มือใหม่เพื่งได้จักรยานมา จะขับออกถนนใหญ่ต้องมีอะไรบ้าง?

รูปประจำตัวสมาชิก
blackbass
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานญี่ปุ่นมือสอง
ตำแหน่ง: บางกอก

มือใหม่เพื่งได้จักรยานมา จะขับออกถนนใหญ่ต้องมีอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย blackbass »

สวัสดีครับผม

พอดีตัดสินใจซื้อจักรยานมาใช้งาน+ปั่นกินลมชิวๆ เป็นจักรยานใช้งานบ้านๆจากญี่ปุ่น ล้อ27
ถ้าผมจะใช้งานขับไปตามขอบถนนใหญ่/ฟุตบาท จักรยานผมต้องมีอุปกร์ณอะไรบ้างครับ
ที่ต้องติดตั้งไว้กับจักรยานเพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ครับ?

ปล. บ้านเรามีกฎหมาเกี่ยวกับการขับขี่จักรยานไหมครับ? ถ้ามีไปหาอ่านได้ที่ไหนบ้างครับ?

มือใหม่ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยใจจริงครับ
ขอบคุณครับ
ปากกัด... ตีนถีบ...
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: มือใหม่เพื่งได้จักรยานมา จะขับออกถนนใหญ่ต้องมีอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย umbabab »

ของที่มีประโยชน์สุดๆสำหรับถนนใหญ่คือ กระจกหลังครับ แนะนำยี่ห้อcateye แบบติดตรงปลายแฮนด์ จับคว่ำล่างจะไม่เกะกะมือ
มันจะช่วยให้เรารู้ว่ามีอะไรอยู่ข้างหลัง อยู่ชิดเราแค่ไหน อยู่ห่างเราเท่าไร ตรงมาด้วยความเร็วเท่าไร แบบrealtime ไม่้ต้องหันหลังไปมองทีละช๊อตเป็นช่วงๆ
มีกระจก จะช่วยไ่ม่ให้เรา โดนรถเครื่อง เฉี่ยว ปาด และ บีบแตรไล่ครับ เพราะเราจะพร้อมรับมือ รถที่เข้ามาทางด้านหลัง ด้านข้าง ได้ตลอดเวลา
แต่กระนั้น ส่วนใหญ่ก็ไม่ติดกันนิ คงเพราะดูไม่โปร

อีกอย่างก็หมวกกันน๊อค หัวเปลือยๆ แล้วมันเกรงๆถนนใหญ่ พอมีหมวกแล้วอุ่นใจขึ้นเยอะเลยครับ แต่ถ้าไม่ได้ออกถนนใหญ่ ปั่นไม่เร็วมาก ไม่ต้องก็ได้
โดยเฉพาะเวลาขึ้นไปปั่นบนฟุทบาท โดยไส่หมวกกันน๊อต จะดูเสร่อ น่าดู

อีกอันที่มีประโยชน์มากคือ กระดิ่งครับ เพราะจักรยานเป็นพาหณะที่เงียบมากๆแถมไม่มีไฟหน้าเหลืองๆแรงๆ คนเดินถนน และรถที่โผล่มาตามสามแยกสี่แยก มักจะเป็นฝ่าย เข้ามาชนเราซะเอง(ต่อให้เราหลบ มันก็ยังตรงมาปิดทางเราอยู่ดี) กดมันรัวๆ แต่ไกลเลยครับ เวลาเห็น คนทำท่าจะมาเดินตัดหน้า หรือ เวลาจะผ่านสี่แยกสามแยกที่มีมุมอับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
SLUM CAT
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นตุ๋ยไบค์
Bike: fuji

Re: มือใหม่เพื่งได้จักรยานมา จะขับออกถนนใหญ่ต้องมีอะไรบ้าง?

โพสต์ โดย SLUM CAT »

กระจกแบบนี้ก็ดีครับ ถูกด้วย 190 บาท ปรับได้หลายทิศทาง
รูปภาพ

สายล๊อคจักรยาน ร้านไดโซ๊ะ 60 บาท แบบสายสลิค มีรหัสหมุนๆล๊อคเลข4ตัว

ไฟท้าย ควรจะมีเวลาพลบค่ำแสงมันไม่เคลีย์เปิดเถอะครับเพื่อความปลอดภัย น่ารักดีด้วย

ส่วนเรื่องการขับขี่ เวลาจะเลี้ยว หรือแซง ให้ใช้สัญาญมือ(โบกๆ หรือ ยก)
เพราะจักรยานไม่มีไฟเลี้ยวหรือไฟเบรคครับ เพื่อบอกคันหลังให้ทราบเมื่อเราจะทำการเปลี่ยนเลน แซง หรือเลี้ยว
รูปภาพ
เวลาหยุด ให้ยกมือขึ้นมาข้างนึงกางข้อศอกแล้วกำมือ(เหมือนทหารเวลาให้สัญลักษหยุด!!)
รูปภาพ
เวลาชลอ หรือระวังเตรียมหยุด ให้ยกมือขึ้นมาข้างนึงกางข้อศอกแล้ว กำแบ - กำแบ

ภาพประกอบจากอินเตอร์เนท
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

ถ้าปั่นแบบแดดออก

หมวกสำคัญสุดครับ ตามมาด้วยถุงมือ จะได้ลดโอกาศจากโคม่าเป็นบาดเจ็บเล็กน้อยครับ - -
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

ส่วนตัวผมเองนะ
สติ ต้องดีอย่าตกใจ
ใช้ประสบการณ์จากการขี่มอเตอร์ไซต์ มาขี่จักรยาน แต่มาจากแรงปั่นของสองขาเรานะ
กระจกมองหลังถ้ามีก็จะดีครับ
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
soupmoo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย soupmoo »

สำหรับผม จำเป็นทุกอย่างเลย ครับ โดยเฉพาะใจและสติ

เพราะกว่าผมจะทำใจออกมาขี่ บนถนนใหญ่มาทำงานได้ เสียเวลาไปสองอาทิตย์ นั่งทำใจ ตื่นมาแต่ไม่กล้าขี่

หมวกกระจกหลังถุงมือจำเป็นหมดเลยครับซื้อไว้ไม่เสียหาย

ใช้สติตอนขี่ให้ดีๆ ครับ ไม่งั้นจะโดนรถปาดหน้า อะไรได้ง่าย
Tinderbox
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023811202
team: ไม่มี
Bike: Salsa Pistola

โพสต์ โดย Tinderbox »

ใช้จักรยานเดินทางไปทำงาน 6เดือนยางรั่วไป4 ครั้งครับ ถ้ามีที่งัด ปะ สูบยางในสำรองพกไปก็ดี หรือไปก็เงินครับไว้เอาจักรยานขึ้นtaxi กลับบ้าน
blackbass
สมาชิก
สมาชิก

ขอบพระคุณพี่ๆเพื่อนๆเป็นอย่างสูงเลยครับ~! :P
pmv2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือบางไทร "Bangsai cycling club"
Bike: Giant TCR composite,Giant Anthem GT,ภูเขาทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: 51 หมู่ 3 ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pmv2008 »

เอ้อ...ขอโทษครับ
กฏหมายนะครับ ไม่ใช่กฏหมา
เดียวจะไปเข้ากับลายเซ็นต์เข้า :lol: :lol:
ล้อเล่นน่ะครับ

ที่ต้องมีตามกฏหมาย กระดิ่ง ไฟหน้าสำหรับเวลากลางคืนครับ
กระจกมองหลังมีก็จะปลอดภัยมากขึ้นครับ
http://www.facebook.com/pramotev
zone 1 99-119
zone 2 119-139
zone 3 139-158
zone 4 158-178
zone 5 178-198
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

เวลาหมาไล่อย่าตกใจ อย่าหยุดปั่น

มันจะกะระยะกัดเราไม่ถูก เพราะขาเราปั่น ขึ้น-ลง ขึ้น-ลงตลอด

ประสบการณ์ตรงเมื่อเช้า :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ตอนผมปั่นวันแรก ไปได้ครึ่งทางก็น๊อคขาสั่น งกงกงกงก ต้องเดินจุงจักรยานกลับบ้าน
วันที่สองปั่นขึ้นสะพานข้ามคลอง แล้วไ่ม่รอดหยุดอยู่กลางทางขึ้นต้องจอดลงมาเดินเข็น คนมองมีแต่คนหัวเราะ อายมาก
จากการอายวันที่สองทำเอาหยุดปั่นไปสัปดาห์นึงเลยทีเดียว
แต่ความอายจากสายตาชาวบ้าน ถือเป็นยาดีครับ
ทุกวันนี้เสื้อปั่น กางเกงกีฬา ปลอกแขน แว่นดำ หมวกสีแจ้ด ผ้ากรองอากาศจราจร ผ้าบัฟ เป้ กระเป๋าคาดเอว สายสะท้อนแสงพันขา ติดไฟท้ายที่หมวกกันน๊อคอีกอัน
ปั่นตัวเหม็นเน่าเหม็นสาบสุดๆ แบบตัวเปียกโชก แถมไม่มีปัญญาเปลี่ยนเลนข้ามฟากตรงที่รถเยอะๆ ต้องจอดลากข้ามเอาไ่ม่ก็สะพานลอย แต่
ไม่รู้สึกอายใครเลย เพราะโดนคนมองหัวเราะทุกๆ10เมตรมาเป็นปีๆจนไม่เหลืออะไรให้อายแล้ว บางทีเจอกลุ่มฟิกเกียร์ ปั่นรถสวยๆ ไส่หมวกทำผมหรูๆ เสื้อผ้าเนียบๆ เรากดกริ่งทัก เขาทำหน้าแหยเลยครับ เหอๆ มันต่างกันเกินไปจริงๆแหละ เรามันพิลึกซะขนาดนั้นไ่ม่แปลกที่เขาจะไม่อยากยุ่งด้วยกับเราเท่าไร
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
lamer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1

โพสต์ โดย lamer »

อุปกรณ์ที่ไม่ควรขาด
หมวกกันน๊อค สำคัญสุดๆ ใกล้ไกลใส่เหอะไม่เสร่อหรอกครับ
กระจกมองหลัง (แต่ผมก็ยังไม่มี อิๆ)
ถุงมือ - เวลาล้ม สิ่งที่มักจะแหกเสมอ มักจะเป็นมือ
ไฟท้าย - สีแดง (ของจีนอันละ 30 บาท)
ไฟหน้า - อย่าใช้สีแดง
กระดิ่ง
กระติกน้ำ

อุปกรณ์อื่นๆ ไม่มีก็ไปได้
แว่น - กันแมลง, ฝุ่นเข้้าตา
บังโคลน - หน้าฝนถนนเปียก ไอ้เลอะไม่เท่าไหร่ แต่ล้อหน้าดีดน้ำบนถนนเข้าตานี่สิ รับไม่ได้
กระเป๋า - คาดเอว หรือถ้าเป็นเป้ เลือกแบบส่วนแนบหลังเป็นตาข่าย ทำให้หลังไม่แนบกับตัวเป้จะดี เหงื่อหลังไม่เปียกกระเป๋า
แมสปิดจมูก - ป้องกันฝุ่น ควัน
ปลอกแขน - กันแขนไหม้
ผ้าปิดหน้า - กันหน้าไหม้ (เอากันเข้าไป)

ไปๆมาๆ ทำไมมันเยอะจัง
SLUM CAT
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นตุ๋ยไบค์
Bike: fuji

โพสต์ โดย SLUM CAT »

อ่อ อีกเรื่องนึง

ปรับความสูงของเบาะให้สุด(ยืดขาตอนถีบให่ตึงที่สุด) จะได้ไม่เมื่อย
การปั่นขึ้นเนิน หรือสะพาน ไม่ต้องเร่งความเร็วมากเกินไปเวลาขึ้น เพราะมันจะไปหมดกลางเนินพอดี
ให้ปั่นด้วยความเร็วรอบขาที่เท่าๆกันไปจนสุดปลายเนินไม่ต้องมีเกียร์ก้ขึ้นสะพานได้แน่นอลฮ่ะ ลองมาและ
Dump_ProStreet
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850329838
team: ปั่นม่วน Bike_Club Lumphun
Bike: lล่uโxด{ไม่หัก}lป็uใช้ได้

โพสต์ โดย Dump_ProStreet »

หน้าแง๊ว~* เขียน:เวลาหมาไล่อย่าตกใจ อย่าหยุดปั่น

มันจะกะระยะกัดเราไม่ถูก เพราะขาเราปั่น ขึ้น-ลง ขึ้น-ลงตลอด

ประสบการณ์ตรงเมื่อเช้า :lol:
!! ขี่แถวไหนละนี่ :lol:
เค้าถามอุปกรณ์ ไม่ได้ถามเรื่องการหลีกภัย นะเจ๊ :lol:
!!! ติดต่อ 085-032-9838 !!!
Line +++ dump-tuner +++
+++ ซื้อ-ขาย แลกเปลี่ยน อะหลั่ย จักรยาน MTB DH ~~~
blackbass
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณอีกครังฮับป๋ม~ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”