ลุงโท น้าทิม พี่น้อย พี่หมีน้าแมนและรุ่นพี่Novice จัดทริปฝึกน้องใหม่ 100 กม รังสิตอยุธยา เสาร์ 29 สิงหาคม 2558

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

ลุงโท น้าทิม พี่น้อย พี่หมีน้าแมนและรุ่นพี่Novice จัดทริปฝึกน้องใหม่ 100 กม รังสิตอยุธยา เสาร์ 29 สิงหาคม 2558

โพสต์ โดย ลุงโท »

เรียนทุกท่านที่เคารพ
ทริปที่ผ่านมามีผู้เข้าร่วมทริปนับได้ มากกว่า 170 ท่่าน นับจริงอาจเกินนิดหน่อยปรากฏว่่าแจ้งชื่อว่าจะมา
เพียง 70 ท่านมาจริง ๆ มากกว่าแจ้ง 100 ท่าน ทริปที่ผ่านมายางรั่วน้อยลง แสดงว่าเตรียมตัวมาดี
ระหว่างทางช่วงขากลับมีเป็นตะคริวปั่นไม่ได้ 2-3 ราย เป็นรายที่มากับทริปประจำ และมือใหม่ ทั้งหมด
เกิดจากการซ้อมน้อยและพักผ่อนไม่เพียงพอ ทริปนี้อาจเจอฝนระหว่างทาง ถ้าฝนหนักท่านสามารถยกเลิก
ไม่ต้องมา โดยไม่ต้องแจ้ง ส่วนท่านที่มาป้องกันฝนด้วยครับ

สรุปอีกครั้งการฝึกน้องใหม่ 100 กม ครั้งนี้ตรงกับวันที่ 29 สิงหาคม 2558
สำหรับน้องใหม่ที่จะมาเป็นครั้งแรก ทุกคนจะมาต้องผ่านการฝึกซ้อมมานะครับอย่างน้อย
วันละ 1-2 ชั่วโมง บ่อย ๆ ให้บ่อยที่สุดเท่าที่สามารถทำได้ โดยคุมความเร็วอยู่ที่ 25
เหนื่อยก็ผ่อน แล้วก็กลับมาให้เป็น 25 อีก ซ้อมแบบนี้ครับวันละ 1 ชั่วโมง แล้ว
เพิ่มเป็น 2 ชั่วโมง ซ้อมบ่อย ๆ

สำหรับผู้สูงอายุ (55 ขี้นไป) ถ้าท่านจะมานั่นหมายถึงว่าท่านเคยปั่นระยะไกลมาแล้วนะครับ
ถ้าท่านไม่เคยปั่นระยะไกล ท่านต้องเป็นนักกีฬาวิ่งมาราธอนมาก่อน และยังออกกำลังกายอยู่เสมอ

ส่วนท่านที่มีโรคประจำตัว ที่เป็นอันตรายต่อการออกกำลังกาย เช่นคุณเคยบายพาสหัวใจ เส้นเลือดในสมองตีบลมชัก ลมบ้าหมู ตะคริวขึ้นตามลำตัว สรุปว่าเป็นโรคที่เป็นอันตรายต่อการออกกำลังกายขนาดหนัก ห้ามมานะครับ เพราะการทำ 100 กม.มันเสียพลังมากนะครับ แทนที่จะดีเดี๋ยวกลับไม่ดีต่อร่างกายท่าน (เพราะฉนั่นอย่ามานะครับ)

เส้นทางปั่น Work Point เลียบคลองเปรมประชา บางปะอิน เข้าอยุธยา แวะทานข้าว
ร้านอาหารหน้าสวนสมเด็จพระศรีฯ แวะเที่่ยวกันเล็กน้อย จากนั้้นวนกลับข้ามสะพานตรงไปวัดไชยวัฒนาราม ผ่านตลาดเกรียบ ขึ้นแพข้ามฟากวนกลับบางปะอิน กลับเข้าสู่ Work Point ระยะทาง
102 กม. (ค่าบริการข้ามแพ ท่านละ 5 บาท)

จุดนัดพบเนื่องจาก Local Road อยู่ระหว่างการก่อสร้าง จึงขอนัด
ที่ Workpoint เลียบคลองเปรม ออกตัว 8.30 น.
กลับมาจุดเริ่มต้นประมาณ 5-6 โมงเย็น ถือเป็นจุด Start และ จบทริป

คนที่มีกรณีต่อไปนี้อย่าเพิ่งมาจนกว่ามั่นใจว่าสามารถทำได้
1. มีโรคประจำตัว ซึ่งเป็นอันตรายต่อการออกกำลังกาย (คนนี้ห้ามมา)
2. คนที่เคยเป็นตะคริวตามลำตัว
3. คนที่นอนไม่หลับ อดนอนคืนวันที่27-28 สิงหาคม.ให้ยกเลิก ไม่ต้องมาครับ

ส่วนคนที่ใช้รถเหล่านี้
1. รถล้อเล็ก ต้องมั่นใจว่าทำได้ ฝึกมาแล้วจริง ถ้าไม่ฝึกมา อย่ามา
2. รถที่มีล้อ หรืออุปกรณ์แปลกกว่าชาวบ้านให้เอาเครื่องมือติดมาด้วย
เช่นยางฮาร์ฟ ส่วนรถที่ไม่ได้ใช้แกนปลด เอาประแจถอดล้อมาด้วย

ห้ามเด็ดขาดห้ามมา ห้ามชวนเพื่อนมา ถ้าคุณอยากให้เพื่อนปั่นจักรยาน
1. คนที่ไม่เคยฝึกมาก่อน เพื่อนคุณทำไม่ได้แน่นอนครับ แล้วถ้าเขาทำไม่ได้ เขาจะทิ้งจักรยานไปเลย
2. ใครก็ตามที่ ไม่สวมหมวกกันน็อค ขอให้ถอนตัวครับ

เพื่อเป็นการเข้าใจที่ถูกต้องและตรงกันระหว่างผู้ร่วมปั่นจักรยานทริปมือใหม่ ลุงโท โนวิส ขอชี้แจงดังนี้.-
“ทริปมือใหม่ที่จัดประจำทุกเดือน ไม่ได้ทำไปเพื่อการค้า และไม่ได้รับการสนับสนุน จากองค์กร บริษัท ห้างร้าน ใดๆเลย เป็นการจัดทริปโดยจิตอาสาผู้ที่รักและเห็นประโยชน์การในปั่นจักรยานเท่านั้น จิตอาสาทุกคนจะมาร่วมปั่นทริปนี้ หากไม่ติดภาระกิจอะไร

ทริปมือใหม่นี้ไม่มีการเรียกเก็บค่าใช้จ่ายใดๆ การที่ขอให้ลงชื่อในกระทู้ ก็เพื่อจะได้รู้จำนวนที่ผู้จะร่วมปั่น ส่วนขอให้แจ้งประวัติและขอให้เขียนข้อมูลส่วนตัวพกติดตัวท่านไว้นั้น ก็เพื่อความสะดวกในการช่วยเหลือในยามจำเป็นเท่านั้น หากเกิดอุบัติเหตุหรือเสียหายไม่ว่ากรณีใดๆ ผู้ร่วมทริปไม่อาจเรียกร้องค่าเสียหายใดๆได้ ผู้ร่วมทริปต้องรับผิดชอบด้วยตนเอง ขอบคุณ”

ใครไปลงชื่อด้วยครับ
ปล. ทริปนี้ไม่มีรถเซอร์วิสนะครับ ต้องฝึกมาจริงครับ แต่สำหรับคนที่เก่งอยู่แล้ว รบกวนอยู่ในกติกานะครับ ไม่แซงหัวลากและที่เราทำทริปขึ้นมา เพื่อให้น้อง ๆ มือใหม่มั่นใจตัวเอง เพราะฉนั่นเพลา ๆ หน่อยนะครับ

ใครต้องการร่วมทริป ขอชื่อ แนะนำตัว ประวัติการซ้อม ประวัติการออกทริป ถ้าไม่มี
ต้องแจ้งมาซ้อมมาอย่างไร มีโรคประจำตัวหรือไม่นะครับ

สำหรับเสื้อ สองตัวข้างล่างนี้ ออกแบบให้เน้นความเป็นไทย ใครจะไปแข่งหรือไปแจมทริปเมื่องนอกก็ใช้ได้ทุกคนสามารถซื้อใส่ได้ ราคา 890 รวมส่งถึงบ้าน ใครต้องการเข้า id line คือ u.toby
ลุงโท เขียน:
ลุงโท เขียน: เสื้อตัวใหม่ ของ Novice สำหรับ น้อง ๆ พี่ ๆ
นักปั่นจักรยานที่ยังไม่มีเสื้อจักรยาน ์Novice ขณะนี้สามารถซื้อได้ 3 สีในราคาตัวละ
แขนสั้น 850 บาท
แขนยาว 950 บาท
ตัวเล็กมาก XS ลงไป950
ตัวใหญ่ตั้งแต่ 3XL ขึ้นไป 950 บาท
ส่งลงทะเบียนถึงบ้าน เพิ่ม 40 บาท สรุปคือถ้าไซส์ ปกติตัวละ 890 บาท
หมายเหตุ ส่วนต่างไม่ได้เข้ากระเป๋าใคร เอาลงกองกลางซื้ออุปกรณ์ เช่่น ว. เครื่องเสียง เวชภัณฑ์ เพื่อสร้างคนใหม่ต่อไป
ลุงโท เขียน:การสั่งซื้อเสื้อ Novice
การจ่ายเงิน ผ่านบัญชีธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา cp tower
บัญชีชื่อ พิสิษฐ์ พิมพ์รัตน์ บัญชีเลขที่ 168-212 4462
การโอนเิงิน ให้ใส่ เบอร์โทรตัวเอง 2 ตัว สุดท้ายเป็นทศนิยมด้วย

ราคาตัวละ 890 พร้อมส่ง ยกเว้น size Xs และ Size 3Xl ขึ้นไปเพิ่ม 100 บาท ใครโอนมาแล้ว ขอโทรมาบอกด้วยนะครับ 081-4317677 หรือ Line id คือ u.toby

ตามคำขอ link ขนาดเสื้อ พุงใหญ่กว่าออกใช้ค่าพุงเป็นหลักนะครับ

http://www.sdlwonga.com/size.pdf
ไฟล์แนบ
~0455869.jpg (102.62 KiB) เข้าดูแล้ว 4019 ครั้ง
58 ข o.jpg
58 ชม o.jpg
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 05 ส.ค. 2015, 15:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
Paramate
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java Siluro Claris

Re: ลุงโท น้าทิม พี่น้อย พี่หมีน้าแมนและรุ่นพี่Novice จัดทริปฝึกน้องใหม่ 100 กม รังสิตอยุธยา เสาร์ 29 สิงหาคม 2558

โพสต์ โดย Paramate »

ถ้าผมซ้อมแค่ เสาร์-อาทิตย์ วันละชั่วโมงกว่า ๆ จะพอไหวไหมครับ (ช่วงนี้กำลังหาเวลาซ้อมเพิ่มอยู่ครับ)
รูปประจำตัวสมาชิก
ท้ายขบวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-702-6919
team: ปั่นไหวไปกับเขาหมด
Bike: Bianchi Kuma 5500

Re: ลุงโท น้าทิม พี่น้อย พี่หมีน้าแมนและรุ่นพี่Novice จัดทริปฝึกน้องใหม่ 100 กม รังสิตอยุธยา เสาร์ 29 สิงหาคม 2558

โพสต์ โดย ท้ายขบวน »

Paramate เขียน:ถ้าผมซ้อมแค่ เสาร์-อาทิตย์ วันละชั่วโมงกว่า ๆ จะพอไหวไหมครับ (ช่วงนี้กำลังหาเวลาซ้อมเพิ่มอยู่ครับ)
ขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับตัวท่านด้วยครับ เช่น เพศ อายุ รถจักรยานที่ใช้ โรคประจำตัว เคยปั่นไกลสุด เพราะเท่าที่มีตอบอยากครับ ทริปนี้ขาไปปั่นเป็นกลุ่มมีหัวลากคุมความเร็ว ประมาณ 22-23 ไม่เกิน 25 กิโลเมตร/ชัวโมงครับ ส่วนขากลับ กลับเข้าถนนเลียบคลองเปรมฯ เราปล่อยอิสระครับ
คนทำดีแต่โดนด่า คนไม่ทำห่าชอบด่าคน
Paramate
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java Siluro Claris

โพสต์ โดย Paramate »

ท้ายขบวน เขียน:
Paramate เขียน:ถ้าผมซ้อมแค่ เสาร์-อาทิตย์ วันละชั่วโมงกว่า ๆ จะพอไหวไหมครับ (ช่วงนี้กำลังหาเวลาซ้อมเพิ่มอยู่ครับ)
ขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับตัวท่านด้วยครับ เช่น เพศ อายุ รถจักรยานที่ใช้ โรคประจำตัว เคยปั่นไกลสุด เพราะเท่าที่มีตอบอยากครับ ทริปนี้ขาไปปั่นเป็นกลุ่มมีหัวลากคุมความเร็ว ประมาณ 22-23 ไม่เกิน 25 กิโลเมตร/ชัวโมงครับ ส่วนขากลับ กลับเข้าถนนเลียบคลองเปรมฯ เราปล่อยอิสระครับ
เพศชาย อายุ 35 ไม่มีโรคประจำตัว ปั่นไกลสุด รอบสนามเขียว 1 รอบ แล้วต่อด้านนอกอีกนิดหน่อย (ระยะรวม ๆ น่าจะประมาณ 25-26 Km ตอนปั่นสนามเขียวใช้ ภูเขาล้อ 26" TrinX FA2608)
ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น หมอบ Java Siluro Claris ครับ

หากไม่เคยปั่นกลุ่มจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะปกติเดี่ยวตลอด
ท้ายขบวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-702-6919
team: ปั่นไหวไปกับเขาหมด
Bike: Bianchi Kuma 5500

โพสต์ โดย ท้ายขบวน »

Paramate เขียน:
เพศชาย อายุ 35 ไม่มีโรคประจำตัว ปั่นไกลสุด รอบสนามเขียว 1 รอบ แล้วต่อด้านนอกอีกนิดหน่อย (ระยะรวม ๆ น่าจะประมาณ 25-26 Km ตอนปั่นสนามเขียวใช้ ภูเขาล้อ 26" TrinX FA2608)
ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น หมอบ Java Siluro Claris ครับ

หากไม่เคยปั่นกลุ่มจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะปกติเดี่ยวตลอด
ไม่น่ามีปัญหาครับ เชิญครับ ทริปปลายเดือน ช่วงนี้มีเวลา ซ้อมครับซ้อม ปั่นกลุ่มไม่ยากครับ ขณะปั่นมีสมาธิครับไม่ใจลอย ไม่รับโทรศัพท์ จะไปซ้าย ไปขวา จะหยุด อย่าหยุดกระทันหัน ให้สัญญาณมือครับ หากไม่ถนัดใช้มือ ใช้ปากตะโกนเลยครับ
คนทำดีแต่โดนด่า คนไม่ทำห่าชอบด่าคน
PMTC
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816947007
Bike: Mosso

โพสต์ โดย PMTC »

ทริปดี ๆ มาอีกแล้ว ขอร่วมด้วยอีกครับ ปราโมทย์ครับ
"อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา"
unarm
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย unarm »

จอดรถยนต์ไว้ข้าง work point พอกันใช่ไหมครับถ้ามากันเยอะๆ
kuto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895199168
team: no team
Bike: Louis Garneau
ตำแหน่ง: พระรามสี่

โพสต์ โดย kuto »

"เก่ง" ขอลงชื่อไปด้วยครับ
เสือสายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6862073
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือสายเดี่ยว »

Paramate เขียน:

ขอเสริมพี่ท้ายขบวนนิดนึงครับ.....ดูแล้วพี่ปาราเมศ ใจสู้ครับแต่ก่อนถึงวันจริงเพิ่มระยะทางการซ้อมอีกนิดครับ ให้ได้สัก 50 กม.ขึ้นไป พยายามซ้อมกลางแดดบ้าง วันจริงช่วงบ่ายแดดจะแรง ลมแรง ล้วนบั่นทอนกำลังการปั่นของเราครับ...เพิ่มการซ้อมอีกนิดครับยังมีเวลา...แล้วเจอกันครับ
.
.
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
Line ID : tim1922
ขาประจำ
ขาประจำ
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

....

เพื่มเติมจากลุงโทครับ...

เริ่มต้นที่ WORKPOINT จุดพักตามนี้...
จุดพักที่ 1. สามแยกสุดคลองเปรม 23 กม.
จุดพักที่ 2. ป๊มบางจาก 10 กม.
จุดพักที่ 3. พักทานมื้อเที่ยงที่หน้าสวน...12 กม.
จุดพักที่ 4. วัดไชยวัฒนาราม 3 กม.
จุดพักที่ 5. ลอดใต้สะพานถนน 345 ริมเจ้าพระยา 10 กม.
จุดพักที่ 6. ท่าข้ามแพ 10 กม.
จุดพักที่ 7. ร้านตาจู๋ 15 กม.
จุดพักที่ 8. ถึงจุดหมาย WORKPOINT 10 กม.
....รวมระยะทาง...103 กม.

-ระยะทางจาก IT มา WORKPOINT 13 กม.
-ระยะทางจาก BTS มา WORKPOINT 24 กม.

ดูแผนที่ตามนี้นะ...

https://maps.google.co.th/maps/ms?

msid=203052219350733939100.0004cf0ec2f307d66f7c1&msa=0&ll=14.067983,100.660172&spn=0.474893,0.727158
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
อุปกรณ์ที่ต้องนำมา
1. สวมหมวกกันน็อค เช็คสายรัดคางอย่าให้หลวมเกินไป ต้องสวมนะครับเพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง
2. ปลอกแขนกันแดด
3. แว่นตากันแดด-กันลม
4. สวมใส่ชุดที่เหมาะสมกับการปั่นทางไกล
5. กระติกน้ำดื่ม ไม่ควรใช้ขวดน้ำดื่มที่ซื้อตามตู้แช่ทั่วไป เพราะจะหลวมไม่พอดีกับขากระติก เวลาปั่นเจอทางขรุขระ จะหล่นเป้นอันตรายกับคนที่ปั่นตามหลัง
6. ยางในสำรองอย่างน้อย 1 เส้น ดูสเป็คให้ตรงกับยางนอก (ดูได้ที่ขอบยาง ) หัวจุ๊บเล็กหรือใหญ่ บางคนนำมาแต่ใช้กับรถตัวเองไม่ได้
7. ใครใช้ยางฮาร์ฟ ต้องเตรียมมาด้วย
8. ใครไม่ได้ใช้แกนปลดล้อ แต่ใช้น๊อตยึดติดตายให้เตรียมประแจสำหรับถอดล้อมาด้วย(ส่วนใหญ่ เป็นฟิกซ์เกียร์)
9. บัตรประจำตัว บัตรประกันอุบัติเหตุ ชื่อผู้ที่ติดต่อได้ยามฉุกเฉิน
10. ยาประจำตัว
11. เกลือแร่ชนิดซอง 1-2 ซอง
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
การปั่นเป็นกลุ่ม...ถ้าเรารู้วิธีการปั่น และรู้จักบังลม จะช่วยให้เราประหยัดแรง และลดความเหนื่อยได้มาก และจะทำให้ปั่นได้สนุกมากขึ้น...

....สิ่งพึงปฏิบัติขณะปั่นเป็นกลุ่ม...

1. ห้ามแซงหัวลาก...เราจะมีรุ่นพี่เป็นคนนำกลุ่ม หรือเป้นหัวลาก คอยกำหนดวีธีการปั่น ความเร็ว ดูความปลอดภัยให้
อีกอย่างเราจะคุมความเร็วปั่นสม่ำเสมอ เพื่อไม่ไห้ท่านเหนื่อยง่ายหรือหมดแรงซะก่อน...
2. จะมีรุ่นพี่ STAFF ปั่นแซงเพื่อไปบล็อคทางตามแยกต่าง ๆ ให้เรา น้องอย่าตามครับให้ตามหัวลากเท่านั้น
3. ขณะปั่นให้ทิ้งระยะห่างจากคันหน้าอย่างน้อย 1 ช่วงคันรถ ไม่ปั่นซ้อนล้อ
4. ไม่ปั่นซ้อนคัน ปกติเราจะให้ปั่นแถวเดียวเรียงหนึ่งเว้นแต่ถนนบางช่วงรถน้อย ไม่อันตราย หัวลากหรือรุ่นพี่อาจให้ปั่น 2 แถวคู่ได้
5. ห้ามปล่อยมือ 2 มือ
6. ห้ามใส่หูฟัง 2 ข้าง
7. ไม่รับโทรศัพท์ขณะปั่น
8. ไม่แซงซ้าย ถ้าจำเป็นต้องแซง ให้แซงขวาพร้อมให้สัญญานบอกเพื่อนร่วมทางว่าขอแซง
ทริปเราอยากสร้างวินัยในการปั่น เพื่อใช้ถนนร่วมกับพาหนะอื่น ๆ ได้ปลอดภัยให้เป็นนักปั่นที่มีวินัยครับ
9. ให้สัญญานมือหรือเสียง บอกเพื่อนที่ปั่นตามหลัง เวลาเจอสิ่งที่อาจเป็นอันตรายต่อผู้ที่ปั่นตาม
เช่น หลุม รถจอดข้างทาง ทางแยกข้างหน้า มีสิ่งกีดขวาง สะพานข้าม หรือต้องหยุดกระทันหัน
10. ไม่หยอกล้อ ไม่กีดขวางผู้ใช้ถนนร่วมกัน
11. หากเบรคหรือจำเป้นต้องหยุด ต้องให้สัญญานเพื่อนที่ตามมาข้างหลัง หยุดกระทันหันอันตรายนะ
12. อย่าปั่นเดี่ยวคนเดียว จะต้านลมมาก ทำให้เหนื่อยง่าย น้องบางคนบอกเกรงใจกลัวตามไม่ทัน
เป็นไปได้ให้เกาะกลุ่มไว้ จะช่วยลดแรงต้านจากลมด้วย...

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
...ข้อแนะนำ...
1. เช็คความพร้อมของรถ ดูลมยาง เบรคพร้อมใช้งาน แกนปลดล้อแน่นหรือไม่ ความสูงหลักอานให้เหมาะสมกับผู้ขี่
2. ควรจิบน้ำบ่อย ๆ ทุก 10-15 นาที อย่าปล่อยให้รู้สึกกระหายน้ำแล้วถึงดื่ม (ต้องฝึกหยิบกระติกน้ำขณะปั่นให้ได้นะ)
3. ถ้ายางรั่วหรือรถมีปัญหา ให้สัญญานบอกเพื่อนร่วมทาง ขอชิดซ็ายเพื่อหยุดรถ จะมีรุ่นพี่ SERVICE ปิดท้ายนะไม่ต้องกังวล รุ่นพี่จะ ว. บอกกันให้มาช่วย...
4. หากเจอสะพานข้างหน้า ให้ทิ้งระยะห่างจากคันหน้าพอสมควร พอถึงตีนสะพานเตรียมลดเกียร์ให้เบาลงเพื่อขึ้นทางชัน ใช้เฟืองหลังใหญ่ขึีน ผมใช้วิธีขยับก้นนั่งปลายเบาะโน้มตัวไปข้างหน้าเพื่อเพิ่มแรงกดที่บันได อย่าลืมก่อนลงสะพานปรับเกียร์ให้สูงขึ้น (ลงเฟืองเล็ก) ไม่งั้นขาจะวืดนะ
5. เวลาตกใจอย่าเบรคล้อหน้าข้างเดียวนะ หน้าจะทิ้มท้ายจะกระดกขึ้น...พยายามแตะเบรคหลังก่อนแล้วตามด้วยเบรคหน้าเกือบจะพร้อมกัน ต้องฝึกนะ
6. การวางเท้า ให้วางส่วนที่กว้างสุดของฝ่าเท้าลงกลางบันได(ข้อกระดูกระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วก้อยนั่นแหละ) ใครที่ใส่ครีตก็ไม่มีปัญหา จะมีแรงกดที่บันไดมากกว่าส่วนอื่น ๆ
7 .เรื่องการใช้เกียร์ คิดว่ากล้ามาปั่น 100 กม. ได้ แสดงว่าฝึกซ้อมมาพอสมควรแล้ว คงใช้เกียร์ได้ดีแล้ว หาเกียร์ที่เหมาะกับตัวเราให้เจอว่าปั่นเกียร์ใหนสบายกับตัวเรามากที่สุด
-รถรุ่นใหม่ ๆ มือซ้ายใช้ปรับเปลี่ยนจานหน้า เสือภูเขาจะมีจานหน้า 3 ใบ (เสือหมอบอาจมี 2 หรือ 3 แล้วแต่)จานเล็กสุดที่อยู่ชิดเฟรมเรียกจาน 1 (รถจะเบาสุด ช้าสุด )
-มือขวาใช้ปรับเปลี่ยนเฟืองหลัง เช่นกันเฟืองใหญ่สุดที่อยู่ชิดเฟรมเรียกว่าเฟือง 1 (รถจะเบาสุด ช้าสุด ไว้ใช้ขึ้นเขาหรือทางชันมาก ๆ) เอาง่าย ๆ แค่นี้นะ ต้องอธิบายยาว
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
NC_ME
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย NC_ME »

ไปด้วยครับ ฝึกซ้อมประจำเสาร์-อาทิตย์ 50 โล
1. นิรันดร์
2. ทวีวุฒิ

ไม่มีโรคประจำตัว
ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

NC_ME เขียน:ไปด้วยครับ ฝึกซ้อมประจำเสาร์-อาทิตย์ 50 โล
1. นิรันดร์
2. ทวีวุฒิ

ไม่มีโรคประจำตัว
ขอบคุณครับ
...
ยินดีครับ..
.
Hansari
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal T

โพสต์ โดย Hansari »

ขอเข้าร่วมทริปด้วยครับ
อายุ 47 ปั่นประจำเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ครั้งละ 50 กม.ขึ้นไป
เคยปั่น 100 โล ได้สองครั้งในเวลา 6-7 ชม.
เคยเข้าร่วม 200ฺ BRM แต่ปั่นได้แค่ 140 โล ตะคริวกินเสียก่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”