: แอร์ Electrolux เชื่อถือได้ไหมครับ [เปลี่ยนหัวข้อ]

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

: แอร์ Electrolux เชื่อถือได้ไหมครับ [เปลี่ยนหัวข้อ]

โพสต์ โดย q>__<P »

มีใครเคยใช้แอร์เก่าใน Dealfish บ้าง ของใหม่ผมเลือกไม่ถูกแล้ว เข้าไปอ่านก็เห็นบ่นทุกยี่ห้อ

เลยว่าจะหนีมาแอร์เก่าให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย q>__<P เมื่อ 12 ก.พ. 2014, 12:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือห้วยใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-3916695
team: สมาคมจักรยานเมืองพัทยา Pattaya sport cycling association
Bike: SCOTT SCALE940

Re: : แอร์มือสองใน Dealfish เชื่อถือได้ไหมครับ

โพสต์ โดย เสือห้วยใหญ่ »

แอร์เก่าเกินไปก็ไม่ค่อยดีนะครับ เอามาอาจจะไม่คุ้ม เข้าตำรา เสียน้อยเสียมาก เสียยากเสียง่าย เอาของใหม่เลยดีกว่า ทีเดียวจบครับ
แต่ถ้ามือ2ใหม่มากจริงๆ ขายถูกๆก็น่าสนใจนะครับ(แต่จะมีแบบนั้นสักเท่าไร)
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

Re: : แอร์มือสองใน Dealfish เชื่อถือได้ไหมครับ

โพสต์ โดย ครูชิต »

กินไฟมากกว่าแอร์ใหม่ เทคโนโลยี มันทำให้กินไฟน้อยลง
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
Thepop22
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895502232
team: สามพราน
Bike: Trek madone 3.1/Trek 4300/TrinX

โพสต์ โดย Thepop22 »

ของใหม่ดีกว่า อย่างน้อยก็มีประกัน
ส่วนเวลาที่ติดแล้วมีปัญหา ส่วนใหญ่มาจากช่างที่ไม่มีความชำนาน ประสบการณ์น้อย ถ้าเจอช่างเก่งๆติดแอร์ไม่ค่อยมีปัญหา
เพื่อสุขภาพ และ มิตรภาพ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

ถ้าของใหม่ผมมอง Electrolux ไว้ครับ 18k BTU เขาว่าทำในระยองไม่ใช่มาจากจีน (ป้ายข้างแอร์บอกผลิตในไทย) ราคา 21,000 นิดๆ

ไม่ทราบว่ามีความเห็นอย่างไรบ้างครับ เพราะหาข้อมูลแล้วไม่ค่อยมีเลย

แต่ชอบที่จอ LCD มันใหญ่และมีลูกเล่นบ้าง อย่างเคลือบแผงคอยล์เย็น และมี iON ฟอกอากาศ
และน้ำยาแอร์ที่เติมให้ 1.6 โลเท่ามิตซูเครื่องที่บ้านพ่อแม่

(งบเท่านี้ผมไปมิตซูไม่ถึง) :)

ข้อมูลเท่าที่ดูมีแค่เว็บนอกอย่างเดียวเลยครับ

http://www.electrolux.com.my/Products/L ... SM18CRD-A3

รูปภาพ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

อู้ยย เข้าไปดูในแฟนเพจอินเตอร์แล้ว Lux โดนด่าทั่วโลกเลยแฮะ

คล้ายกับว่าซื้อสินค้าของรายนี้แล้วเหมือนซื้อขาดเลยครับ ใครเคยมีประสบการณ์ด้านลบบ้าง :o

https://www.facebook.com/thelittlewhitebook
Thepop22
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895502232
team: สามพราน
Bike: Trek madone 3.1/Trek 4300/TrinX

Re: : แอร์ Electrolux เชื่อถือได้ไหมครับ [เปลี่ยนหัวข้อ]

โพสต์ โดย Thepop22 »

ผมไม่ใช่ช่างแอร์ แต่ผมก็ทำงานเป็นช่าง
พี่ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่ร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าเค้าเอามาขาย อย่าซื้อเครื่องยี่ห้อแปลกๆ
เพราะเวลาเสีย อะไหล่จะหายาก แล้วก้อย่าไปซื้อตามห้างเพราะเวลาติดตั้ง ช่างที่มาติดจะเป็นช่างรับเหมามา
ซื้อตามร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีช่างประจำร้าน เพราะเวลามีปัญหาเค้าจะดูแลเราได้

***บ้านผมติดแอร์มา ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะช่างมีประสบการณ์ เค้ารับผิดชอบให้เราได้หากเวลามีปัญหา แล้วก็ตอนติด มีบริการล้างแอร์ฟรีให้ 1 ครั้งด้วย***
เพื่อสุขภาพ และ มิตรภาพ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: : แอร์ Electrolux เชื่อถือได้ไหมครับ [เปลี่ยนหัวข้อ]

พี่ใช้ของอะไรครับ

Electrolux ผมลองคุยกับคนที่เจอปัญหาแล้ว เค้าบอกเหมือนซื้อขาด
ยังไงอาจต้องลองที่ Service ดีๆ จะอุ่นใจกว่า (ซื้อแล้วแทบต้องจุดธูปไหว้ อย่าเสียนะโว๊ยย :? )
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ผมเคยขายแอร์พร้อมติดตั้ง แต่ตอนนี้ซื้ออินเวอร์เตอร์ของ LG จากร้านตัวแทนจำหน่าย ประหยัดไฟดีมาก แต่ LG มีข้อเสียคือคอนเด็นซิ่ง เสียงดังมาก ควรติดตั้งในตำแหน่งที่เสียงไม่รบกวนเข้าห้อง
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

ตู้คอล์ยร้อนเป็นอีกอย่างที่เสียวไส้ครับ เพราะข้างบ้านเป็นแอร์เก่าตู้ยังเป็นเหล็ก 4 เหลี่ยม เวลาเขามาทีเปิดแอร์นี่ดังยังกับโรงงาน โชคดีที่เขาอยู่ที่อื่นนานๆ ค่อยมาที

คราวนี้ถึงเวลาที่ผมต้องลุ้นแล้วว่า ถ้าผมซื้อแอร์ใหม่จะดังแบบนี้ให้ข้างบ้านอีกฝั่งลำบากรึเปล่า
nunkasho
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 69/31ม.6 ถ.บรมราชชนนี ตลิ่งชัน ตลิ่งชัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nunkasho »

แนะนำให้ใช้ มิตซูของกันยงครับ
เลือกรุ่นที่ระบบน้อยที่สุดครับ ถูกสุด ทนสุดครับ :D
rainforest
ขาประจำ
ขาประจำ
team: chill out biking
Bike: BRONCO SUPERNOVA MTB
ตำแหน่ง: สะพานสูง, กทม

โพสต์ โดย rainforest »

[quote="Thepop22"... ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่ร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าเค้าเอามาขาย อย่าซื้อเครื่องยี่ห้อแปลกๆ
เพราะเวลาเสีย อะไหล่จะหายาก แล้วก้อย่าไปซื้อตามห้างเพราะเวลาติดตั้ง ช่างที่มาติดจะเป็นช่างรับเหมามา
ซื้อตามร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีช่างประจำร้าน เพราะเวลามีปัญหาเค้าจะดูแลเราได้ ...

/quote]
+1 ครับ เคยซื้อผ่านห้าง (บอกชื่อก็ได้ - Powerbuy) air Daikin Inverter ช่าง Powerbuy ติดตั้งได้เลวเร้าใจมาก คือเอาเศษไฟเดินจาก ตู้ coil เย็นไปตู้ compressor/inverter ข้างนอก แนบไปกับท่อน้ำยา แล้วเอาฉนวนพันทับไว้ เวลาน้ำกลั่นตัวก็เกิดความต้านทานต่ำทำให้สัญญาณควบคุมขาดๆหายๆ บอกให้มาดูงาน เปลี่ยนสายใหม่ก็ไม่มา call center เกี่ยงให้ส่งเรื่องไป Daikin โดยตรงเพื่อจะได้ส่งช่างมาเปลี่ยนให้ ... อะไรจะยุ่งยากอย่างนั้น :x คงสาปส่งแล้วหล่ะ

อ้อ อีกห้องนึงใช้ Carrier Inverter ซื้อจากตัวแทน Carrier โดยตรง ติดตั้ง บริการรวดเร็ว ไร้ปัญหา เสียงเงียบกริบ เย็นฉ่ำ กิน Daikin ขาดเลยครับ :)
.... chill chill ....
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ตัดสินใจเป็น Sharp Plasma AH-PN19 แล้ว

รูปภาพ

ราคาถูกกว่า Electrolux แต่เรื่อง Service น่าจะมั่นใจได้มากกว่า

Carrier เคยสนใจครับ แต่เสียดายที่ราคามันดีดจาก 17,900 ไป 22,900 (จากร้านนึงในเน็ทที่ถือว่าถูก) เลยเลิกมองไปแล้วครับ :)

--------

เสียดายที่แผงคอยล์ร้อนเป็นมิเนียมล้วน นัดช่างมาติดวันอาทิตย์นี้ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งอีกทีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”