เรื่องของหลักอานที่ผมไม่รู้

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Hmm-
สมาชิก
สมาชิก
Tel: หลังไมค์เถอะ ได้โปรด
Bike: MY PAKE!!
ตำแหน่ง: ฝั่งธน / ชานเมือง

เรื่องของหลักอานที่ผมไม่รู้

โพสต์ โดย Hmm- »

ขอเท้าความไปเมื่อ1วัน-2วันก่อนนะครับ คือปั่นจักรยานยามฝนตก วันนี้โอกาสเหมาะ เลยมาล้างรถหน่อย ตอนงัดแงะไม่มีปัญหาครับ
ปัญหาเกิดขึ้นตอนประกอบ หลักอานครับ หลักอาน หลักอาน25.4 คือผมไม่รู้ว่าขีดตรงหลักอานอยู่ไหน เพราะตอนถอดมันถอดลำบาก
สีถลอกหมดเลย แล้วผมเป็นคนตัวสูง เลยยกหลักอานขึ้นมาสูง แต่ก็กลัวว่ามันจะหัก เลยขอทราบความยาวของขีดตรงหลักอานหน่อยครับ
ไอ้เจ้าขีดที่มันบ่งบอกว่า ห้ามใส่สูงกว่านี้(รึป่าวไม่แน่ใจ55+) หลักอาน25.4 มันมีเส้นขีดอยู่ตรงไหน แล้วถ้าใส่ตรงขีดพอดี
หลักอานของเราจะพ้นมาจากท่อนั่งเท่าไหร่หรอครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เรื่องของหลักอานที่ผมไม่รู้

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ควรจะแหย่ลงไปในรูจนเลยจุดตัดระหว่างตะเกียบนั่งกับท่อบนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: เรื่องของหลักอานที่ผมไม่รู้

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ใส่ลงไป 2-3 นิ้วจ่ะ ;)
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
nikom959
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814544099
Bike: trek 800

โพสต์ โดย nikom959 »

ใส่ตามข้างบนเป็นหลัก แล้วลองปั่นดูใช้ความรู้สึกปรับอีกทีครับ
ลุงเอก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 0499804
team: ชมรมจักรยาน จังหวัดขอนแก่น
Bike: Giant NRS : Dahon Espresso

โพสต์ โดย ลุงเอก »

Hmm- เขียน:ขอเท้าความไปเมื่อ1วัน-2วันก่อนนะครับ คือปั่นจักรยานยามฝนตก วันนี้โอกาสเหมาะ เลยมาล้างรถหน่อย ตอนงัดแงะไม่มีปัญหาครับ
ปัญหาเกิดขึ้นตอนประกอบ หลักอานครับ หลักอาน หลักอาน25.4 คือผมไม่รู้ว่าขีดตรงหลักอานอยู่ไหน เพราะตอนถอดมันถอดลำบาก
สีถลอกหมดเลย แล้วผมเป็นคนตัวสูง เลยยกหลักอานขึ้นมาสูง แต่ก็กลัวว่ามันจะหัก เลยขอทราบความยาวของขีดตรงหลักอานหน่อยครับ
ไอ้เจ้าขีดที่มันบ่งบอกว่า ห้ามใส่สูงกว่านี้(รึป่าวไม่แน่ใจ55+) หลักอาน25.4 มันมีเส้นขีดอยู่ตรงไหน แล้วถ้าใส่ตรงขีดพอดี
หลักอานของเราจะพ้นมาจากท่อนั่งเท่าไหร่หรอครับ
หลักอานมีขนาดเล็ก ต้องระวัง
1. ขีดที่เขากำหนดไว้ จะช่วยให้หลักอาน สามารถสวมไปในท่อนั่งลึกมาพอที่จะรับน้ำหนักผู้ปั่น
เพื่อไม่ให้เกิดการฉีก หรือทำร้ายท่อนั่งของเฟรม (ปกติทั่วไปจะไม่น้อยกว่า 3-4" ปลอดภัย ก็ต้อง 4" ครับ")
2. เมื่อเราสวมหลักอานลงไปที่ท่อนั่ง เราปรับจนสูงสุดตามขีดแล้ว ยังรู้สึกว่า อานยังต่ำไป
ถ้าอยากให้สูงกว่านั้น ก็ต้องเปลี่ยนหลักอานตัวใหม่ ที่เขาออกแบบให้ยาวกว่านั้นมาใช้ ครับ

*** ข้อแนะนำ การสวมหลักอานแล้ว อาจมีหลายคน ดึงให้สูงเกินระยะ สามารถใช้ทั่วไปที่ใช้ปั่นซื้อกาแฟ
แล้ว...เลยเหมารวมว่า ใช้ได้ไม่มีปัญหา ต้องระวังให้มาก

แต่ขอแนะนำ มันไม่ปลอดภัยเลยนะครับ โดยเฉพาะ ในกรณี ผู้ปั่น น้ำหนักตัว เกิน 60 กก. รถตกหลุม
หรือ เราเอาไปปั่นลุย ๆ จะเกิดอุบัติเหตุได้ครับ ตอนบาดเจ็บ ค่าใช้จ่ายจะแพงกว่าซื้อหลักอานมากเลย... :) :D :D
ปั่น ด้วย หงษ์แดง ล้อเดียว เดี๋ยวก็ถึง
<< การปั่นเที่ยวไปในอุษาคเนย์ เป็นความสุขอย่างยิ่ง >>
Hmm-
สมาชิก
สมาชิก

4 นิ้วนี่ก็เกือบครึ่งของหลักอานเลยใช่มั้ยครับเนี่ย
ตอนนี้ปรับแล้ว แต่ว่าช่วงขาไม่ได้
คงปั่นไปก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนขนาดเฟรมเอา

ขอยคุณมากครับ
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ที่หลักอานจะมีขีดบอก
S-WORKS
Hmm-
สมาชิก
สมาชิก

คือขีดตรงนั้นมันโดนขูดหายไปแล้วครับ
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

เป็นห่วงก็การตั้งความสูงของเบาะ
ถ้าไม่ได้เล่นท่าอะไรเน้นขี่เรื่อยๆก็ตั้งง่ายๆดังนี้
เวลานั่งที่เบาะ เวลาเรายืดขาลงสุด(ขาตึง) ส้นเท้ามันจะอยู่ตรงแกนบันไดพอดีครับ
ไฟล์แนบ
untitled.JPG (37.61 KiB) เข้าดูแล้ว 911 ครั้ง
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

ตั้งใจวาดมาสุดๆ :D
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ไม่ถึงนาทีน้อง ได้แค่นี้ละ ;) :lol: วะอะอะอะอะอะ :lol:
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
Hmm-
สมาชิก
สมาชิก

ซึ้งมากเลยครับ ขอบคุณมากครับ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ตามในรูปคุณแมวทองเลยครับ ถ้าสูงกว่านั้นหลักอานหักทิ่มตูด กลายเป็นคนเบี่ยงเบนไม่รู้นะเออ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
nir009
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon # Speed falco 2014

โพสต์ โดย nir009 »

ถ้าไม่มีสเกล min-max บอก หลักอานควรจะอยู่ในท่อนั่งอย่างน้อย 10 ซม. หรือ 4" ครับ
แอล เอ็ม เทน = ลีโอเนล เมสซี่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”