายดี แต่ ต้องมีเส้นทาง
สภาพทางไม่น่าจะเป็นปัญหา ใครพอจะมีข้อมูลเส้นทางเชิญครับ
ขอคูณล่วงหน้า
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันชัย คำแพง เขียน:เลาะตามเส้นทางที่ คุณ Met ว่า ลงมาโดยใม่ใช้เส้น เพชรเกษมเลย (ช้ามากๆ อาจวกไปวนมาหน่อย ถามชาวบ้านเอา +ทำการบ้านเยอะๆ)
ดีครับพี่
ตกลงผมยังไม่รู้เลยว่าพี่หมายถึงจะไปทางไหน
1.เส้นทางหลวงสายหลักเลย คือ เพชรเกษม
2.เส้นทางลัดเลาะถัดเข้าไปจากเพชรเกษม เป็นทางหลวงสายรองพวกเลข3ตัว4ตัว แต่ก็คงไม่เลาะตะเข็บชายแดนตลอดแน่
3.เส้นทางหลวงหมายเลข8ของพม่า ฝั่งอันดามันนู้นเลย ซึ่งเป็นไปไม่ได้ตอนนี้ (ถ้าไปได้กลับมาจะไปขอกอดทีนึง :mrgreen: )
4.ทางลัดเลาะตะเข็บจริง ๆ คงเป็นทางเดินป่าที่ทหารใช้เดินลาดตระเวน คงปั่นไม่ได้ และคงลำบากล้านสาหัส (ยังไม่รู้เลยว่ามันจะต่อไปถึงป่าละอูได้)

ส่วนตัวไม่รุ้ว่ามีทางไหมแบบที่พี่คิด แต่ถ้ามองว่าจากสังขละ-ยาวลงไปจนป่าละอู หัวหิน ผมว่าไม่มีนะครับ น่าจะโดนขวางโดยผืนป่าแก่งกระจานโดยเฉพาะตรงต้นน้ำ น.เพชรบุรี ซึ่งขนาดนั่งเรือหางยาวทวนน้ำเข้าไปยังต้องมีวันกว่า ๆ เคยเข้าไปครับแต่ก็ไม่ถึงต้นน้ำต้องกลับก่อนเพราะเรือเกยแล้ว เขาบอกว่าจะไปจริงต้องแบกเรือบางช่วงสลับกันไป (เลยไม่ไป :lol: ) อช.แก่งกระจานเป็นอช.ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดนะครับ

ส่วนถนนที่พี่เสือทุ้ยว่า
เสือทุ้ย เขียน:ส่วนทางเลียบแนวตะนาวศรี ที่ลึกเข้ามากว่านั้นก็มีครับ หากเดินทางลงใต้
จากมะละแหม่ง ลงมาประมาณ ๓๐-๔๐ กม. มีแยกซ้ายออกมาจากทางหมายเลข ๘
ผ่านกะดา กะเล ผมไม่แน่ใจว่าไปบรรจบกับทางหมายเลข ๘ อีกที่ใด

ส่วนทางฝั่งตะนาวศรีและฝั่งไทย ผมยังไม่พบว่ามีเส้นทางยาวตลอด
มีเส้นทางท้องถิ่นเป็นช่วงๆ หลายช่วง คงสาหัสสุดขีดละครับ
เป็นถนนฝั่งพม่านั่นเอง แล้วขนาดสายหลักหมายเลข8ยังไม่ดี ไอ้สายรองที่ลึกเข้ามาชายขอบตะนาวศรีคงยิ่งกว่า เห็น จนท.อช.บอกว่าโรคภัยเยอะ ก็น่าจะจริงขนาดป่าที่พะเนินทุ่งเลยเข้าไปทางเดินไปน้ำตกทอทิพย์ยังชื้นและกองทัพทากชุมชนิดหยุดเดินไม่ได้ นั่งพักก็ไม่ได้ต้องปีนขึ้นไปบนตอไม้หรือกิ่งไม้ที่ล้ม ทากดีดเกาะทั้งหลังหู แก้ม ขาไม่ต้องพูดถึง ย่ำเท้าแทบไม่ได้พักมันเกาะเต็มไปหมด ยุงป่าก็ตัวอย่างเป้งเยอะมาก

ตกลงรับเส้นไหนครับ :mrgreen:

scott ณ.เมืองตาก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0829999999
team: feel of steel
Bike: salsa

โพสต์ โดย scott ณ.เมืองตาก »

เส้นทางที่คุณวันชัยคาดหวัง ฟันธงอีกคน ยากมาก และโดนจับแน่ๆ คงโดนพม่าตั้ง
ข้อหาว่าเป็นสายลับ ชัวร์ป๊าบ.......ไม่รอดครับ

แต่ถ้าอยากให้ชีวิตมีรสชาด เอางี้ ถ้าวันนี้ ฮาล็อคคานี ยังอยู่.....ผมแนะนำให้ปั่นไปขอนอนที่นี่
แล้วค่อยปั่นกลับเข้าไทย เริ่มปั่นจากสังขละบุรี ข้ามลำน้ำซองกาเลีย แทนที่จะเลี้ยวขวาไปวัดของหลวงพ่ออุตตะมะ
ให้เลี้ยวขวา ยังคงลาดยางไปเรื่อยๆ จนสุดลาดยาง ถึงตรงนี้ หาคนที่พูดไทยได้ ขอแผนที่จากเขา
หลังจากนี้ทางจะเล็กๆแคบๆ จำไม่ได้ว่าไกลเท่าไหร่ เท่าที่
ความคิดเลือนลาง ในหน้าฝนเมื่อ 15 ปี ที่แล้ว ผมใช้เวลากับ 106 ไปเกือบ 8 ชั่วโมง.........

ที่นี่ เป็นชุมนของกองทัพมอญใหม่ มีสีสรรดีครับ ............

หาก ฮาล็อคคานี ยังอยู่ในแผนที่โลก ผมว่า ลองปั่นไปที่นี่ดีกว่าครับ ....กลับมาแล้วมาเล่าให้ฟังนะครับ :mrgreen:
รูปภาพ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ดีรอบวงครับ

พี่สก๊อตรบกวนขยายให้ฟังได้ไหมครับ :D
"ฮาล็อคคานี" คือ อะไร อยู่ที่ไหน ความเป็นมาเป็นไป

ข้ามซองกาเรีย เจอสามแยกซ้ายไปวัดหลวงพ่ออุตตะมะ ขวาตรงนี้นึกออกครับไม่เคยเลี้ยวขวาไปเลย เคยไปครั้งนึงจำได้เขากั้นด้วยซ้ำ มันไปถึงไหนเหรอครับแล้วกี่โลถึงสุดชายแดน

ขอบคุณครับ

scott ณ.เมืองตาก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0829999999
team: feel of steel
Bike: salsa

โพสต์ โดย scott ณ.เมืองตาก »

พี่สก๊อตรบกวนขยายให้ฟังได้ไหมครับ
"ฮาล็อคคานี" คือ อะไร อยู่ที่ไหน ความเป็นมาเป็นไป
15 ปีแล้ว จำได้ไม่แม่นแล้วครับ เท่าที่จำได้ก็อย่างที่บอก วันนั้น ผมไปเยี่ยมเพื่อนที่เขาหนีไปใช้ชีวิตเงียบๆ
ไม่รู้มันหนึอะไรหรือใครไป ฮา.....นั่งหวดน้ำใสๆขุ่นๆของเพื่อนคนมอญที่เพิ่งรู้จักแต่คุยกันออกรส ยิ่งคุยเหมือน
ยิ่งรู้จัก เพื่อนมอญของผมก็เลย ชวนไปเที่ยว ที่ๆเขาอยู่ มันชื่อ ฮะล็อคคานี .....

เท่าที่จำได้ มันเป็นเหมือน ศูนย์แม่หละที่ตาก แต่...มันไม่น่าใช่ เพราะที่นี่ เวลานั้น เห็นนักรบของท่านนายพล
เสวยสะเวจิน(เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้) เดินสะพานอาวุธเต็มไปหมด แต่ก็เห็น ห้องพยาบาล โรงเรียนของฝรั่งอยู่เหมือนกัน
เป็นค่ายฯใหญ่มาก..........เพื่อนมอญของผม พาไปเที่ยว และเล่แค่สิ่งที่เขารู้และเชื่อ.................ว่า
...พม่า แย่งแผ่นดินเขา ทำร้ายเขา พวกเขากำลังทำสงคราม ที่เงียบงัน .........หลังจากผมกลับมา(15ปีที่แล้ว)
ได้ข่าวมาบ้างว่ามีการปะทะกันดุเดือดมาก..............15 ปีแล้ว

ผมกลับไปที่นั้นอีกหลายครั้ง ที่นั่นคือสังขละบุรี แต่ไม่เจอทั้งเพื่อนผม และเพื่อนมอญคนนั้นอีกเลย......

หากสนใจ เรื่องราวมากกว่านี้ ผมว่าน่าจะหาได้จากคนที่อยู่ในพื้นที่จริงๆ และที่สำคัญควรรู้เรื่องราวของมันเพิ่มจาก
การรู้เส้นทางครับ ผมก็อยากกลับไปเหมือนกัน :oops:
รูปภาพ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

scott ณ.เมืองตาก เขียน:ที่สำคัญควรรู้เรื่องราวของมันเพิ่มจาก
การรู้เส้นทางครับ ผมก็อยากกลับไปเหมือนกัน :oops:
เห็นด้วยครับ นอกจากเส้นทางและธรรมชาติแล้ว ถ้าทำความรู้จักชีวิตวัฒนธรรมผู้คนรายทางด้วยก็จะเป็นการเดินทางที่ครบสมบูรณ์

พี่วันชัยหรือเราไปเมืองกาญจน์กันบ้างดีไหม มีทั้งเส้นไปปิล็อก/เส้นไปสังขละ/เส้นเข้าทุ่งใหญ่(อันนี้ไม่รู้เขาจะยอมให้จักรยานเข้าไปไหม)/เส้นวนรอบอ่างเขื่อนศรีนครินทร์ :D

ฟาก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898185339
team: อิสระ
Bike: ร่าเร

โพสต์ โดย ฟาก »

ผมไม่รู้นะฝั่งโน้นเป็นอย่างไร ตอนที่ไปเที่ยวปิล้อกอาหารทะเลมาจากฝั่งทะเลโน้น
ก็เห็นทางราดยางลงไปตามแนวท่อก๊าซไทยพม่า ตรงเนินธงจะเห็นทะเลฝังพม่าเขาว่าประมาณ
50 -60กมและลงจากเนินนี้ก็ประมาณ200-300เมตรก็ถึงด่านพม่าแล้วเส้นทางลาดยาง
ถ้าทางในประเทศอย่าลืมชวนกันละ :lol: :lol: :lol:
รอยยิ้มยังอยู่ในใจเสมอ ไม่มีใครรู้ว่ามีเวลาพกติดตัวกันมาได้นานแค่ไหน >>>ปั่นเที่ยวป่าสนวัดจันทร์และป่ารอยต่อแม่ฮ่องสอน4-9ธค.52<<<http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=131109
http://www.youtube.com/watch?v=Cls7B16a16A
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”