เหตุผล แท้ๆเลย ที่เราเลือก ไส่ชุดปั่น หมวกกันน๊อค คืออะไรครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
TERRANO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 7687188

Re: เหตุผล แท้ๆเลย ที่เราเลือก ไส่ชุดปั่น หมวกกันน๊อค คืออะไรครับ

โพสต์ โดย TERRANO »

bigod_10 เขียน:ใส่หมวก เพราะป้องกันการบาดเจ็บร้ายแรงในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุ มีเพื่อนท่านนึงในนี้ไม่ใส่หมวกแล้วล้ม ขนาดที่ความเร็วไม่ถึง 10 กม./ชม. ถึงขนาดต้องผ่าสมองเลยครับ อันนี้เกิดขึ้นเมื่อสิกว่าปีมาแล้วคนในเวปนี้หละครับ แต่ขอไม่เอ่ยชื่อแล้วกันนะครับ เขาโชคร้ายที่ไม่ใส่หมวก
ถงุมือ กันมือชา กันมือถลอกเวลาล้ม กันหนามเกี่ยวเวลาเข้าแทรค ล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมล้มในสวนรถไฟมือไถไปกับถนนไม่เป็นไร ไม่ถลอก ถุงมือไม่ขาดโชคดีที่ใสถุงมือ
กางเกง ลดอาการเจ็บก้น สบายตัว ระบาบลม เวลาล้มเลือดไม่ค่อยออกแต่กางเกงขาดแทน
เสื้อจักรยาน เลือกสีสันสดใส เวลาปั่นบนถนน รถจะมองเห็นเราชัดเจนครับ เพราะสีสันเยอะมาก
รองเท้าจักรยาน เพิ่มรอบขา เพิ่มสมรรถนะในการปั่น เพราะเคยเท้าหลุดจากบันไดตอนเข้าทางขรุขระแล้วล้ม ไข่กะรแทกเฟรมเจ็บครับจุกครับ
แว่นใส่ป้องกัน กางวันใส่กันแดดและต้อลมครับ ส่วนกลางคืนใส่แว่นใสเพื่อกันแมลงและต้อลม
ผ้าบับ ใส่กันเหงื่อไหลเข้าตาครับ
ปล. ผมไม่อายใครครับเพื่อนจะล้อว่าใส่แล้วพุงปลิ้นไข่ปลิ้น ผมมองว่าผมทำถูกกาลเทศะครับ ผมมองว่าถ้าเราไปว่ายน้ำที่สระ แล้วเราใส่เสื้อลงสระ ไม่ใส่กางเกงว่ายน้ำลงสระเพราะกลัวไข่ปลิ้นพุงปลิ้น ก็ไม่ต้องว่ายครับและเสียมารยาทด้วยในการลงสระ ถ้าคิอจะขี่จักรยานแล้วอายการใส่ชุดจักรยานก็อย่าขี่เลย เพราะเวลาใส่ชุดจักรยานผมก็ใส่เแพาะจักรยานไม่เคยใส่ไปเดินห้าง ส่วนเสื้อบอลผมก็ใส่เฉพาะเวลาไปดูบอลหรือในสนามบอลครับ เพราะไม่ใช่ชุดใส่เที่ยว การใส่ชุดกีฬาไม่ใช่เรื่องน่าอายครับ แต่การใส่แล้วไม่รู้กาลเทศะนี่น่าอายกว่าครับ

เหตุผลน่าฟังมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: เหตุผล แท้ๆเลย ที่เราเลือก ไส่ชุดปั่น หมวกกันน๊อค คืออะไรครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมเห็นคนนึงปั่นหมอบ สวมเสื้อฟุตบอล กางเกงก็น่าจะเป็นฟุตบอล เอาชายเสื้อยัดใส่ในกางเกง ดูแล้วก็ทะมัดทะแมงดี (แต่อาจจะพริ้วลมไปหน่อย) สวมหมวกหมอบ เข้าท่าดีครับ เสื้อแบบนี้แม้จะไม่กระชับแต่ก็สวมสบาย ไม่ร้อน
ขวด

The Power Of Slow Ride
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

Dhandranunda เขียน:ผมเห็นเยอะใส่กางเกงจักรยานแล้วชอบทำให้มันตุงๆ เหมือนเหน็บสูบลมจักรยาน เค้าไม่อายเหรอ?!
ด้วยความเคารพครับ ถ้าคิดว่าใส่กางเกงจักรยานแล้วอายก็เปลี่ยนไปเล่นกีฬาอย่างอื่นดีกว่าครับ
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

giant_tiger เขียน:อุปกรณ์ที่ชอบใส่ตอนปั่นจักรยาน..หมวก..เสื้อ..ถุงมือ..กางเกง..แว่นตา อุปกณ์ที่ชอบใส่ตอนซุกซน.ถุงยางอนามัย ทั้งหมดนี้เพื่อความปรอดภัยจากอุบัติเหตุและไม่ใช่จากอุบัติเหตุ ของตัวผมเอง (ล้วนๆ) :lol: :lol: :lol: [ /size]
ชอบบครับ
ทินกร ไกรรักษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817559238
team: ทีม ลลิลบางใหญ่
Bike: Merida road 880,Giant TCR1CD20,Argon18 Krypton carbon

โพสต์ โดย ทินกร ไกรรักษ์ »

:shock: สวมใส่ชุดให้ครบตามธรรมเนียมสากล กระชับ ชัดเจน เป็นการบ่งบอก ว่านี่คือกีฬาจักรยาน โปรดมองเรา ทั้งคนข้างทาง คนใช้รถ ยานยนต์บนถนน มันได้ทั้ง Image, airodynamic and security.
เสือเชน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: M-78, OSK-109, AFAPS-32

โพสต์ โดย เสือเชน »

bigod_10 เขียน:
Dhandranunda เขียน:ผมเห็นเยอะใส่กางเกงจักรยานแล้วชอบทำให้มันตุงๆ เหมือนเหน็บสูบลมจักรยาน เค้าไม่อายเหรอ?!
ด้วยความเคารพครับ ถ้าคิดว่าใส่กางเกงจักรยานแล้วอายก็เปลี่ยนไปเล่นกีฬาอย่างอื่นดีกว่าครับ
+ 1
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

พอดีผมไม่ได้ถือจักรยานเป็นกีฬาครับ มองว่ามันเป็นการออกกำัลังกายกับพาหนะในการพาเราไปจากที่นึงไปอีกทีนึงโดยไม่ใช้น้ำมัน แค่นั้นเอง ก็เลยไม่กล้าสวมกางเกงโดดๆ ต้องหากางเกงอื่นมาสวมทับ กางเกงมีรองก้นไว้แค่กันก้นถลอกเท่านั้นเอง ;)
ขวด

The Power Of Slow Ride
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:
พอดีผมไม่ได้ถือจักรยานเป็นกีฬาครับ มองว่ามันเป็นการออกกำัลังกายกับพาหนะในการพาเราไปจากที่นึงไปอีกทีนึงโดยไม่ใช้น้ำมัน แค่นั้นเอง ก็เลยไม่กล้าสวมกางเกงโดดๆ ต้องหากางเกงอื่นมาสวมทับ กางเกงมีรองก้นไว้แค่กันก้นถลอกเท่านั้นเอง ;)
ถ้าคุณอย่างงั้นก็โอเคครับ แต่ที่คุยพูดว่า ผมเห็นเยอะใส่กางเกงจักรยานแล้วชอบทำให้มันตุงๆ เหมือนเหน็บสูบลมจักรยาน เค้าไม่อายเหรอ นี่คือคำพูดคุณ ไม่มีใครเขาทำให้ตุงหรอกครับมันเป็นทรงของมันอย่างนั้นเอง ผมก็แค่บอกว่าถ้าอายก็ไปเล่นกีฬาอย่างอื่นเหอะ เพราะกีฬาทุกชนิดก็ต้องมีชุดเฉพาะเจาะจงของมัน เช่นถ้าคณไปสระว่ายน้ำที่ได้มาตราฐานนะครับ ต้องใส่ชุด หรือกางเกงว่ายน้ำลง หรือไปเช่าสนามเตะบอล คุณก็ต้องใส่ชุดบอลลงไป นี้คือมาตราฐาน และเป็นสิ่งที่ถูกต้องด้วย เพราะมันเป็นทำเนียมปฏิบัติของสากลนิยม ไม่ใช่เรื่องน่าอายและไม่ควรจะอาย และมันก็เป็นเรื่องของกาลเทศะ ที่ควรจะต้องรู้ไว้และปลูกฝั่งให้เด็กไม่อายในการทำสิ่งที่ถูกต้องและไม่ต้องไปแคร์กับคนที่ไม่รู้จักว่าอะไรควรอายไม่ควรอายครับ แต่ตั้งโลกเขาคิดว่าจักรยานก็คือกีฬาประเภทหนึ่งครับเพราะมีการแข่งขันกันตั้งแต่กีฬาเขตยันโอลิมปิค
karadoo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: waiting Tripple - T Classy

โพสต์ โดย karadoo »

ใส่เพราะ อยากใส่ ครับ ใครมองยังไง ไม่เคยสนใจ
อันที่ใส่ประจำ ตอนปั่นจักรยาน
- หมวก ไฟกระพริบ หน้าหลัง
- ถุงมือ
- เป้ แมสเซนเจอร์ ห้อยไฟ กระพริบ ผมเชื่อของผมเองว่า ถ้าล้มหลังลง เป้ เซฟได้ส่วนนึง เลยสะพายตลอด ใส่นู่นนุี่ด้วย
- โซ่ มาสเตอร์ล๊อค คล้องเอว (ไว้ล๊อคตอนเข้า เซเว่น)

ชุดปั่น ไม่มี ไม่ชอบ
กางเกง ไม่มี ไม่ชอบ แต่คาดว่า ปั่นทางไกล หลัก ร้อยโล คงจะหามาใส่

ทุกวันนี้ มองและใช้จักรยานเป็น พาหนะ ครับ
Carbon Fiber Composite Instrument
http://www.facebook.com/karadoocomposite
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ

karadoo เขียน:ใส่เพราะ อยากใส่ ครับ ใครมองยังไง ไม่เคยสนใจ
อันที่ใส่ประจำ ตอนปั่นจักรยาน
- หมวก ไฟกระพริบ หน้าหลัง
- ถุงมือ
- เป้ แมสเซนเจอร์ ห้อยไฟ กระพริบ ผมเชื่อของผมเองว่า ถ้าล้มหลังลง เป้ เซฟได้ส่วนนึง เลยสะพายตลอด ใส่นู่นนุี่ด้วย
- โซ่ มาสเตอร์ล๊อค คล้องเอว (ไว้ล๊อคตอนเข้า เซเว่น)

ชุดปั่น ไม่มี ไม่ชอบ
กางเกง ไม่มี ไม่ชอบ แต่คาดว่า ปั่นทางไกล หลัก ร้อยโล คงจะหามาใส่

ทุกวันนี้ มองและใช้จักรยานเป็น พาหนะ ครับ
ไม่มีใครไปว่าความคิดใครหรอกครับ แต่ประเด็นมันอยู่ที่คำพูดที่ว่า ผมเห็นเยอะใส่กางเกงจักรยานแล้วชอบทำให้มันตุงๆ เหมือนเหน็บสูบลมจักรยาน เค้าไม่อายเหรอ?! หมายความว่าไงครับ
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

ผมว่าธรรมดานะ ผมมั่นใจกว่าใส่ชุดเตะฟุตบอลซะอีก เพราะมันป้องกันของเราไว้อย่างแน่นหนา ไอ้เรื่องมันจะตุงนั้นหมดสิทธิ์
ใครสามารถตุงได้นี่สิ แข็งแรงสุดๆ ว้าว!!!!
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

ใครอายก็มีชุดลำลองให้ใส่
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

ชอบเรียบๆลองดู ชุดปั่นจักรยาน ของ Gentoo ครับ
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

เพื่อความปลอดภัย + เท่ ด้วยครับ :lol: :lol: :lol:
panjap
ขาประจำ
ขาประจำ
team: No

โพสต์ โดย panjap »

ผมใส่สนับเข่า ศอก ครบ ล้ม สามครั้ง ไม่เคยแม้แต่เป็นแผลเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”