ตอนซ้อมขี่ดีตอนแข่งขี่ไม่ดีเพราะอะไรครับ.

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ขุนแผนแดนล้านนา.
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอบอยู่กับ bikenet
Bike: s-works
ตำแหน่ง: chiangmai

ตอนซ้อมขี่ดีตอนแข่งขี่ไม่ดีเพราะอะไรครับ.

โพสต์ โดย ขุนแผนแดนล้านนา. »

ตอนซ้อมทำความเร็วสม่ำเสมอที่30ได้ในระยะยาวๆเฉลี่ยค่าความเร็วได้27บ้าง29บ้างในระยะทาง24กม.(ทางราบปนเนินเล็กน้อย)เคยมีหลายท่านบอกว่าถ้าขี่ได้ขนาดนี้ติดรางวัลแน่ผมก็ซ้อมอย่างนี้ประจำแต่พอไปแข่งขี่ไม่ได้เรื่องเลยครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรหรือว่าเขาขี่เร็วกว่านี้ครับ. :lol: :lol: :lol:
E22XRC QTH CHOMTONG CHIANGMAI THAILAND
future
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: Chiangmai

Re: ตอนซ้อมขี่ดีตอนแข่งขี่ไม่ดีเพราะอะไรครับ.

โพสต์ โดย future »

รู้สึกหมือนกันเลยพี่แผน มารอดูคำตอบเหมือนกัน ส่วนตัวนะอารมณ์ตอนแข่งมันไม่เหมือนตอนซ้อม ปั่นเองคนเดียวก็ไมซีเรียสแต่แข่งนี่มีคนมากดดันเยอะ ไอ้เราว่าปั่นสามสิบคงที่แบบสบายๆแล้วนะ แต่คนอื่นเขาเร็วกว่าเราอีก แถมยังทิ้งห่างไปเรื่อยๆ นี่แหละเครียดเลยครับ
สนุกสุดฤทธิ์ กับชีวิตติดล้อ
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

Re: ตอนซ้อมขี่ดีตอนแข่งขี่ไม่ดีเพราะอะไรครับ.

โพสต์ โดย JETMAN »

ผมคิดว่า อาจจะมี หลาย ปัจจัย 1.การเลือกลงให้ถูกรุ่น ตามความสามารถของเรา 2.การซ้อม อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงรูปแบบบ้าง ซ้อม ทางเรียบ แข่งกัน 30 กม ก็ ซ้อมสัก 60 กม แล้วก็เปลี่ยน มาเล่นทางลูกรังบ้าง หรือ ขึ้น เขาดันเนิน เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์ และเทคนิคต่าง 3. ประสบการณ์ในการแข่งขัน สำคัญมาก อาจจะมี การวางแผนว่า เช่นว่า ออกสตาร์แรกพยายาม เกาะ กลุ่ม แถวหน้าให้ทัน ไม่ก็ มอง หาคู่แข่งรุ่น ที่ลงรุ่นเดียวกันกับเราแล้วก็ เกาะเขาไป เป็นต้น :D
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ.
E22XRC QTH CHOMTONG CHIANGMAI THAILAND
POM คอฟฟี่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8512478
Bike: คันเดิมๆ
ตำแหน่ง: สุ1000

โพสต์ โดย POM คอฟฟี่ »

AV 27-29 ยังไม่พอที่จะได้รับรางวัล
ก็ ซ้อมให้มากขึ้นอีกซิครับ AV สัก35 คงได้ขึ้นยืนแป้นรับรางวัลแน่ๆ อิอิอิ :P
กินอิ่ม นอนหลับ มีกำลัง สู้ สู้
noppadol2008
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044579245
team: เสือบัวเชด
Bike: GIANT XTC TEAM (มือสอง พอ)

โพสต์ โดย noppadol2008 »

ผมเป็นมือใหม่หัดปั่น ลงสนามครั้งแรก จาก 34 คนได้ที่ 13 ผมว่าผมก็ยังโอเคน๊ะ (เพราะแอบแซงมือเก่า ๆ หลายคัน)ซ้อมให้หนักครับ เช้า 40 ก.ม. เย็น เอาซัก 30 ก.ม. ค่อย ๆ เพิ่มความเร็ว จับเวลา ต่อสู้กับตัวเอง ต้องชนะตัวเองให้ได้ก่อนครับ เส้นทางปั่นควรมีหลากหลาย ทางเรียบ เนิน ลูกรัง เป็นกำลังใจให้ครับ
เมื่อคิดจะเดินไปข้างหน้า
โปรดอย่าหันมองกลับหลังอย่างเสียดาย
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tonrunning »

.
แก้ไขล่าสุดโดย tonrunning เมื่อ 17 มี.ค. 2009, 22:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
Maipare.101
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 6700584
team: รักษ์ผาน้ำทิพย์/สาเกตุนคร
Bike: สำปะปิ..Cycle

โพสต์ โดย Maipare.101 »

ขอแลกเปลี่ยนเรียนรู้ครับ และขอเสนอความคิดว่า 1.ก่อนแข่งนอนหลับดีมั้ยต้องพักผ่อนเต็มที่ก่อนแข่ง 2.ตื่นเต้นจนเกินไปมั้ยเพราะประสบการณ์ 3.การเซ็ทรถต้องเซ็ทเนิ่นๆ 4.ขี่เอาชนะตัวเองก่อนแล้วค่อยเอาชนะคนอื่น 5.ปัจจัยประกอบต่างๆเยอะๆๆๆๆๆครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

แบบที่คุณ Maipare.101กล่าวมาในข้างต้นจริงๆครับผมพึ่งจะค้นพบตัวเองว่าทำไมตอนแข่งเราขี่ไม่ดีไม่มีแรงเป็นเพราะเราพักผ่อนน้อยจริงๆ(หลับไม่อิ่ม)ก่อนแข่ง1วันในคืนนั้นถ้าเรานอนเต็มอิ่ม8ชั่วโมงรับรองได้เลยครับไม่มีแผ่วส่วนตัวผมเอง(จขกท)เวลาไปแข่งไม่ชอบไปล่วงหน้าจะไปตอนเช้าๆมืดตี3ตี4ทำให้มีเวลานอนน้อยจึงค้นพบคำตอบให้ตัวเองแล้วครับ.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”