street , Trials ,โดด มันต่างกันยังงัยครับ

รูปประจำตัวสมาชิก
kenmerrida
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840432400
team: ปั่นช้าหาทีมไม่เจอ
Bike: merrida,Gary Marin

street , Trials ,โดด มันต่างกันยังงัยครับ

โพสต์ โดย kenmerrida »

street , Trials ,โดด มันต่างกันยังงัย ทั้งวิธีเล่น และรถครับ
ซื่อกินไม่หมด คด...ปั่นไม่นาน
เด็กเหนือ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-0267991
team: -
Bike: BIANCHI JAB 2012

Re: street , Trials ,โดด มันต่างกันยังงัยครับ

โพสต์ โดย เด็กเหนือ »

อยากรู้มากๆอีกคนคับ...
มาเก็บข้อมูล หุหุ
noomHH
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant stp, Principia, Giant DH Team
ตำแหน่ง: @Hua Hin@

Re: street , Trials ,โดด มันต่างกันยังงัยครับ

โพสต์ โดย noomHH »

ตอบตามความรู้งูๆปลาๆของผมนะครับ ยังไงก็รอท่านอื่นมาเสริมอีกทีแล้วกันครับ :D
สตรีทก็คือการขี่เล่นไปตามท้องถนนหรือที่ต่างๆในเมืองเน้นการขี่เล่นท่าทางต่างๆไปเรื่อยๆข้ามอุปสรรคเช่นฟุตบาท ข้ามพุ่มไม้ เวลาเล่นก็จะใส่ท่าทางต่างๆเข้าไปแล้วแต่จะจินตนาการและฝีมือของแต่ละคน เช่น บันนี่ฮ็อป แมนนวล บาร์สปิน แคร๊งค์ฟลิป อาบูบาก้า ฮาร์ฟแคป 180 , 360 โอยท่าเยอะแยะเลย :mrgreen: มันส์ดีครับ รถประเภทนี้ส่วนใหญ่แล้วก็จะคล้ายๆเสือภูเขาคือมีเบาะ มีโช็คยุบประมาณ 80-100 และจะมีเกียร์หรือว่าไม่มีก็ได้ แฮนด์ยก เบาะต่ำๆ สนุกครับเพราะว่าเล่นได้เรื่อยเปื่อยตั้งแต่ออกจากบ้านก็สนุกแล้วครับ แต่บางคนก็ไม่ใช้โช็คหน้าครับที่เห็นเยอะๆก็จะเป็นกลุ่ม NS จะใช้ตะเกียบแล้วไม่ค่อยนิยมใส่เบรคหน้า (อันนี้ผมว่าเป็นความถนัดของแต่ละคนมากกว่า) ;)

ส่วนไทรอัลนั้นก็ถ้าเป็นไทรอัลแท้ๆส่วนมากก็จะไม่มีเบาะ กระโหลกสูงกว่าเสือภูเขาทั่วไป นิยมใช้ตะเกียบ ช่วงเชนสเตย์สั้น(ดึงหน้าง่าย) แนวทางการเล่นส่วนใหญ่จะเฉพาะเจาะจงมากกว่า ใช้ทักษะการทรงตัวสูงเน้นเล่นในพื้นที่ต่างระดับ ข้ามอุปสรรคต่างๆที่รถจักยานทั่วๆไปข้ามไม่ได้ ท่าที่จะใช้เยอะที่สุดเห็นจะเป็นท่า แบล็ควีลฮ็อป คือทรงตัวและขี่ข้ามอุปสรรคด้วยล้อหลังล้อเดียว และไซด์ฮ็อปคือการกระโดดขึ้นที่สูงจากด้านข้างซึ่งรถประเภทนี้จะโดดขึ้นได้สูงมากๆ (สูงเว่อร์ :lol: ) ท่าพั๊นซ์สปิน สแวม พรีเดิ้ลคลิก โปโก้ แทรคแสตน สไลด์ แซปแทป ฯลฯ แต่ต้องอยู่ที่การฝึกฝนด้วยครับ

ส่วนรถโดดน่าจะหมายถึงเดิร์ทจั๊มพ์รึเปล่าครับ อันนี้ผมไม่เคยขี่ แต่ดูในแผ่นและคลิปบ่อยๆ เน้นการกระโดดเนินมากกว่า (อันนี้น่าเสียว :mrgreen: ) พวกที่เก่งๆก็จะโดดพร้อมกับใส่ท่าทางอันสุดแสนจะยากสำหรับเราๆ :lol: เช่นลังกาหลัง ลังกาหน้า หมุน 180, 360 องศา โนแฮนด์ เทลวิป ฯลฯ

สรุปว่าขี่แนวไหนก็มันส์ได้ทั้งนั้นแล้วแต่คนชอบ ส่วนท่าทางที่เล่นนั้นหลายๆท่ามาจากพื้นฐานเดียวกัน และท่าเดียวกันนั้นก็สามารถเอาไปเล่นกับการขี่ทั้งสามประเภทนี้ได้หมดเลย แต่ทุกอย่างที่กล่าวมานั้นต้องอาศัยการฝึกฝนฝึกซ้อม เล่นบ่อยๆๆครับ ขอให้สนุกกับการขี่จักรยานนะครับ :D
artista
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iNdy-RidER

โพสต์ โดย artista »

:D แห่ม..แหม ระดับอาจารย์หนุ่มนี่ไม่งูๆปลาๆแล้วครับ เบสิคไทล์อัลผสมกับสตรีทนี่แน่นเชียว ที่อาจารย์หนุ่มกล่าวมาข้างต้นผมเห็นด้วยทุกประการ ทั้งสามสไตล์ Street Urban-park, Trials, Dirt Jump เป็นการขี่แนวผาดโผน ผมขอเสริมทั้งสามสไตล์นี้น่าแยกกันง่ายๆจากสถานที่เล่นก็ได้ครับเพราะพื้นฐานการทรงตัวและท่าผาดโผนต่างๆเป็นพื้นฐานเดียวกันตามที่พี่หนุ่มกล่าวไว้ด้านบน ขึ้นอยู่กับการนำไปเล่นคือ

Street Urban park - คอนกรีต ฟุตบาท เล่นในเมือง
รูปภาพ
Dirt Jump - สนามฝุ่น เนินดิน ลอยในอากาศ
รูปภาพ
Trial - สนามเซ็ตเฉพาะพื้นที่ต่างระดับ เน้นการทรงตัวเกาะปีนป่าย
รูปภาพ

ขอยืมรูปจากที่หลายท่านเคยนำมาโพส เพื่อให้ชัดเจนมากขึ้นนะครับ

นักขี่ที่เก่งได้นำสไตล์การขี่หลายแบบมาผสมผสานกัน อย่าง ไรอัล รีช พื้นฐานมาจากไทล์อัล ขี่กระโดดเกาะปีนป่ายไปทั่วเมือง เลยกลายเป็นสตรีทไทลอัลเลยครับ อิอิ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย artista เมื่อ 11 ต.ค. 2009, 13:19, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
ไม่สนิท กรุณาอย่าล้อเล่น
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

โพสต์ โดย JETMAN »

สตรีทStreet จะเหมาะกับคนที่ ชอบความ ไม่ซ้ำซาก จำเจ
ไทอัลTrial จะเหมาะกับคนที่ ชอบการใช้สมาธิ และทักษะสูง
โดดจัพท์Jump จะเหมาะกับคนที่ ชอบความท้าทาย ตื่นเต้น
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
kenmerrida
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840432400
team: ปั่นช้าหาทีมไม่เจอ
Bike: merrida,Gary Marin

โพสต์ โดย kenmerrida »

ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ

โดยเฉพาะ คุณnoomHH ละเอียดดีครับ

ผมว่าจะหัดเล่นแนว Streetrials ครับ

แต่ตอนนี้มีรถเดิร์ทจั๊มพ์ แต่ขาดโช้ค จะเอามาเล่น Streetrials พอได้ไหมครับ

(กำลังหาโช้คเหมาะๆถูกอยู่ครับ)

คงต้องเริ่มตั้งแต่พื้นฐานล่ะครับ :mrgreen:
ซื่อกินไม่หมด คด...ปั่นไม่นาน
bmxmania
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-4051437
team: 40 up BMX
Bike: GT BMX Diamondback BMX

โพสต์ โดย bmxmania »

Mr.Trial เขียน:เฝ้าดูและแอบหาความรู้จากกระทู้นี้ เยี่ยมมากเลยครับ ;) มีประโยชน์มากๆ :P
กูรูแต่ละท่าน อธิบายได้ละเอียดดี
ผมขอฝากรูปเปรียบเทียบระหว่าง TRIAL กับ DIRT แล้วกันนะครับ
เผื่อมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ :P
ถามนิดส์นึง....สองคันข้างบนนี้ล้อ24หรือ26ครับ.... :oops:
la,,la,,la,,,,
gio_joey
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gio_joey »

เข้ามาเก็บข้อมูลกระทู้นี้ด้วยคนครับ :D
c3po
สมาชิก
สมาชิก
Tel: PM มาโลด
team: ...
Bike: เจ้าแก่

โพสต์ โดย c3po »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
cats
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890555277

โพสต์ โดย cats »

ชัดเจนมากๆ
street only
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5402995
team: รักในหลวงคับ ((^__^))
Bike: DB-Efect 24" / NS sub26" / Misile X9Pro
ตำแหน่ง: 602 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

โพสต์ โดย street only »

:D มาช้าดีกว่าไม่มา....
ช่วยเสริมให้อีกนิดคับ สำหรับ MTB street ที่มีทั้งล้อ 26" 24"
จะเป็นการเล่นที่ประยุกต์ การเล่นท่า มาจาก BMX (ล้อ 20") อีกต่อนึง ;)

จากรูปที่พี่ Mr.Trial เอามาให้ดูเพื่อเปรียบเทียบ
ก็จะเห็นได้ว่า กะโหลก รถไทรอัล จะสูงกว่า รถสตรีท และ dirt
- เพราะไทรอัล ต้องปีนป่ายขึ้นพื้นที่ต่างระดับ กะโหลกเสี่ยงที่จะไปกระแทกขอบ-สันปูน ก้อนหิน เป็นอย่างมาก
และสำหรับ wheelbase (ความกว้างของฐานล้อ) จะใกล้เคียงกัน
แต่ในอนาคต wheelbase ของรถไทรอัล จะแคบเข้าไปเรื่อยๆ เพื่อความคล่องตัว ในการปีนป่ายหน่ะคับ (สังเกตุได้ จากรถไทรอัลปีใหม่ๆ)

จะว่าไป ก็จัดว่าเป็นการโดด เหมือนกัน แต่ ต่างกันในการใช้แรง
อาจจะ งง :?
street และ Trial และ street trial - ไม่ได้ใช้ แรมป์ หรือ เนินดิน ในการ ส่งให้รถลอยขึ้นไปในอากาศ
แต่เป็นการใช้ แรง ของผู้ขับขี่เอง ที่เน้น ดึงหน้า ขึ้นมาเป็นหลัก หน่ะคับ

ซึ่งหัวใจหลัก ในการเล่น street trial จะเหมือนกันกับ street คือ บันนี่ฮอป
((นี่ผมไม่ได้คิดเองนะ -อ้างอิง มาจากสัมภาษณ์ โปร ตปท. ทั้งหมด เช่น แดนนี่ /บลูม๊อตติ / โดมินิก ...ฯลฯ))

หากสนใจอยากเรียนรู้การเล่น street - ไปตามลิ้งข้างล่างนี้เลยคับ :mrgreen:
"ชีวิต คือ การเรียนรู้"
((^__^))MTB street - http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=255
((@__@))Tricktionary - http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8&start=45
artista
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iNdy-RidER

โพสต์ โดย artista »

:D นึกว่าจะไม่มาซะแล้ว กำลังคิดว่ากระทู้แบบนี้ขาดใครไปสักคน อิอิ :D
ไม่สนิท กรุณาอย่าล้อเล่น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”