สอบถามถึงการเลือกรถครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
dak_chay_Lun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866901203
Bike: mtb merida

สอบถามถึงการเลือกรถครับ

โพสต์ โดย dak_chay_Lun »

ขอรบกวนถามหน่อยครับ เรื่องความอ้วน คือ ผมหนัก 95 กิโลกรัม ว่าจะงอกหมอบสักคัน
ไปคุยในกลุ่ม เค้าบอกว่าไม่หน้าออกเพราะเราอ้วน ออกเสือภูเขาดีกว่า ถ้าเป็นคนผอมๆออกหมอบถึงจะดี
ไม่ทราบว่าจริงไหม เพราะการปั่นทางไกลทำให้เจ็บก้นจริงไหมครับ...อยากปั่นไกลๆสัก 100 -150 กิโล ชอบครับ
ขอความคิดเห็นหน่อย ขอบคุณครับ
วันไหนไม่ได้ออกปั่นเหมือนมันขาดอะไรไปก็ไม่รู้
yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954397155
team: Tak bikes
Bike: Specialized /Cannondale
ตำแหน่ง: phuket
ติดต่อ:

Re: สอบถามถึงการเลือกรถครับ

โพสต์ โดย yaes_u »

dak_chay_Lun เขียน:ขอรบกวนถามหน่อยครับ เรื่องความอ้วน คือ ผมหนัก 95 กิโลกรัม ว่าจะงอกหมอบสักคัน
ไปคุยในกลุ่ม เค้าบอกว่าไม่หน้าออกเพราะเราอ้วน ออกเสือภูเขาดีกว่า ถ้าเป็นคนผอมๆออกหมอบถึงจะดี
ไม่ทราบว่าจริงไหม เพราะการปั่นทางไกลทำให้เจ็บก้นจริงไหมครับ...อยากปั่นไกลๆสัก 100 -150 กิโล ชอบครับ
ถามหลักการส่วนตัวแล้ว ไม่ชัว แต่ถ้าเอาหลักก.. :lol: ผมว่าเสือภูเขาปั่นสบายตัวกว่าทั้งการเริ่มและอ้วน ไม่ต้องก้มเยอะ 100-150โล เสือภูเขาก็ไปถึงแต่ก็นั่นแหละ ใช้หมอบ เหนื่อยน้อยกว่า เร็วกว่า เป็น100โลก็ต้องซ้อมถึงๆหน่อย :Pผมเห็นคนอ้วน ก็เยอะที่ปั่นหมอบหรือเริ่มกับหมอบ ถ้าตั้งใจซ้อม ปั่นไปปั่นมา น้ำหนักอาจเหลือ70ก็เป็นได้ครับ น่าจะตรงคำถาม รอท่านอื่นมาให้ข้อมูลครับ
OHMMI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817350350
team: ชมรม นครชัยศรี
Bike: CROMORY

โพสต์ โดย OHMMI »

ผมสูง 162 หนัก 95 เหมือนกัน ส่วนตัวเป็นคนชอบโคโม ปั่นระยะทาง 30-40 กม.แทบทุกวันมาเกือบ 3 ปี เคยมีหมอบสเปร์ อี5 ปี2014 และหมอบ พานาออเดอร์อีก 2 คัน นอกนั้นก็จะเป็นเสือโคโมตะเกียบอีกประมาณ 20 คัน บทสรุปของผมคือผมปั่นหมอบความเร็วก็เท่ากันหรือน้อยกว่าเสือทางเรียบ เสือทางเรียบผมยืนความเร็วกันได้ 35-40 ได้เกือบตลอด สปิ้นสุดแรงเกิดได้ เกือบ 52 ทางราบ แต่หมอบไม่ค่อนถึง ความรู้สึกผมว่าหมอบมันก้มมากหายใจไม่เต็มท้อง เสือทางเรียบไม่ต้องก้มมากสบายๆ ปล.ถ้าไม่เน้นความเร็ว ก็ลองเอาหมอบมาปั่นเล่นๆซักคันเปลี่ยนบรรยากาศก็ก็ดีเหมือนกันครับ ปั่น 100 กม.ก็ปั่นได้ครับ สบาย อยู่ที่ซ้อมประจำมากกว่า
ขาไม่แรง รอบไม่จัด เน้นอุปกรณ์
maddog
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891504837
team: DHC
Bike: SOLU
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maddog »

dak_chay_Lun เขียน:ขอรบกวนถามหน่อยครับ เรื่องความอ้วน คือ ผมหนัก 95 กิโลกรัม ว่าจะงอกหมอบสักคัน
ส่วนตัวผม นน.ตัวเคยหนักมากกว่า 90 กก.มาแล้ว
เท่าที่เข้าใจเพื่อนในกลุ่มคุณแนะนำถูกต้องแล้วครับ สำหรับการฝึกใช้จักรยานคันแรกแบบเอาจริงเอาจัง

MTB เหมือนรถ All Terrain ใช้ได้เกือบจะทุกๆสภาพถนน ควบคุมง่าย เหมาะกับผู้เริ่มต้น
หลังจากนั้นดูว่าตัวผู้ใช้เองจะจริงจังมากแค่ใหน และตัวเองจะสนใจแนวทางการขี่แบบใดเป็นพิเศษค่อยจัดเพิ่มอีกคันก็ไม่สายเกินไปครับ

ปัจจุบันแม้ส่วนตัวผมจะชอบ ทาง Single Track แต่ก็ยังไม่ได้ถอย DH มาเหมือนกัน
เพราะโอกาสจะใช้ให้บ่อยครั้งมีน้อย นานๆครั้งก็อาศัยขน MTB ไปแบบ Light Duty แก้ขัดไปก่อน

ต่อมาลองใช้ MTB ออกเดินทางไกลไปกับพี่น้องคนรักทัวร์ริ่ง ทำให้ในที่สุดต้องถอย Touring มาจนได้
โดยตัดสินใจจากโอกาสที่จะใช้มีมากกว่า และเวลาออกทัวร์กับพี่น้องจะได้ไม่ต้องเป็นภาระให้พวกเขาต้องรอเรานานครับ :lol: :lol: :lol:
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

แต่ถ้างปมีจำกัด แนะนำให้ออกหมอบมาเลยทีเดียวจบ จะภูเขาหรือหมอบ ก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับรถอยู่ดี
ไม่พ้นแน่ๆคือเรื่องเจ็บตูด มือชา ปวดขาปวดน่อง ปวดหลังปวดไหล่ ปวดคอ รับรองได้เจอหมด
ส่วนรถหมอบรับน้ำหนักได้เป็น 100 กิโลไม่ต้องห่วง 95 กิโลเล็กน้อย ถ้าปั่นจริงจัง + คุมอาหาร
รับรองว่าน้ำหนักลดไวมาก 1 เดือน 3-4 กิโลเห็นผลแน่นอน

การลดน้ำหนักแนะนำให้หาข้อมูลเรื่องค่า BMR ของตัวเองแล้วกินให้อยู่ในเกณฑ์ของค่านั้นไม่เกิน
สมมุติค่า BMR ของท่านอยู่ประมาณ 3000 ต่อวัน ก็กินยังไงก็ได้ไม่ให้เกิน 1500 แคลอรี่ รับรอง นน.ลด
ส่วนตารางแคลอรี่หาได้ทั่วไปในเว็บ

ที่เชียร์หมอบเพราะว่าชอบที่มันเร็ว คนที่ออกเสือภูเขาได้สักพักเห็นซื้อหมอบอีกคันกันเกือบหมด...
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ไม่จริงครับ การเลือกรถอยู่ที่สภาพถนนที่จะใช้ ยิ่งสไตล์คุณอยากปั่นไกลๆ ต้องเสือหมอบเท่านั้น ไฮบริด,เสือภูเขาไม่ต้องนึกถึง เพราะรถเสือหมอบเขาออกแบบมาเน้นให้เบาแรง ถึงปั่นได้ไกลและเหนื่อยน้อยกว่า ปั่นๆไปเดี๋ยวก็ผอมเองครับ ปั่นทางไกลทำให้เจ็บก้นจริง เมื่อคอ เมื่อยขา เมื่อยมือ ด้วย แต่มันต้องฝึกแก้ไขไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็อยู่ตัวครับ
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

โพสต์ โดย uten »

ไม่เคลียร์กับข้อมูลที่ให้มาครับ ว่าจะงอกหมอบสักคัน จากข้อมูลคืออยากจะมีเสือหมอบอีกคันชึ่งตอนนี้ปั่นจักรยานอะไรอยู่ครับ งงๆ แนะนำครับจากประสพการณ์ที่เคยเริ่มต้น ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับว่า
1.แนวการปั่นที่ชอบ เข้าป่าหรือแนวลุยๆ หาธรรมชาติ จัดภูเขา แต่ถ้าชอบความเร็ว สะอาดเน้นหล่อเลือกหมอบ
2.ชอบเข้ากลุ่มหรือไม่ ถ้าชอบแถวบ้านปั่นอะไรอยู่ อาจเลือกยากถ้ากลุ่มปั่นไม่ตรงกับแนวของเรา
3.งบประมาณที่จะลงกับรถ เพราะงบที่เท่ากัน แต่เกรดของรถเสือภูเขากับหมอบต่างกันครับ เช่นถ้างบเสือภูเขาระดับกลางๆ อาจได้หมอบระดับเริ่มต้นครับ
4. ชอบที่จะ Upgrate หรือชอบลองอะไรใหม่ๆ ไปเรื่อยๆหรือไม่ ถ้าชอบมาแนวหมอบครับไม่ผิดหวัง

ข้อคิดเห็นส่วนตัว
1. ปั่นไกล 100 Up เจ็บก้นหมดครับไม่ว่าจะปั่นอะไร จะเจ็บมากเจ็บน้อยขึ้นอยู่กับกับ Set รถและการฝึกฝน
2. น้ำหนักตัวไม่มีผลกับการปั่นจักรยานครับ จะภูเขา หรือหมอบ เฟรมออกแบบมาให้รับน้ำหนักได้ครับ ขึ้นอยู่กับการเลือกใช้ หนักแค่ 95 ไม่ใช่ปัญหาครับ
3. ถ้าเพิ่งเริ่มปั่นครั้งแรก ส่วนตัวแนะนำให้เริ่มต้นกับภูเขาก่อนครับ เพราะว่าอยากให้มีความรู้สึกดีๆ กับการปั่นก่อนเพราะว่าเสือภูเขา สามารถ Set รถและใช้เวลาปรับตัวให้ร่างกายเข้ากับรถได้ง่ายกว่าหมอบ และเส้นทางที่ปั่นไปได้ทุกที และไม่สั่นสะเทือนมากเท่าหมอบเพราะมีระบบซับแรงสั่นสะเทือนมากกว่า อีกเหตุผลหนี่งคือ สามารถไปได้ทุกที่ ไปได้ทุกกลุ่มแล้วแต่เราจะ Set รถ ออกแนวทั่วริ่งแบบไปเช้าเย็นกลับก็ได้ แต่งเสือทางเรียบไว้หมกกลุ่มหมอบก็ได้ ถ้ากลุ่มไม่ปั่นกันโหดมากมาย 35-40 หมกได้ไม่หลุดถ้าขาแข็งพอ
4. ปั่นแล้วชอบทางเรียบจริงจัง เก็บตังถอยหมอบคาร์บอนอีกคันก็ไม่สายครับ
dak_chay_Lun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866901203
Bike: mtb merida

โพสต์ โดย dak_chay_Lun »

uten เขียน:
ไม่เคลียร์กับข้อมูลที่ให้มาครับ ว่าจะงอกหมอบสักคัน จากข้อมูลคืออยากจะมีเสือหมอบอีกคันชึ่งตอนนี้ปั่นจักรยานอะไรอยู่ครับ งงๆ แนะนำครับจากประสพการณ์ที่เคยเริ่มต้น ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับว่า
1.แนวการปั่นที่ชอบ เข้าป่าหรือแนวลุยๆ หาธรรมชาติ จัดภูเขา แต่ถ้าชอบความเร็ว สะอาดเน้นหล่อเลือกหมอบ
2.ชอบเข้ากลุ่มหรือไม่ ถ้าชอบแถวบ้านปั่นอะไรอยู่ อาจเลือกยากถ้ากลุ่มปั่นไม่ตรงกับแนวของเรา
3.งบประมาณที่จะลงกับรถ เพราะงบที่เท่ากัน แต่เกรดของรถเสือภูเขากับหมอบต่างกันครับ เช่นถ้างบเสือภูเขาระดับกลางๆ อาจได้หมอบระดับเริ่มต้นครับ
4. ชอบที่จะ Upgrate หรือชอบลองอะไรใหม่ๆ ไปเรื่อยๆหรือไม่ ถ้าชอบมาแนวหมอบครับไม่ผิดหวัง

ข้อคิดเห็นส่วนตัว
1. ปั่นไกล 100 Up เจ็บก้นหมดครับไม่ว่าจะปั่นอะไร จะเจ็บมากเจ็บน้อยขึ้นอยู่กับกับ Set รถและการฝึกฝน
2. น้ำหนักตัวไม่มีผลกับการปั่นจักรยานครับ จะภูเขา หรือหมอบ เฟรมออกแบบมาให้รับน้ำหนักได้ครับ ขึ้นอยู่กับการเลือกใช้ หนักแค่ 95 ไม่ใช่ปัญหาครับ
3. ถ้าเพิ่งเริ่มปั่นครั้งแรก ส่วนตัวแนะนำให้เริ่มต้นกับภูเขาก่อนครับ เพราะว่าอยากให้มีความรู้สึกดีๆ กับการปั่นก่อนเพราะว่าเสือภูเขา สามารถ Set รถและใช้เวลาปรับตัวให้ร่างกายเข้ากับรถได้ง่ายกว่าหมอบ และเส้นทางที่ปั่นไปได้ทุกที และไม่สั่นสะเทือนมากเท่าหมอบเพราะมีระบบซับแรงสั่นสะเทือนมากกว่า อีกเหตุผลหนี่งคือ สามารถไปได้ทุกที่ ไปได้ทุกกลุ่มแล้วแต่เราจะ Set รถ ออกแนวทั่วริ่งแบบไปเช้าเย็นกลับก็ได้ แต่งเสือทางเรียบไว้หมกกลุ่มหมอบก็ได้ ถ้ากลุ่มไม่ปั่นกันโหดมากมาย 35-40 หมกได้ไม่หลุดถ้าขาแข็งพอ
4. ปั่นแล้วชอบทางเรียบจริงจัง เก็บตังถอยหมอบคาร์บอนอีกคันก็ไม่สายครับ
ขอบคุณครับ...ผมมือใหม่ครับเพิ่งเริมปั่นไม่เกิน 2 เดือนครับ แต่ปั่นจักยานแล้วติดใจครับ .คือผมปั่นเสือภูเขาอยู่ครับ ปั่นเกือบทุกวัน ช่วงนี้วันละประมาณ 20-30 กม แต่เวลาเสาร์-อาทิตย์ จะปั่นทางไกลหน่อย แต่วันก่อนถามเพื่อนในกลุ่มว่าจะซื้อเสือหมอบสักคัน ...เพื่อนบอกว่าเราอะอ้วนไม่เหมาะกับหมอบ...หมอบเหมาะกับคนผอมจะได้ไม่ติดหน้าท้อง....ตอนนี้ผมซื้อทุกอย่าง ไม่ว่าจะวัดรอบขา วัดหัวใจ เพราะต้องการเล่นจักยานอย่างจริงจัง...ตกลงหมอบมีผลกระทบกับเราเยอะไม่ครับ ( อ้วนอะ 95 กิโล ) ตอนนี้เหลือประมาณ 93 แล้วครับ อยากปั่นทางไกลครับเปลี่ยนบรรยากาศ แต่เห็นหมอบปั่นกันแล้วสนุกครับ ผมเองปั้นซ่อม ไม่ให้หัวใจเกินโซน 3 ประมาณ 27-30 กม/ชม ล้อ 26 ถ้าได้เสือหมอบหน้าจะไปได้เร็วกว่านี้....( ในความคิดผมนะ )
วันไหนไม่ได้ออกปั่นเหมือนมันขาดอะไรไปก็ไม่รู้
pickm05
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Java Siluro hybird, giant TCR 0 ปี 2014+MAVIC Ksyrium ELITE S

โพสต์ โดย pickm05 »

ถ้าซื้อเสือหมอบ ลองดู ตัวเฟรม ที่ขี่สบาย ไม่ต้องก้ม มากละคับ ยี่ห้อ merida หรือ bianchi ก็ได้ เหลือ เงินเผื่อสัก หมื่น ไว้ซื้อ ล้อสักคู่ ช่วยขี่ให้เร็วขึ้น เบาแรงลง สัก 10 %
gameza500
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-0588082
Bike: MATRIX BIKE
ตำแหน่ง: 112/1411 ม.11 ซ.บางนา-ตราด46 ถ.บางนา-ตราด กม.4 แขวง-เขต บางนา กทม. 10260

โพสต์ โดย gameza500 »

ทำไมถึงไม่มีใครนึกถึงหมอบแฮนด์ตรง...รึว่ารถจำพวกทัวริ่งกันบ้างนะครับ

ผมว่าปั่นยาวๆนานๆ...มันเมื่อยน้อยกว่าหมอบนะ...เพราะว่าไม่ต้องก้มมาก
iconman33
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849803921
team: จักรยานพาลุย
Bike: warayuat
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iconman33 »

ถ้าไม่ได้ไปแข่งกับใคร เพื่อออกกำลังกาย เสือภูเขาดีสุดคับ ทั้งท่านั่ง และท่าปั่นสบายกว่าหมอบคับ เก้บตังค์ไว้แต่งภูเขาให้สวยๆ ชัว ร้อยเปอร์เซน :geek:
maddog
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891504837
team: DHC
Bike: SOLU
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maddog »

gameza500 เขียน:ทำไมถึงไม่มีใครนึกถึงหมอบแฮนด์ตรง...รึว่ารถจำพวกทัวริ่งกันบ้างนะครับ

ผมว่าปั่นยาวๆนานๆ...มันเมื่อยน้อยกว่าหมอบนะ...เพราะว่าไม่ต้องก้มมาก
เห็นด้วยครับสำหรับการเดินทางไกลๆ วันละกว่า 100กม. ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะใช้งานประเภทใหน

MTB, Down Hill, Cross Country, Road Bike, Touring, BMX, Dirt Jump etc.

เหล่านี้น่าจะเป็นคำตอบของผู้ใช้ที่ควรจะเลือกรถให้ถูกประเภทการใช้งานด้วยตัวเอง หรือที่หลายคนเคยพูดว่า แล้วแต่ถนัด :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ตัวอย่างรถทัวร์
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ปั่นหมอบ 100 โล แรงดีๆประมาณ 3 ชั่วโมงก็ได้แล้ว ออกเช้าๆไม่เกินเที่ยงก็เสร็จ ถ้าเป็นทัวริ่งหรือภูเขาอาจจะทั้งวันเพราะร้อนและหมดแรง อันนี้แล้วแต่สไตล์จริงๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”