ปัญหาเกี่ยวกับ Garmin 810

บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดนี้ คุยเรื่องเกี่ยวกับอุปกรณ์วัดความเร็ว ทั้งไมล์ธรรมดา ไร้สาย หรือระบบ GPS
ตอบกลับ
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Baan Fha Cycling Team / Like da Bike Cycling Club
Bike: Specialized S work Venge

ปัญหาเกี่ยวกับ Garmin 810

โพสต์ โดย EakBlues »

ผมพึ่งใช้การ์มิน 810 เครื่องไต้หวันมาไม่นาน พบปัญหาตามนี้ครับ พอจะทราบไหมว่ามันเกิดจากอะไรและมีใครเป็นบ้างรึเปล่าครับ แล้ววิธีแก้ยังไงครับ
- ปัญหาแรก ตอนเริ่มปั่นความเร็วมันพุ่งขึ้นไปที่ 30-40 ทั้งที่เริ่มปั่นช้าๆ บางทีก็พุ่งไป 60 ออกตัวไปได้สัก 5 วิถึงจะกลับมาเป็นปกติ
- ปัญหาที่สอง ค่า av ตอนปั่นเสร็จ จากที่ดูที่เครื่อง810 โชว์ av 29กว่าๆ แต่พออัพลงโปรแกรม endomondo กลับดรอปลงมาเหลือ 28กว่าๆ อัพลงสตราว่าตรงตามค่าที่เห็นในตัว 810 (อันนี้คิดว่าปกติเพราะอัพลงเทียบกันทีไร emdomondo จะดรอปทุกครั้ง และมี สตราว่าที่ตรง) แต่ปั่นล่าสุดเมื่อเช้านี้ ค่า av จากตัวเครื่อง 810 ได้ 28.9 แต่พออัพลงโปรแกรมผ่านคอมซึ่งอัพเหมือนทุกครั้ง ค่า AV ที่ได้ใน endomondo ได้ 28.4 แต่ในสตราว่ากลับลงมาเหลือ 26 มันผิดปกติหรือเปล่าครับ
- ปัญหาที่สาม พออัพ activity ลง Endomondo ค่า Max speed พุ่งไป ถึง 220 บางครั้งก็ 100กว่าๆ เป้นบ่อยมาก นานๆ Max ถึงจะตรงสักทีนึง แต่อัพลงสตราว่า ค่า Max speed ปกติ
สามปัญหานี้ มันควรต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ ตอนปั่น sensor ทุกอย่างก็ทำงานปกตินะครับ รอบขา วัดหัวใจทำงานปกติ โชว์ค่าถูกต้องตลอด มันมีปัญหาตอนอัพนี่ละครับ
ปล.เครื่อง 810 ไต้หวัน ผมเป้นเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุด รู้สึกจะ 2.7 และตั้งค่าล้อโดย เมนวล ครับ ใส่ค่า 2096 ยาง 700*23c (เดาว่าเมนวลน่าจะวัดค่าจากแม่เหล็ก)
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
"ปั่นช้าๆ รอบขานิ่ง ซิ่งไม่ออก..."
รูปประจำตัวสมาชิก
ทรงวุฒิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10/Bianchi

Re: ปัญหาเกี่ยวกับ Garmin 810

โพสต์ โดย ทรงวุฒิ »

ง่าไม่แน่ใจครับ ใช้ 510 แต่รู้สึกว่า FW ไป 3.1 หรือ 3.2 แล้วนะครับ
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Baan Fha Cycling Team / Like da Bike Cycling Club
Bike: Specialized S work Venge

ทรงวุฒิ เขียน:ง่าไม่แน่ใจครับ ใช้ 510 แต่รู้สึกว่า FW ไป 3.1 หรือ 3.2 แล้วนะครับ
เครื่องไต้หวันกับเครื่อง 0 น่าจะ ฟอร์เเวร์ดคนละตัวกันนะครับผม
"ปั่นช้าๆ รอบขานิ่ง ซิ่งไม่ออก..."
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

ผมก็ใช้ 810 แต่เครื่อง 0 สงสัยจะเป็นที่ Fw ครับ คงต้องรออัพเดท

เพราะของผมไม่มีปัญหาเรื่องค่า Max Speed เวลาอัพนะครับ

ป.ล. ผมไม่ได้ติดแม่เหล็ก ใช้วัด Av จาก GPS เอา
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ

DayWalker เขียน:ผมก็ใช้ 810 แต่เครื่อง 0 สงสัยจะเป็นที่ Fw ครับ คงต้องรออัพเดท

เพราะของผมไม่มีปัญหาเรื่องค่า Max Speed เวลาอัพนะครับ

ป.ล. ผมไม่ได้ติดแม่เหล็ก ใช้วัด Av จาก GPS เอา
Max speed ตั้งแต่ผมใช้มามีปกติอยู่ 2 รอบครับ ที่เหลือเพี้ยนหมดเลยครับ
ทรงวุฒิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CAAD10/Bianchi

โพสต์ โดย ทรงวุฒิ »

810 มี GPS acquire fix ไหมครับ
เป็นไปได้ไหมว่าตัวเซนเซอร์วัดความเร็วเสียอย่างเดียวแต่รอบขาไม่เสีย มันตัดความเร็วมาเป็นระบบ GPS แต่รอบขายังโชว์อยู่
ช่วยเดานะครับ รอท่านอื่นมาช่วยตอบ
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ

ทรงวุฒิ เขียน:810 มี GPS acquire fix ไหมครับ
เป็นไปได้ไหมว่าตัวเซนเซอร์วัดความเร็วเสียอย่างเดียวแต่รอบขาไม่เสีย มันตัดความเร็วมาเป็นระบบ GPS แต่รอบขายังโชว์อยู่
ช่วยเดานะครับ รอท่านอื่นมาช่วยตอบ
เคยเห้นข้อความนี้ขึ้นนะครับ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าคืออะไรมันจะขึ้นก่อนปั่นบ้างครั้งอ่ะครับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

EakBlues เขียน:
ทรงวุฒิ เขียน:810 มี GPS acquire fix ไหมครับ
เคยเห้นข้อความนี้ขึ้นนะครับ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าคืออะไรมันจะขึ้นก่อนปั่นบ้างครั้งอ่ะครับ
ถ้าคิดว่าอาจแสดงผลความเร็วจาก gps ลองปิด gps ขี่ดูไหมครับว่าจะปกติไหม
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ

Tom VW เขียน:
EakBlues เขียน:
ถ้าคิดว่าอาจแสดงผลความเร็วจาก gps ลองปิด gps ขี่ดูไหมครับว่าจะปกติไหม
ปิด GPS เข้าไปปิดยังไงเหรอครับ
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองปิดดูแล้วครับ หมุนล้อความเร็วก็ขึ้นปกตินะครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

Max speed ผมก็เพี้ยนครับ มาดูตอนหลัง Max Speed ไปที่ 91 Mph :lol: :lol: :lol:
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ

ปัญหากระจ่างแล้วครับ ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ เปลี่ยนแม่เหล็กติดล้อ หายทันที !!
แต่เดิมผมใช้แม่เหล็กที่มันติดมากับล้อชามาล แต่ตอนนี้พี่จิรพงษ์แนะนำให้ใช้แม่เหล็ฏติดมากับการ์มิน ลองสองทริปเป็นปกติแล้วครับ :shock: :shock: :shock:
จุดใต้ตำตอจริงๆ
AstroKAney
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Mania Cycling Club (MCC)
Bike: BMC ALR01 (2015), Bianchi Kuma 5300 (2012)

โพสต์ โดย AstroKAney »

:o
ผมเองก็คอยดูอยู่ว่าจะเปิดจากปัญหาอะไร
แก้ไขได้แล้วแบบนี้ ทีนี้ก็ปั่นได้แบบสบายใจแล้วนะครับ
เพื่อนๆคนอื่นก็เห็นแนวทาง ปัญหา+ทางแก้ ไปด้วยกันเลย
;) ;) ;)
----------------------------------
The Show Must Go On
----------------------------------
doyza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso 2014, Dahon Speed Falco 2015, Dahon Boardwalk 2015
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย doyza »

ดีใจด้วยครับ
EakBlues
ขาประจำ
ขาประจำ

AstroKAney เขียน::o
ผมเองก็คอยดูอยู่ว่าจะเปิดจากปัญหาอะไร
แก้ไขได้แล้วแบบนี้ ทีนี้ก็ปั่นได้แบบสบายใจแล้วนะครับ
เพื่อนๆคนอื่นก็เห็นแนวทาง ปัญหา+ทางแก้ ไปด้วยกันเลย
;) ;) ;)
เทสมา 6-7 ครั้งละครับ ปกติหมดทุกอย่างละ คราวนี้ก็ปั่นอย่างสบายใจละครับ
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ สำหรับคำตอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ไมล์วัดความเร็ว (HRM/GPS/Power meter)”