มือใหม่รบกวนสอบถามเส้นทาง บางบัวทอง-BTS บางซื่อครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909974713
team: ยังไม่มีครับ
Bike: LOUIS GARNEAU 26" RED
ตำแหน่ง: บ้านกลัวย-ไทรน้อย พิมลราช บางบัวทอง นนทบุรี 11110
ติดต่อ:

มือใหม่รบกวนสอบถามเส้นทาง บางบัวทอง-BTS บางซื่อครับ

โพสต์ โดย dj_BADZMAN »

สวัสดีครับ

อนุญาติสอบถามเส้นทางท่านผู้รู้ครับ

ผมอยู่บางบัวทอง หากต้องการจะปั่นไป BTS บางซื่อ ควรใช้เส้นทางไหนครับ

และไม่ทราบว่าเป็นระยะทางประมาณกี่กิโลเมตรครับ

อยากปั่นไปขึ้นรถไฟฟ้าเพื่อไปทำงานครับ (อาคาร GMM อโศก)

เช้าเข้างาน ประมาณ 10:00 น.ควรจะออกจากบ้านซักกี่โมงดีครับ (แบบไม่ต้องเคี่ยนมาก)

แต่มักจะเลิกงานดึกครับ ประมาณ 1-2 ทุ่มครับ (บางครั้งก็ดึกว่านั้นครับ)

ปล.ไม่ทราบจะอันตรายไปไหมครับ ได้ยินมาว่ามีพวกมิจฉาชีพ มาทำร้ายร่างกาย และชิงทรัพย์ก็มี

รบกวนท่านผู้รู้และฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
natpuwa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: trek 4400, Giant LiLD

Re: มือใหม่รบกวนสอบถามเส้นทาง บางบัวทอง-BTS บางซื่อครับ

โพสต์ โดย natpuwa »

ขออนุญาติตอบเท่าที่พอจะมีความรู้นะครับ

อย่างแรก ควรใช้เส้นทางไหน? อันนี้แล้วแต่ชอบนะ.....แต่ในที่นี้ถือว่าเอาแบบที่ผมเห็นว่าน่าจะไปที่สุดก้แล้วกันนะครับ

โดยส่วนตัวแล้วผม ไม่ค่อยชอบออกถนนใหญ่ถ้าไม่จำเป็น........

ถ้าเป็นผม ผมจะใช้บางกรวยไทรน้อย มุ่งหน้าวัดสวนแก้ว เข้าซอยวัดสวนแก้ว เลี้ยวขวา ออกสนามกีฬาจังหวัดนนทบุรี เลี้ยวซ้ายตรงข้างโรงเรียน เตรียมฯ บางใหญ่
ปั่นขึ้นสะพานข้ามลอยข้ามถนนราชพฤกษ์ แล้วใช้ถนนท่าน้ำนนท์ - วัดโบสถ์ มุ่งหน้าสู่ท่าน้ำนนท์ ถึงท่าน้ำนนท์ ก็ยกรถขึ้นเรือข้ามฟาก อย่าลืมจ่ายสะตังซะด้วย จากนั้นก็ข้ามฟาก ไปฝั่งหอนาฬิกา ระยะทางช่วง นี้ก็ราว 12-14 กม.

จากนั้นใช้ถนนกรุงเทพ-นนท์ มุ่งหน้าสู่ บางซื่อ ช่วงนี้ทางตรงๆ เลย เดี่ยว pursue ได้เลย ช่วงนี้ก็ประมาณไม่เกิน 12 กม. อีกเช่นกัน

พอถึงสามแยกเตาปูน ก็เลี้ยวซ้ายมุ่งหน้าสู่สะพานสูงบางซื่อ (สะพานลอยข้ามแยกแห่งเดียวในประเทศไทย ที่มีทางแยกบนสะพาน) ถ้าเป็นผม ผมจะไม่ปั่นขึ้นบนสะพานนะครับ ถนนแคบรถเยอะ ผมจะมุดใต้สะพานแล้วไปยกรถเดินข้ามสะพานไปฝั่ง โรงปูน บางซื่อ

ถึงตรงนี้คงหาทางไปเองถูกเน้อ........

ระยะทางประมาณเท่าไหร่.................
บางบัวทอง ถึง บางซื้อ โรงปูน ที่เคยใช้รถยนต์ เมื่อหลายปีก่อน วิ่งบนถนนรัตนาธิเบศร์ แยกแคราย เลี้ยวขวาออกสามแยกนนท์ เลี้ยวซ้ายออกวงศ์สว่าง แล้วตรงเข้า สามแยกเตาปูน เลี้ยวซ้ายเข้า โรงปูน บางซื่อ ก็ราว 25 - 30 กม.

ส่วนเวลาในการปั่นก็ต้องแล้วแต่ความ...... แข็ง.... (ขา) แล้วแหละครับ

ควรออกจากบ้านกี่โมงดี............ เผื่อเวลาปั่นซัก 1.30 ชม. ขึ้นรถไฟฟ้า 15 นาที ก็ต้องเผื่อเวลาไว้เกือบ 2 ชม. แหละครับ แล้วยังต้องเผื่อเวลาพัก เช็ดตัว อาบน้ำ กินข้าว ฯลฯ เอาสบายก็ออกก่อน 8.00 น. เป็นดีกว่าไหม?

ส่วนขากลับ ถ้าเลิกดึก ก็ไม่มีปัญหาใช้ทางเดิมได้ครับ ข้ามเรือก่อน 24.00 เรือมีแน่นอน ข้ามมาฝั่งนี้ถ้าไม่เกิน 22.00 น. ผมว่ายังพอไหวนะ......

ส่วนที่สงกะสัย BTS มีที่บางซื่อด้วยหรือ? เคยเห็นแต่สุดสายที่ หมดชิต งะ.....

เอาใจช่วยครับ

สนุก.....สุข.....เศร้า......เคล้าน้ำตา....................ลังกาวี
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=576816
som1314
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0847603089 ถูกตัดสาย
team: หนูนี้แย่ หนูแพ้ปอสี่
Bike: ทุกยี่ห้อที่หยิบยืมได้

Re: มือใหม่รบกวนสอบถามเส้นทาง บางบัวทอง-BTS บางซื่อครับ

โพสต์ โดย som1314 »

ปั่นเส้นรัตนาธิเบศร์ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าผ่านเดอะมอลล์งามวงศ์วาน ถึงสี่แยกพงษ์เพชรเลี้ยวขวาเลาะคลองประปาไปจนสุดถนนเจอไฟแดงเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานสูงเข้าแยกซ้ายลงไปก็ถึง สถานีรถไฟบางซื่อระยะทางน่าจะประมาณ 22 - 25 กม.ได้นะ
กติกาซื้อขายใหม่ ค่อย ๆ ศึกษา ผ่อนปรนกันไป
อย่าอาย ถ้าจะขายตั้งราคามาเลย จะได้ไม่เปลืองค่าโทรศัพท์ เพราะธุรกิจสื่อสารกำไรดีอยู่แล้ว
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: บ้านกลัวย-ไทรน้อย พิมลราช บางบัวทอง นนทบุรี 11110
ติดต่อ:

โหยย ขอบพระคุณอย่างยิ่งเลยครับ เบิกเนตรทั้งทางสว่าง และทางรถไฟฟ้าให้ผมเลยครับ..(ปล่อยไก่ตัวเขื่องเลยผม)

ที่บางซื่อมีแต่ BRT ใช่ไหมครับ (ผมไม่เคยขึ้นที่สถานีนี้เลยน่ะครับ เลยมั่วไปเรื่อยเลย..แหะๆ ขออภัยครับ)

อย่างงี้ผมต้องปั่นไปถึง หมอชิตนี่เกรงจะลมชักไปซะก่อนถึงที่ทำงานแน่ๆเลยน่ะครับ

หรือไม่ทราบว่า จากท่าน้ำนนท์มา BTS มีเส้นทางไหนที่พอจะลัดเลาะน่าปั่นบ้างไหมครับ

รบกวนอีกครั้งนะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากๆเลยครับคุณส้ม

แต่คงต้องเปลี่ลนเป้าหมาย

ไปเป็น BTS หมอชิตน่ะครับ

รบกวนด้วยครับ
natpuwa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: trek 4400, Giant LiLD

โพสต์ โดย natpuwa »

เอ้าถามมา.........ก็ตอบไป..........

ดำเนินความต่อจากตอนที่แล้วเลยนะครับ..........

ถ้าจะไปต่อถึง "หมอชิต" ผมก็จะดำเนินการตามเดิม ส่วนที่เพิ่มเติมก็ เป็นส่วนจากบางซื่อถึง หมอชิต งะนะ....

พอยกรถข้ามสะพานสูงบางซื่อมาฝั่งตลาดแล้ว ก็จะใช้ถนนเตชะวณิช ผ่านหน้าตลาดบางซื่อ อาจทักทาย คุณชัช เตาปูนซะหน่อย ว่าเป็นงัย สบายดีหรือ พักนี้ไม่ค่อยได้ข่าวท่านเลย หรือ ถ้ามีสะตัง ก็แวะเสี่ยงโขค ซักสองสามตา ได้หรือเสียก็แล้วแต่ดวงนะคร๊าบ

จากนั้นให้เลี้ยวซ้ายออกถนนพระราม 6 (เป็นถนนที่ลัดมาจาก แยกกำแพงเพชร) ซึ่งเป็นถนนเล็ก ๆ ขนาด 2 คันสวน ก่อนจะข้ามสะพานไปผั่ง สะพานแดง งะครับ ปั่นไปซัก 800 เมตร ก็จะพบทางรถไฟวิ่งอยุ่บนศรีษะเรา ถ้าเผอิญโชคดี มีรถไฟผ่านมาพอดี ถ้าเป็นผม ๆ ก็จะหยุดรอให้รถไฟผ่านไปก่อนนะครับ มิเช่นนั้น ท่านอาจได้รับน้ำมนต์ อันศักดิ์สิทธิ์ พรมบนศรีษะ ก่อนไปทำงานได้ จากนั้นตรงไปออก ถนนกำแพงเพชร ผ่านหน้า ตลาด อตก แล้วก็ถึงที่หมาย อย่างปลอดภัย พร้อมดอกเหงื่อมากมาย

ก็ขอให้ปั่นไปทำงานอย่างสนุก........ สบาย............ และเปียก(ฝน)..........ในระยะนี้

ก็ขออนุญาติเย้าเล่นซะหน่อย
คงจะปล่อย ไก่ตัวโคตะละเขื่องออกมาอีกแล้วครับท่าน (นึกภาพคนขายเทปไปด้วย)
ที่บางซื่อ ก็ไม่มี BRT ครับ มีแต่ ใต้ดิน (MTR) ส่วน BRT ของแท้ ต้องมีแถวพระราม 3 แห่งเดียวครับท่าน (ใส่หมวกสวมแว่นตาดำ พยักหน้านิดหน่อย)

สนุก.....สุข.....เศร้า......เคล้าน้ำตา....................ลังกาวี
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=576816
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

55555 ทั้งฮาทั้งสาระเลยครับ ฮี่ๆๆ
อ่านแล้วมันส์มาก+เห็นภาพด้วย อิอิ
ขอบคุณมากเลยครับ

ปล.ไก่ผมหมดคอกหมดเล้าแน่ๆครับ งานนี้ แหะๆ
monxmonx
สมาชิก
สมาชิก
Bike: airborn, trek, ตราจรเข้

โพสต์ โดย monxmonx »

som1314 เขียน:ปั่นเส้นรัตนาธิเบศร์ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าผ่านเดอะมอลล์งามวงศ์วาน ถึงสี่แยกพงษ์เพชรเลี้ยวขวาเลาะคลองประปาไปจนสุดถนนเจอไฟแดงเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานสูงเข้าแยกซ้ายลงไปก็ถึง สถานีรถไฟบางซื่อระยะทางน่าจะประมาณ 22 - 25 กม.ได้นะ
พอดีบ้านผมอยู่แถวเดอะมอลล์งามวงศ์วาน ครับ

ถ้ามาเส้นทางนี้ แล้วจะไปBTSหมอชิต ก็วิ่งเข้าถนนประชาชื่นแล้ว เจอสามแยกไฟแดงแรก เลี้ยวซ้ายตรงไปจนถึงทางรถไฟ วัดเสมียนนารีอยู่ซ้ายมือครับ

เป็นแยกประหลาดๆ(ไม่รู้จะเรียกยังไง)ข้ามทางรถไฟ เลี้ยวขวาเข้า ถนนโรคอลโรด วิ่งตรงไปจะลอดสะพานรัชวิภาก่อน จนถึงใต้ทางด่วน

เป็นสามแยกเลี้ยวซ้าย ยกจักรยานขึ้นสะพานคนข้ามหรือข้ามทางม้าลาย ไปวิ่งอีกฟากของถนนกำแพงเพชร2 มุ่งตรงไปผ่านหน้าหมอชิตใหม่

จะเจอสวนสิริกิตต์อยู่ซ้ายมือ ขี่ไปจนสุดสวนสิริกิตต์ เลี้ยวซ้ายหัวมุม จะเห็น เจเจมอลล์อยู่ทางขวา ตรงไปจนถึงพิพิธภัณฑ์เด็กอยู่ซ้ายมือ

จะเป็นสามแยก เลี้ยวขวา สวนสาธารณะจัตุจักรอยู่ซ้ายมือ ทางขวาก็ตลาดนัดจัตุจักร เลยไปนิดเีดียวมีทางให้เลี้ยวซ้าย พอเลี้ยวก็จะเห็น

ราง BTS เลย (จริงๆน่าจะเห็นตั้งแต่พิพิธภัณฑ์เด็กแล้วนะ) เข้าถนนพหลโยธินมุ่งหน้าเซนทรัลลาดพร้าว สถานีbtsจัตุจักร เห็นเด่นเป็นสง่า

ไม่น่าพลาดครับ ถ้าจะลงใต้ดิน สถานีรถไฟใต้ดิน อยู่ทางซ้ายมือถึงก่อนสถานีรถไฟฟ้าครับ(เขาไม่ให้เอาจักรยานใช้บริการนะครับ)

ขอให้สนุกกับการเดินทางครับ ลองหลายๆเส้นทางดูครับ :P
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณพี่น้องนักปั่นทุกๆท่านเลยครับ น่ารักอบอุ่นมากเลยครับ

ผมเป็นมือใหม่จริงๆเคยปั่นแต่ใกล้ๆ ไม่ไกลมาก แต่อยากลองสุดๆเลยครับ

ตอนนี้รับหมอบวินเทจมาอีกคัน จึงกำลังลังเลอยู่เลยครับ

ว่าจะเอาคันไหนไปดี แหะๆ
kwan it
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ถ้ามีปัญหา..อยากเจอก็บอก

โพสต์ โดย kwan it »

monxmonx เขียน:
som1314 เขียน:ปั่นเส้นรัตนาธิเบศร์ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าผ่านเดอะมอลล์งามวงศ์วาน ถึงสี่แยกพงษ์เพชรเลี้ยวขวาเลาะคลองประปาไปจนสุดถนนเจอไฟแดงเลี้ยวซ้ายขึ้นสะพานสูงเข้าแยกซ้ายลงไปก็ถึง สถานีรถไฟบางซื่อระยะทางน่าจะประมาณ 22 - 25 กม.ได้นะ
พอดีบ้านผมอยู่แถวเดอะมอลล์งามวงศ์วาน ครับ

ถ้ามาเส้นทางนี้ แล้วจะไปBTSหมอชิต ก็วิ่งเข้าถนนประชาชื่นแล้ว เจอสามแยกไฟแดงแรก เลี้ยวซ้ายตรงไปจนถึงทางรถไฟ วัดเสมียนนารีอยู่ซ้ายมือครับ

เป็นแยกประหลาดๆ(ไม่รู้จะเรียกยังไง)ข้ามทางรถไฟ เลี้ยวขวาเข้า ถนนโรคอลโรด วิ่งตรงไปจะลอดสะพานรัชวิภาก่อน จนถึงใต้ทางด่วน

เป็นสามแยกเลี้ยวซ้าย ยกจักรยานขึ้นสะพานคนข้ามหรือข้ามทางม้าลาย ไปวิ่งอีกฟากของถนนกำแพงเพชร2 มุ่งตรงไปผ่านหน้าหมอชิตใหม่

จะเจอสวนสิริกิตต์อยู่ซ้ายมือ ขี่ไปจนสุดสวนสิริกิตต์ เลี้ยวซ้ายหัวมุม จะเห็น เจเจมอลล์อยู่ทางขวา ตรงไปจนถึงพิพิธภัณฑ์เด็กอยู่ซ้ายมือ

จะเป็นสามแยก เลี้ยวขวา สวนสาธารณะจัตุจักรอยู่ซ้ายมือ ทางขวาก็ตลาดนัดจัตุจักร เลยไปนิดเีดียวมีทางให้เลี้ยวซ้าย พอเลี้ยวก็จะเห็น

ราง BTS เลย (จริงๆน่าจะเห็นตั้งแต่พิพิธภัณฑ์เด็กแล้วนะ) เข้าถนนพหลโยธินมุ่งหน้าเซนทรัลลาดพร้าว สถานีbtsจัตุจักร เห็นเด่นเป็นสง่า

ไม่น่าพลาดครับ ถ้าจะลงใต้ดิน สถานีรถไฟใต้ดิน อยู่ทางซ้ายมือถึงก่อนสถานีรถไฟฟ้าครับ(เขาไม่ให้เอาจักรยานใช้บริการนะครับ)

ขอให้สนุกกับการเดินทางครับ ลองหลายๆเส้นทางดูครับ :P
+1 ครับ เพราะผมใช้เส้นนี้เวลาไปสวนรถไฟ :mrgreen:
กลับมาเพราะคิดถึงไม่อยากไปจึงกลับมาไม่อยากจากลาเลยกลับมายังที่เดิมคิดถึงทุกๆคนครับ
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณพี่น้องทุกๆท่านเลยครับ

แต่ตอนนี้ต้องเลิกงานดึกทุกวันเลย เลยยังไม่ได้ปั่นไปทำงานซักทีเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สวัสดีครับพี่น้อง 2 ปีผ่านไป ผมย้ายที่ทำงานมาอยู่แถวลาดพร้าว ซ.3 แล้วครับ
จึงมีโอกาศใช้เส้นทางตามที่พี่น้องแนะนำมาแล้ว 2 รอบ กราบขอบพระคุณมากๆเลยครับ ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”