สอบถามเส้นทาง ปั่นเชียงใหม่

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 4300 ปี 2009
ติดต่อ:

สอบถามเส้นทาง ปั่นเชียงใหม่

โพสต์ โดย gardenboyd »

จะขอรบกวน เพื่อนๆพี่ๆน้าๆ ชาวเสือเชียงใหม่ด้วยครับ
คือผมมีโปรแกรมจะไปใช้วันลาพักร้อนที่เหลือขอปีนี้ที่เชียงใหม่
ผมมีเวลา 5-7 วันช่วงปลายๆเดือน พฤศจิกายน นี้
กะว่าจะเป็นหาที่ปั่นขึ้น ดอย ที่เชียงใหม่ให้ได้สัก 3 ดอย
ที่ผมคิดไว้คร่าวก็จะมี ดอยสุเทพ ดอยคำ ม่อนแจ่ม วัดพระบาทสี่รอย
สถานที่ ที่ผมคิดไว้บางทีผมยังไม่รู้เส้นทางนะครับ
รบกวนบรรดาเสือชาวเชียงใหม่ ช่วยแนะนำเส้นทาง ว่าเส้นทางไหนต้องใช้ภูเขา หรือ หมอบ ดี
และ ที่พัก ที่สะดวกๆให้ด้วยครับ เรื่องที่พักนี้ผมคิดว่าไว้ เอาที่ๆเราสะดวกไปได้ทุกจุดตามโปรแกรม
โดยออกจากที่พักตอนเช้า บ่ายๆเย็น ก็กลับมาพักนอน ถ้าได้ประมาณโรมแรม B2 คำเที่ยงอะไรประมาณนั้นก็ได้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คนที่ลุ่มจะปีนดอย
รูปประจำตัวสมาชิก
7785
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Strava Chiangmai
Bike: Cervelo S2

Re: สอบถามเส้นทาง ปั่นเชียงใหม่

โพสต์ โดย 7785 »

B2 คำเที่ยงก็สะดวกดีครับ ไม่ไกลจากแหล่งดอยเท่าไหร่

ดอยสุเทพ - ลานฮอ - หน้าพระตำหนักภูพิงค์
ราชพฤกษ์ - ดอยคำ (มันสั้นแต่ชันครับ) ลงมาแล้วสามารถไปต่อ > ดอยกอม > ออกกฤษดาดอย > กินข้าวร้านเก๊าเดื่อ > จิบกาแฟร้านเดอะดอย ถ้าแรงเหลือก็ปั่นไปอีกจนถึงจุดชมวิวสะเมิง > โป่งแยง > ขึ้นม่อนแจ่ม > สวนพฤกษศาสตร์ > ปางช้าง > แม่ริม > ห้วยตึงเฒ่า > กลับโรงแรม (หรือจะปั่นยาวกลับไปราชพฤษก์เลยก็ได้ เส้นนี้เป็นวงกลม เลือกได้ว่าจะวนซ้ายหรือวนขวา)
เชียงดาวก็บรรยากาศดี ไปปายก็สนุก พระบาทสี่รอยก็ท้าทาย

อากาศเย็นๆ ปั่นไปไหนก็สนุกครับ
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามเส้นทาง ปั่นเชียงใหม่

ถ้าตามสถานที่ ที่บอกมานี้
รบกวนจัดเส้นทางให้หน่อยครับว่า วันไหนควรไปไหนครับ

ขอบคุณครับ
nongnomwan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818966531
team: BCC Brothers Cycling Club, Chiang Mai
Bike: Trek Emonda, Trek Pro-Caliber

โพสต์ โดย nongnomwan »

gardenboyd เขียน:ถ้าตามสถานที่ ที่บอกมานี้
รบกวนจัดเส้นทางให้หน่อยครับว่า วันไหนควรไปไหนครับ

ขอบคุณครับ
ตามที่พี่เค้าบอกนะครับ จะจัดวันไปไหนอย่างไรก็แล้วแต่แรงขาขของคนที่จะปั่นด้วยครับ ปั่นเร็วไหม ปั่นวันนี้แล้วพรุ่งนี้ไหวไหมครับ เอาเป็นว่าถ้าปกติคนเชียงใหม่ปั่นใช้เวลาเท่าไร ส่วนจะไปวันไหนอย่างไร ก็ไปจัดแบ่งเองนะครับ

B2 คำเที่ยงก็สะดวกดีครับ ไม่ไกลจากแหล่งดอยเท่าไหร่

หน้าสวนสัตว์ - ดอยสุเทพ - ลานฮอ - หน้าพระตำหนักภูพิงค์ - ชมวิวดอยปุย (2 ชั่วโมง 45 นาที ปั่นถึงแล้วลงเลย) ยกเว้นจะเที่ยว จะถ่ายรูป บวกเวลาเองนะครับ
ราชพฤกษ์ - ดอยคำ (มันสั้นแต่ชันครับ) ลงมาแล้วสามารถไปต่อ > ดอยกอม > ออกกฤษดาดอย > กินข้าวร้านเก๊าเดื่อ > จิบกาแฟร้านเดอะดอย ถ้าแรงเหลือก็ปั่นไปอีกจนถึงจุดชมวิวสะเมิง > โป่งแยง > ขึ้นม่อนแจ่ม > สวนพฤกษศาสตร์ > ปางช้าง > แม่ริม > ห้วยตึงเฒ่า > กลับโรงแรม (หรือจะปั่นยาวกลับไปราชพฤษก์เลยก็ได้ เส้นนี้เป็นวงกลม เลือกได้ว่าจะวนซ้ายหรือวนขวา) ถ้าจะเอาตามที่พี่เค้าบอก (ใช้เวลา 5 ชั่วโมงครับ ปั่นแบบไม่จอดพัก ครบรอบสะเมิงคลาสสิค วนตามเข็มนาฬิกา)

เชียงดาวก็บรรยากาศดี ไปกลับ 140 โล เวลา ขึ้นอยู่กับ ความเร็วที่ทำ
ไปปายก็สนุก ทั้งวัน
พระบาทสี่รอยก็ท้าทาย ก็เกือบ (5-6 ชั่วโมง)
"คนที่ไม่มีเป้าหมายคือคนที่ไม่รู้จักความสำเร็จในชีวิต"
phisanu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818833788
team: RR
Bike: k

โพสต์ โดย phisanu »

ลำดับที่สองโหดหน่อย ถ้าสบายๆ แวะนอนในสะเมิงสักคืนได้บรรยากาศบ้าน มีแรงแล้วมาขึ้นม่อนแจ่มต่อ กลับเข้าเมือง

ขอให้มีความสุขกับการปั่นครับ
phisanu
ขาประจำ
ขาประจำ

ลืมบอก ถ้าอยากเป็นผู้พิชิต 7 พับ ที่เป็นสุดยอดเส้นทางหนึ่งของเชียงใหม่ ทริป 2 ต้องย้อนเส้นทางที่แนะนำไว้ รับรองประทับใจไม่ลืม
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

phisanu เขียน:ลืมบอก ถ้าอยากเป็นผู้พิชิต 7 พับ ที่เป็นสุดยอดเส้นทางหนึ่งของเชียงใหม่ ทริป 2 ต้องย้อนเส้นทางที่แนะนำไว้ รับรองประทับใจไม่ลืม
เจ็ดพับ คืออะไร อยู่ตรงไหนครับ
ch_doi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา LOUIS GARNEAU....Rit Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ch_doi »

7พับคือเส้นทางสายคลาสสิค เพราะตลอดเส้นทางทางจะปั่นผ่านแหล่งท่องเที่ยวที่ขึ้นชื่อของเชียงใหม่
เริ่มต้นเชียงใหม่-แม่ริม-สะเมิง.....จากนั้นก็วนซ้ายกลับสาย สะเมิงขึ้นเขา7พับ มาออกหางดงเชียงใหม่
รวมระยะทางรอบวงกลมประมาณ100-110 กม.

หรือจะวนขวาจาก หางดง-เจ็ดพับ-สะเมิง-แม่ริมเชียงใหม่ก็ย้อมได้ (น่าจะง่ายกว่าโปรแกรมข้างบนนิดหน่อย)

มือใหม่วัยชราอย่างผมผ่านมาแล้วเหมือนกัน...
https://www.facebook.com/cheing.dxy.9/m ... 861&type=3
นายเชิงดอยครับ
ขายังอ่อน แรงไม่ดี มีแต่ใจ ไปช้าๆ ไม่ไหวก็กลับครับ...
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ch_doi เขียน:7พับคือเส้นทางสายคลาสสิค เพราะตลอดเส้นทางทางจะปั่นผ่านแหล่งท่องเที่ยวที่ขึ้นชื่อของเชียงใหม่
เริ่มต้นเชียงใหม่-แม่ริม-สะเมิง.....จากนั้นก็วนซ้ายกลับสาย สะเมิงขึ้นเขา7พับ มาออกหางดงเชียงใหม่
รวมระยะทางรอบวงกลมประมาณ100-110 กม.

หรือจะวนขวาจาก หางดง-เจ็ดพับ-สะเมิง-แม่ริมเชียงใหม่ก็ย้อมได้ (น่าจะง่ายกว่าโปรแกรมข้างบนนิดหน่อย)

มือใหม่วัยชราอย่างผมผ่านมาแล้วเหมือนกัน...
https://www.facebook.com/cheing.dxy.9/m ... 861&type=3
ขอบคุณมากครับ ที่เชียงใหม่นี้เส้นทางปั่นเยอะจริงๆ
phisanu
ขาประจำ
ขาประจำ

7 พับ คือเส้นทางลาดชันมาก ต้องทำถนนเลียววงแคบๆกลับไปกลับมาเหมือนงอข้อศอก เจ็ดครั้ง ขึ้นไปถึงยอด มีไม่กี่แห่งในประเทศไทย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”