เส้นทางเทียนทะเล มีแก๊งปล้นจักรยาน จริงหรือไม่

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
KeitaroMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 , Cronus PD 3.0 , Specialezed e5

เส้นทางเทียนทะเล มีแก๊งปล้นจักรยาน จริงหรือไม่

โพสต์ โดย KeitaroMTB »

ตามกระทู้เลยครับ ผมได้ยินมาจากเพื่อนอีกทีน่ะครับ บอกว่าถ้าไปปั่นเช้าหรือค่ำ จะมีพวกขโมยจักรยานคือถีบจักรยานให้ล้มแล้วยกขึ้นรถกระบะน่ะครับ เลยอยากถามพวกที่ไปปั่นอยู่ประจำว่ามีจริงหรือเปล่าครับ เพื่อนผมเค้าบอกว่าอยู่เลยร้านกาแฟไปน่ะครับ เพราะผมไม่เห็นข่าวแบบนี้ในบอร์ดหรือในเพจจักรยานเลยนะครับ เลยอยากได้ยินจากคนที่ไปปั่นจริงมามากกว่า ช่วยหน่อยนะครับ
เพื่อนเอามาจากลิ้งก์นี้ครับ เฮ้อ จะกลัวดีมั้ยนี่ http://www.manager.co.th/Daily/ViewNews ... 0000051363
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: เส้นทางเทียนทะเล มีแก๊งปล้นจักรยาน จริงหรือไม่

โพสต์ โดย Rocky_Game »

เมื่อก่อนเทียนทะเลผมไปบ่อยเหมือนกัน กลางคืนมืดมากครับ บางช่วงไม่มีไฟถนน ไม่ค่อยมีรถวิ่ง
ถึงยังไม่มีข่าว ผมว่าถ้ามืดแล้วและไปกันน้อยคนก็ไม่น่าไปปั่นนะ

ส่วนตัวผมจะเลี่ยงในเส้นทางที่มืดๆ หรือเส้นทางที่มีแว๊นมาซิ่งกัน หรือถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยง ยอมอ้อมดีกว่าเสี่ยง
Paichit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811366270

Re: เส้นทางเทียนทะเล มีแก๊งปล้นจักรยาน จริงหรือไม่

โพสต์ โดย Paichit »

ผมก็ไปปั่นบ่อยแต่หลีกเลี่ยงตอนกลางคืน เคยไปกินอาหารเห็น3-4 ทุ่มยังมีปั่นอยู่เลย จริงไม่จริงก็ต้องระวังตัวจักรจานที่ปั่นก็มีราคามียี่ห้อกันทุกคันโจรมันรู้เมื่อสบโอกาศมันอาจลงมือครับโดยเฉพาะปั่นเดี่ยว ปั่นกลางคืนไปหลายคันดีกว่า
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

เส้นนั้นรู้สึกจะได้ยินข่าวว่ามีคนบางกลุ่มไม่ชอบชาวจักรยาน ยังไงก็ต้องระวังตัวไม่ว่าจะปั่นเส้นไหน ไปเป็นกลุ่มจะลดความเสี่ยงไปได้เยอะ
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

ton_Anusorn เขียน:เส้นนั้นรู้สึกจะได้ยินข่าวว่ามีคนบางกลุ่มไม่ชอบชาวจักรยาน ยังไงก็ต้องระวังตัวไม่ว่าจะปั่นเส้นไหน ไปเป็นกลุ่มจะลดความเสี่ยงไปได้เยอะ
:) ผมปั่นซ้อมเป็นประจำเกือบทุกวันในช่วงสายๆหรือบ่ายแก่ๆบนถนนชายทะเลบางขุนเทียนราวๆสี่ปีแล้ว ปกติราบรื่นดีครับ ชาวบ้านต้อนรับดี มีทางจักรยานให้ปั่นชัดเจน ถนนราบเรียบ อากาศดี วิวดี นักปั่นจักรยานจ้าวถิ่น-ต่างถิ่นปั่นสวนทางทักทาย สวัสดีครับๆๆๆๆๆๆ ยางแตกยางรั่วจอดดูแลช่วยเหลือ มีไมตรีต่อกัน เป็นทางเข้าสถานีตำรวจ มีตำรวจท่องเที่ยวท่านหนึ่งปั่นจักรยาน ตระเวนขึ้นลงคอยดูแล การที่มีนักปั่นมาปั่นกันมากๆ เป็นผลดีกับท้องถิ่น นั้นๆ ช่วยทำให้คนรู้จักมากขึ้น เป็นแหลงท่องเที่ยว มีชื่อเสียง ทำมาค้าขายดี เงินทองหมุนเวียนมากมาย ไหนเลยชาวบ้านจะไม่ต้อนรับ ผมเคยสอบถามตำรวจเรื่องข่าวลือนี้ท่านบอกไม่เห็นมีเจ้าทุกข์มาแจ้งความเลย อาจมีการปล่อยข่าวทางลบบ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ มาปั่นกันเถอะครับ เพื่อสุขภาพ ที่สำคัญต้องปั่นตามกฎจราจร เอื้อเฟื้อทางให้กันและกัน กับผู้ใช้รถใช้ถนนทุกชนิด ขอให้ปั่นแล้วสุขภาพดีกันทุกคนนะครับ.... :) :P :D :lol:
hund
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922766932
team: ไร้สังกัด
Bike: Bs transit x-bike
ตำแหน่ง: บางบอน

โพสต์ โดย hund »

ก็อย่าไปตอนที่คนเค้าไม่ปั่นกัน คืนก่อนผมก็ไปมาตอน5ทุ่ม เลยเซนเว่น ไปถึงแถวน้องเนยเก่าที่ไฟไหม้ไป
เงียบมากกก เงียบจนผมกลับรถดีกว่า มีอะไรขึ้นมามันไม่คุ้ม ไม่ต้องอะไรมากนึกแค่ยางรั่ว ก็เงิบแล้วครับไม่ได้เตรียมอะไรมาเลย
ไม่มีรถอะไรผ่านมาเลย ลึกๆก็กลัวผีด้วย 555

แต่ตอนเค้าปั่นกันผมก็ไม่ปั่นมันร้อนครับ ปกติผมจะปั่น4ทุ่ม ถึงตี1 จากตลาดบางบอน วนไปthe mall ท่าพระ กลับมาเส้นกาญจนา วนไปthe mall บางแคเข้าบ้าน
บางทีก็แว็ปไป เซนพระรามสอง ไปเรื่อย ออกทุกคืน ปั่นไม่เร็วเท่าไหร่พอตึงๆขา ปกติชอบขับรถเล่นกลางคืน แต่มันเปลืองน้ำมันมาก เลยถอยจักรยานเก่ามาทำปั่นเล่นกลางคืน ช่วงนี้อากาศเย็นๆขึ้นต่างระดับ นี่ฟินมากบอกเลยเหมือนอยู่ชายทะเล ฟังเพลงลมเย็นๆปั่นสบายๆชิวมากกก ฉายเดี่ยวทุกคืนครับ

แถวเส้นวงแหวนก็เห็นอยู่กลุ่มนึงประมาน3คน เห็นช่วง 3ทุ่ม 4ทุ่ม แต่พอไปปั่นวนดูก็ไม่เจอไม่รู้เค้าปั่นกันกี่โมง ปั่นกันวันไหน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”