ล้อ Campagnolo เบี้ยว ทำยังไงดีครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
reverserbank
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Ride 300 2015
ติดต่อ:

ล้อ Campagnolo เบี้ยว ทำยังไงดีครับ

โพสต์ โดย reverserbank »

สวัสดีครับ ผมใช้ล้อ Campagnolo Eurus อยู่ พึ่งสังเกตุว่าด้านข้างล้อหลังมีรอยบุบตามภาพครับ
128479.jpg (30.5 KiB) เข้าดูแล้ว 541 ครั้ง
ผมได้ลองเอารถขึ้นแท่นแล้วสปินล้อดูพบว่าล้อบิดตัวในบริเวณใกล้เคียงรอยบุบซึ่งน่าจะเกิดจากการกดทับจากการขนส่งทางอากาศครับ (ไปกับสายการบินสายการบินหนึ่ง) เป็นความผิดของผมเองที่ไม่ได้ตรวจสอบหลังจากเครื่องลงแล้ว
จากการสังเกตุวงล้อของผมยังมีความกลมและใช้งานได้เป็นปกติในช่วงที่ผ่านๆมา แต่ล้อมีอาการส่ายซ้ายขวาซึ่งผมต้องการจะแก้ไข เนื่องจากหมดความเชื่อมั่นในการใช้ล้อวงนี้ครับ ยังไม่อยากควักกระเป๋าซื้อล้อหลังใหม่มาทดแทน
ขอคำแนะนำด้วยครับ (เช่น ร้านที่รับซ่อม, ถ้าฝืนใช้งานต่อไปจะเกิดอะไรขึ้น)
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ล้อ Campagnolo เบี้ยว ทำยังไงดีครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

อาการนี้ช่างรุ่นเก่าเค้าเรียกดุ้งครับ

ทางซ่อมคือต้องดัด เคาะ ตรงจุดที่เบี้ยว หาฝีมือดีก็จะเรียบขึ้น แต่ยังไงก็ไม่ตรงเหมือนเดิม
ทางแก้ต้องเปลี่ยนขอบเท่านั้น

หากส่ายไม่มากแค่ตั้งเบรคห่างหน่อยก็ใช้งานได้ วิ่งได้เหมือนเดิม กินแรงเพิ่มนิดเดียวครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ล้อ Campagnolo เบี้ยว ทำยังไงดีครับ

น้องหนึ่ง เขียน:อาการนี้ช่างรุ่นเก่าเค้าเรียกดุ้งครับ

ทางซ่อมคือต้องดัด เคาะ ตรงจุดที่เบี้ยว หาฝีมือดีก็จะเรียบขึ้น แต่ยังไงก็ไม่ตรงเหมือนเดิม
ทางแก้ต้องเปลี่ยนขอบเท่านั้น

หากส่ายไม่มากแค่ตั้งเบรคห่างหน่อยก็ใช้งานได้ วิ่งได้เหมือนเดิม กินแรงเพิ่มนิดเดียวครับ
campagnolo ไม่มีร้าน pro-shop ในประเทศไทยเลยครับ ถ้าต้องการซ่อมแซมพอจะมีร้านแนะนำไหมครับ

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องการใช้งาน ถ้าล้อส่ายซ้ายขวาที่ความเร็วสูงยังมีความปลอดภัยในการใช้งานหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ซอยตรงข้าม รพ.กลาง กทม. มีสองร้านรับขึ้นซี่ลวด และ แก้ล้อดุ้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

อาการนี้ ตามความเข้าใจของผมหมายความว่า ตกหลุม หรือ ร่องใหญ่ๆบนถนน แบบแรงๆใช่มั้ยครับ :o :o :o
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

pomroland เขียน:อาการนี้ ตามความเข้าใจของผมหมายความว่า ตกหลุม หรือ ร่องใหญ่ๆบนถนน แบบแรงๆใช่มั้ยครับ :o :o :o
ไม่ครับ อันนี้ผมบินกลับมาจากต่างประเทศ เข้าใจว่าโดนสินค้าชิ้นอื่นในระวางของเครื่องบินทับครับ ถึงขนาดเบี้ยวเลย
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

nopparat2510 เขียน:ซอยตรงข้าม รพ.กลาง กทม. มีสองร้านรับขึ้นซี่ลวด และ แก้ล้อดุ้ง
ขอบคุณมากครับผม :)
AL201971
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0381-2507
team: NON
Bike: MERRIDA TFS 500, TREK MADONE 2.1, JAMIS AURORA

โพสต์ โดย AL201971 »

คำว่าดุ้ง ผมเคยเข้าใจว่าอาการที่ล้อถูกกระแทกในแนวดิ่ง คือขอบล้อยุบไปทางดุมล้อ แต่นี่ถูกทับด้านข้าง ถ้าใช้ซี่ลวดดึงได้เปล่า แต่นี่ซี่มีแค่ 21 ซี่ ความละเอียดไม่พออีก ลองดูครับ หรือไม่ก็ ถอดซี่ลวดออกให้หมด แล้วค่อยดัดเอา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”