สอบถามระบบเกียร์ครับ

ตอบกลับ
spi1500cc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

สอบถามระบบเกียร์ครับ

โพสต์ โดย spi1500cc »

คือตอนนี้ผมใช้ Bianchi เป็น roadbike อยู่ครับอยากสอบถามว่าถ้าผมต้องการเปลี่ยนชุดเกียร์จาก Shimano SORA เป็นรุ่นอื่นๆ ผมต้องเปลี่ยนที่อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ เพราะผมเห็นในเว็บจะขายเป็นเซท มีทั้งชิฟเตอร์ ก้ามเบรค มือเบรค ตีนผี ชุดเกียร์ จานหน้า พอดีเพิ่งเริ่มเล่นนะครับยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนะครับ....ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
bianchi-roma2.jpg (57.21 KiB) เข้าดูแล้ว 897 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: สอบถามระบบเกียร์ครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

spi1500cc เขียน:คือตอนนี้ผมใช้ Bianchi เป็น roadbike อยู่ครับอยากสอบถามว่าถ้าผมต้องการเปลี่ยนชุดเกียร์จาก Shimano SORA เป็นรุ่นอื่นๆ ผมต้องเปลี่ยนที่อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ เพราะผมเห็นในเว็บจะขายเป็นเซท มีทั้งชิฟเตอร์ ก้ามเบรค มือเบรค ตีนผี ชุดเกียร์ จานหน้า พอดีเพิ่งเริ่มเล่นนะครับยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนะครับ....ขอบคุณครับ
ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกจ้ะ ยังไม่รู้อะไรขนาดนี้ แสดงว่าไม่รู้ว่าเปลี่ยนเพื่ออะไร เปลี่ยนแล้วจะได้อะไรแน่ๆ ;)
ค่อยๆศึกษาหาข้อมูลอ่านไปทีละน้อย กระทู้เก่าๆพูดเรื่องชุดเกียร์กันก็มากแล้ว
หวังดีหรอกนะ ไม่อยากให้ไปโดนฟันหัวแบะที่ไหน :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

โพสต์ โดย JoeZircus »

ปั่นไปเเล้วหาข้อเสียของอุปกรณ์ครับ เช่น เกีัยไม่นุ่ม เข้าเกียไม่ทันใจ รถไม่พุ่ง หรืออะไรก็ตามครับ หรือเห็นของสวยกว่าที่มีก็จัดไปครับ :D
spi1500cc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย spi1500cc »

หน้าแง๊ว~* เขียน:
spi1500cc เขียน:คือตอนนี้ผมใช้ Bianchi เป็น roadbike อยู่ครับอยากสอบถามว่าถ้าผมต้องการเปลี่ยนชุดเกียร์จาก Shimano SORA เป็นรุ่นอื่นๆ ผมต้องเปลี่ยนที่อุปกรณ์ตัวไหนบ้างครับ เพราะผมเห็นในเว็บจะขายเป็นเซท มีทั้งชิฟเตอร์ ก้ามเบรค มือเบรค ตีนผี ชุดเกียร์ จานหน้า พอดีเพิ่งเริ่มเล่นนะครับยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนะครับ....ขอบคุณครับ
ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกจ้ะ ยังไม่รู้อะไรขนาดนี้ แสดงว่าไม่รู้ว่าเปลี่ยนเพื่ออะไร เปลี่ยนแล้วจะได้อะไรแน่ๆ ;)
ค่อยๆศึกษาหาข้อมูลอ่านไปทีละน้อย กระทู้เก่าๆพูดเรื่องชุดเกียร์กันก็มากแล้ว
หวังดีหรอกนะ ไม่อยากให้ไปโดนฟันหัวแบะที่ไหน :lol:
ขอบคุณครับ พอดีก็ยังไม่ได้มีโครงการจะเปลี่ยนหรอกครับแค่สงสัยเฉยๆ นะครับว่าเวลาเขาเปลี่ยนกันนะเขาเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวไหนบ้าง และความแตกต่างของรุ่นเกียร์มันต่างกันที่จุดไหนบ้างนะครับ คือเคยไปลองที่ร้านแต่จำไม่ได้ว่า shimano รุ่นไหนเวลาเปลี่ยนเกียร์มันง่ายมากเลยครับคลิกเดียว แต่ของผมมันกดลึ้กลึกนะครับ แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรเพราะเพิ่งเริ่ม และงบไม่มีแล้วนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”