ฟิกซ์กับซิงเกิลสปีด ทำความเร็วได้เหมือนกันรึเปล่า?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ฟิกซ์กับซิงเกิลสปีด ทำความเร็วได้เหมือนกันรึเปล่า?

โพสต์ โดย Dhandranunda »

สงสัยครับ แล้วปั่นรถสองแบบนี่ใช้แรงขามากน้อยต่างกันอย่างไร
ขวด

The Power Of Slow Ride
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ฟิกซ์กับซิงเกิลสปีด ทำความเร็วได้เหมือนกันรึเปล่า?

อีกคำถามครับ ฟิกซ์เกียร์ยี่ห้ออะไรแพงที่สุดครับ
ขวด

โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

Re: ฟิกซ์กับซิงเกิลสปีด ทำความเร็วได้เหมือนกันรึเปล่า?

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

คงจะหมายถึง..รถฟิ๊กซ์กับ รถลู่หรือเปล่าครับ...อยากรู้เหมือนกัน..ตระกูลเดียวกันนิ. :D :D
...เหมือนกับ เสือหมอบ ที่มีเรียกว่า รถลู่ กับรถ ถนน หรือเปล่า?? :roll: :roll: รอมาเก็บข้อมูล..สงสัยมานานแล้ว ตั้งแต่ได้ยินรถประเภทนี้อยู่..แตกต่างกันตรงไหน... :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

Dhandranunda เขียน:สงสัยครับ แล้วปั่นรถสองแบบนี่ใช้แรงขามากน้อยต่างกันอย่างไร
ฟิกเกียร์ทำความเร็วได้ดีกว่าเพราะมีแรงดันกลับมาที่บันไดของเราตลอดยิ่งเร็วยิ่งเบาเหมาะกับทางยาวๆ
ส่วนsingle จะฟรีขาได้ทำให้คล่องตัวกว่าเวลาปั่นในเมืองและที่ขรุขระ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

คงเป็นคันนี้มั้งครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

Credit : http://www.thaithesims3.com/topic.php?topic=57025
nutshell
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 58

โพสต์ โดย nutshell »

ถามนิดครับ ถ้าระยะทางยาวๆนี่ฟิกเกียร์จะสามารถทำความเร็วเฉลี่ยได้เท่าไหร่ครับ
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

โพสต์ โดย tamvader »

nutshell เขียน:ถามนิดครับ ถ้าระยะทางยาวๆนี่ฟิกเกียร์จะสามารถทำความเร็วเฉลี่ยได้เท่าไหร่ครับ
อยู่ที่คนปั่นและ cog หลังที่ใส่ครับ ต้องดูอัตราทดเป็นหลักครับพวกฟิกสายปั่นส่วนมากจะทดไว้ที่ ratio 3.2++
ถ้าใหม่ๆ ส่วนมากยังไม่รู้ตัวกันก็ต้องพกอุปกรณ์ไปเปลี่ยน cog กันกลางทางครับเราเลยเห็นฟิกมันชอบแบกกระเป๋าใบใหญ่ใส่ของเยอะแยะกัน
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

ความเร็วเฉลี่ยนแล้วแต่ กลุ่มครับ
ถ้ากลุ่มที่ผมเคยไปร่วมด้วยก็ ชิว ๆ 20 กว่า ๆ มั้งครับ (ไม่แน่ใจผมไม่มีไมล์)

แต่พี่ที่เขาขาแข็ง ๆ ก็ปั่นกับพวก พี่ๆ เสือหมอบได้อยู่ อ่า ครับ
Son of Liberty
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PMC Cycling
Bike: BMC teammachine , LDG

โพสต์ โดย Son of Liberty »

เคยไปอยู่ประมาณ 30-40 ต้นๆได้ยาวๆครับ แต่ต้องชมหัวลาก ทดหนัก อึดสุดๆ
แต่ก็สลับๆกันขึ้นไปลากครับ พวกผมก็ใช้หลักการปั่นเป็นกลุ่มกันแบบพวกเสือหมอบน่ะแหละ
ซึ่งก็ต้องดูแต่ละคนด้วยว่าอัตราทดไม่ต่างกันเกินไป
ล้านเหตุผลที่คนจะชอบปั่นจักรยาน จะน้อยมาก เวลานานหรือสั้น ก็หาใช่สำคัญไม่
ขาประจำ
ขาประจำ

Son of Liberty เขียน:เคยไปอยู่ประมาณ 30-40 ต้นๆได้ยาวๆครับ แต่ต้องชมหัวลาก ทดหนัก อึดสุดๆ
แต่ก็สลับๆกันขึ้นไปลากครับ พวกผมก็ใช้หลักการปั่นเป็นกลุ่มกันแบบพวกเสือหมอบน่ะแหละ
ซึ่งก็ต้องดูแต่ละคนด้วยว่าอัตราทดไม่ต่างกันเกินไป
เก่งนะครับ ปั่นเกาะกลุ่มกันได้โดยที่รถฟิกซ์จะไม่มีเบรค ถ้าคันหน้าหยุดหรือความเร็วเปลี่ยนปุบปับล่ะก็มีหวังสะกิดกันแน่ๆ ขนาดผมมีเบรคยังมีเหม่อ คันหน้าชะลอ เราก็เผลอเอาล้อไปสะกิด ผลคือรถผมล้ม
ขวด

shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:
Son of Liberty เขียน:เคยไปอยู่ประมาณ 30-40 ต้นๆได้ยาวๆครับ แต่ต้องชมหัวลาก ทดหนัก อึดสุดๆ
เก่งนะครับ ปั่นเกาะกลุ่มกันได้โดยที่รถฟิกซ์จะไม่มีเบรค ถ้าคันหน้าหยุดหรือความเร็วเปลี่ยนปุบปับล่ะก็มีหวังสะกิดกันแน่ๆ ขนาดผมมีเบรคยังมีเหม่อ คันหน้าชะลอ เราก็เผลอเอาล้อไปสะกิด ผลคือรถผมล้ม

ผมเคยครับ ปั่นจ่อตูดเพื่อน ลมพัดเข้าข้างนิดเดียว ล้อหน้าผม สะกิดหลังเพื่อน ล้มเหมือนกัน เจ็บมาก Y___Y
firstntun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806198723
Bike: merida bule enger
ตำแหน่ง: ร้มเกล้า

โพสต์ โดย firstntun »

ผมเคย 50 ครับลากยาวครับ ใส่จาน 58/15 ล้อหน้า HED 3
ผมว่าล้อช่วยได้เยอะเลยครับมีแรงเหวี่ยง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”