เวลาปั่นจักรยานทางไกลหลายๆ วัน เซ็ทรถต่างจากเดิมกันไหมครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
minimon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal-T

เวลาปั่นจักรยานทางไกลหลายๆ วัน เซ็ทรถต่างจากเดิมกันไหมครับ

โพสต์ โดย minimon »

ผมเพิ่งออกปั่นทางไกลครั้งแรก ใช้เวลาหนึ่งสัปดาห์ วันท้ายๆ มีอาการปวดเข่าขวามาก
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยังไม่ชินกับรถคันใหม่ หรือร่างกายเรายังไม่พร้อมกันแน่ (หรือทั้งสองอย่าง)
ปกติไม่เคยมีปัญหาเลย แต่พอปั่นติดต่อกันหลายวันแบบนี้ อาการเริ่มออก

อยากทราบว่าเวลาปั่นทางไกลติดต่อกันหลายวัน แต่ละท่านเซ็ทรถกันยังไงบ้างครับ ต่างจากตอนปั่นอยู่แถวบ้านไหม
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

Re: เวลาปั่นจักรยานทางไกลหลายๆ วัน เซ็ทรถต่างจากเดิมกันไหมครับ

โพสต์ โดย jamzkub »

เซ็ทรถปกติครับ เคยปั่นยังไงเวลาทัวร์ริ่งก็ปั่นแบบนั้น
อาการปวดเข่าน่าจะมาจากความเมื่อยล้าสะสมมากกว่าครับ ที่ต้องปั่นทางไกลติดต่อกันเป็นเวลาหลายๆวัน
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
Day Hasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Fat Bike Rayong ,Touring & Adventure
Bike: TREK Pure, ,MINIMAX 20", F2 16", Surly Pugley ขาว, ดำ-แดง Fat Boy Speciallized

Re: เวลาปั่นจักรยานทางไกลหลายๆ วัน เซ็ทรถต่างจากเดิมกันไหมครับ

โพสต์ โดย Day Hasa »

ส่วนตัวผม แตกต่างครับ ต้องเซ็ทให้อยู่ในท่าสบายที่สุดแฮนด์ ไม่ก้มหรือหมอบ จนรู้สึกปวดล้า แฮนด์สูงเบาะหน่อย มีหลายแบบหลายยี่ห้อ Ergonomic ให้เลือกครับ เบาะ ตามใจเลือกเอาตามกำลัง ต้องปรับระยะสูงต่ำให้ ดี มีผลปวดเข่าได้เหมือนกัน ถึงแม้จะไม่เขามี เนิน.. ตูด ขา เข่า หลังไหล่ สำหรับผมต้องสบาย ครับ บางคนบอกว่า มีของที่มีอยู่แล้วก็ใช้ได้แล้วไม่ต้องไปเสียตังค์เพิ่ม อันนี้ถูกต้องครับ สนับสนุน ถุงยางอนามัยเค้าให้ใช้ตอนมันแข็ง แต่เอาไปใช้ตอนอ่อน มันเข้ายากกกก อิอิ เกี่ยวปล่าวครับ :lol: แต่ของบางอย่างมันก็ออกแบบเฉพาะ อย่างเหมือนกัน ต้องรออาจารย์ เข้ามาแนะนำ..ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/download/f ... id=3283851

นายเดชา นันทจันทร์ W/S
บริษัท สตาร์ปิโตรเลี่ยมรีไฟน์นิ่งมหาชน จำกัด
เลขที่ 1 ถนน I-3B นิคมอุตสาหกรรม มาบตาพุด ระยอง
อ. เมือง จ. ระยอง
21150

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

เซ็ตหรือไม่ก็ได้ครับ เพราะรถเป็นสาเหตุย่อย ส่วนสาเหตุหลักมาจากการใช้เข่าหนักเกินกว่าที่มันจะรับได้
แม้ใช้รถดีเซ็ตรถเหมาะแต่ถ้ากดๆๆๆเริ่มปวดก็ยังกดๆๆๆอยู่อย่างนั้น เจ็บแน่นอนครับ ส่วนอื่นๆของร่างกายก็เช่นเดียวกัน อาการอื่นๆก็เช่นเดียวกัน
การปั่นได้ทั้งวันทุกวันเกิดจากการรู้จักใช้ร่างกาย
เวลาปั่นไป ต้องสังเกตุอาการต่างๆของร่างกายอยู่เรื่อยๆ ถ้าพบว่ามันเริ่มมีอาการอะไรตรงไหนก็จงรีบปรับเปลี่ยนเพื่อผ่อนผันอาการนั้นให้มันเบาบางลงไป อย่าแช่หรือซ้ำมันเพราะจะเป็นการเพิ่มอาการและไปสู่การเจ็บและจบทริปแบบไม่สวย
การคิดถึงสภาพของร่างกายเป็นสิ่งสำคัญกว่าการไปคิดถึงตัวรถจักรยาน
เมื่อร่างกายยังอ่อนแอ ก็จงใช้น้อยๆก่อน เมื่อเราทำร่างกายให้แข็งแรงขึ้นแล้วจึงใช้มันมากขึ้น

ส่วนการจะปรับจะเซ็ทรถ อันนั้นก็ดี ควรลอง ลองหลายๆแบบ เพราะถ้าไม่ลองเองแล้วจะรู้จริงได้อย่างไร
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ขอเก็บเป็นความรู้ครับ เพื่อไปใช้ ขอบพระคุณ โดยเฉพาะ ท่าน สส ติดตามท่านตั้งแต่อยุธยา เดี่ยวไปจนถึงเมืองจีน ซุ๊ดหยอดด :roll:
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
minimon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal-T

โพสต์ โดย minimon »

สส เขียน:เซ็ตหรือไม่ก็ได้ครับ เพราะรถเป็นสาเหตุย่อย ส่วนสาเหตุหลักมาจากการใช้เข่าหนักเกินกว่าที่มันจะรับได้
แม้ใช้รถดีเซ็ตรถเหมาะแต่ถ้ากดๆๆๆเริ่มปวดก็ยังกดๆๆๆอยู่อย่างนั้น เจ็บแน่นอนครับ ส่วนอื่นๆของร่างกายก็เช่นเดียวกัน อาการอื่นๆก็เช่นเดียวกัน
การปั่นได้ทั้งวันทุกวันเกิดจากการรู้จักใช้ร่างกาย
เวลาปั่นไป ต้องสังเกตุอาการต่างๆของร่างกายอยู่เรื่อยๆ ถ้าพบว่ามันเริ่มมีอาการอะไรตรงไหนก็จงรีบปรับเปลี่ยนเพื่อผ่อนผันอาการนั้นให้มันเบาบางลงไป อย่าแช่หรือซ้ำมันเพราะจะเป็นการเพิ่มอาการและไปสู่การเจ็บและจบทริปแบบไม่สวย
การคิดถึงสภาพของร่างกายเป็นสิ่งสำคัญกว่าการไปคิดถึงตัวรถจักรยาน
เมื่อร่างกายยังอ่อนแอ ก็จงใช้น้อยๆก่อน เมื่อเราทำร่างกายให้แข็งแรงขึ้นแล้วจึงใช้มันมากขึ้น

ส่วนการจะปรับจะเซ็ทรถ อันนั้นก็ดี ควรลอง ลองหลายๆแบบ เพราะถ้าไม่ลองเองแล้วจะรู้จริงได้อย่างไร
จริงอย่างที่คุณ สส ว่าเลยครับ "เริ่มปวดก็ยังกดๆๆๆอยู่อย่างนั้น"
ผมฝืนกดอยู่สองวันเต็มๆ กลับมาเจ็บยาวเลย ปั่นไม่ได้ไปอีกหลายวัน
คงต้องกลับมาฟิตร่างกายให้ดีกว่านี้ รู้จักประเมินกำลังตัวเองด้วย ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”