ปัญหาเฟืองหลัง 9

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือChaiyo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -6 6 8 1 5 6 7 9 4 3 6-
team: BIKE2WORK,ไร้สังกัด ว่างๆ ก็จะไปแจมคร้าบบ
Bike: SCOTT 70%

โพสต์ โดย เสือChaiyo »

ผมใช้ เจ้ารังนก 70 อยู่ครับ มีปัญหารบกวนถามพี่เทพทั้งหลายหน่อยครับ
1. เวลาผมตั้งจักรยานกับขาตั้งแล้วหมุนจานหน้า ช่วงปล่อยฟรีอ่ะครับ เฟืองหลังมันจะส่ายไปมาครับ ซ้ายขวาครับ (เล็กน้อยถ้าไม่สังเกตุ) ไม่เป็นแนวเดียวกับโซ่ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ รบกวนพี่ๆ ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ
2. เวลาหมุนจานหน้า โดยที่โซ่อยู่เฟืองหลังเล็กสุดโซ่มันจะสะดุดมือเล็กน้อยครับ ไม่ลื่น สังเกตุดูฟันของเฟือง 9 จะไม่ลงตรงกลางข้อโซ่ครับ ทำให้เกิดเสียงดังแต๊กๆครับ แต่เฟืองอื่นไม่เป็นครับ ลงได้พอดี และไม่มีเสียง

เพิ่งซื้อมาได้ประมาณเดือนกว่าๆ ครับ ปั่นได้ ยังไม่ถึง 300 โลดีครับ

ขอคำแนะนำและวิธีซ่อมเบื้องต้นหน่อยครับ

ขอบคุณครับเพื่อนพี่น้องเสือ
ปั่นไม่ไวแต่ใจรัก ปั่นช้าๆ ไม่ไหวก็เข็น
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปัญหาเฟืองหลัง 9

โพสต์ โดย PiedPiper »

ตรงข้อ1 นี่สังเกตุให้ดีนะครับ ว่ามันคลอน เพราะขาตั้งส่ายหรือเปล่า เพราะผมเคยเป็น ดูไปดูมา มันส่ายที่ขาตั้ง

หรือไม่อีกที ก็ส่ายทั้งคัน(ซ้าย-ขวา) เพราะอยู่บนขาตั้ง มันไม่มั่นคงครับ

หรือถ้าจะมีอะไรพังจริงๆ ก็คงเป็น โม่ ครับ แต่ปั่นยังไม่ถึง300 โล ไม่น่าใช่

ข้อ 2 นี่ไม่ทราบว่า จานหลัง9 แล้วจานหน้าเท่าไหร่ครับ
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
bongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867470266
Bike: ขอแค่มีล้อ
ตำแหน่ง: 60/2 ม.1 ซ.สุขนิรันดร์ ถ.เจ้าฟ้า ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bongza »

โซ่ไม่ตรงเฟือง เอาไปตั้งตีนผีใหม่ครับ
เสือChaiyo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BIKE2WORK,ไร้สังกัด ว่างๆ ก็จะไปแจมคร้าบบ

PiedPiper เขียน:ตรงข้อ1 นี่สังเกตุให้ดีนะครับ ว่ามันคลอน เพราะขาตั้งส่ายหรือเปล่า เพราะผมเคยเป็น ดูไปดูมา มันส่ายที่ขาตั้ง

หรือไม่อีกที ก็ส่ายทั้งคัน(ซ้าย-ขวา) เพราะอยู่บนขาตั้ง มันไม่มั่นคงครับ

หรือถ้าจะมีอะไรพังจริงๆ ก็คงเป็น โม่ ครับ แต่ปั่นยังไม่ถึง300 โล ไม่น่าใช่

ข้อ 2 นี่ไม่ทราบว่า จานหลัง9 แล้วจานหน้าเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับพี่ PiedPiper ที่แนะนำ

ข้อ 2 จานหน้า 2 ครับจานกลาง จานหลัง เล็กสุด แต่ผมเช็คขาตั้งและลองจับแน่นๆ ไม่ขยับนะครับ มั่นคงดีผมลองหมุนดูเป็น ครึ่ง ชม.เลยครับ
ปั่นไม่ไวแต่ใจรัก ปั่นช้าๆ ไม่ไหวก็เข็น
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่จริง ถ้ามีอาการแบบที่ว่า ( ปั่นแล้วโซ่หมุนไม่ราบรื่น)

ส่วนมากจะเป็นที่ ตั้งตีนผีไม่ดี แต่พี่บอกว่า เกียร์อื่นปั่นราบรื่นดี ก็ งงๆ เหมือนกัน

แต่ๆๆๆ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เคยใช้เฟือง 2-9 เลยครับ เพราะ มันจะทำให้ โซ่เอียง ถ้าปั่นบ่อยๆหรือ กระชากแรงๆ โซ่อาจขาดได้ครับ

ผมก็เลยไม่เคยลองปั่นด้วยเกียร์ 2-9 แต่คิดว่า น่าจะสะดุดเหมือนกัน เพราะตำแหน่งโซ่มันไม่เป็นเส้นตรง ครับ
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

ขอวิเคราะห์กึ่งไปทางเดา :mrgreen:
ข้อ1.เดาได้ 2 ข้อ
1.ล็อคเฟืองไม่แน่น
2.โม่หลวม/คลอน ลองจับใบเฟืองโยกๆดูว่าหลวมหรือคลอนหรือไม่

ข้อ2.เดาได้ 2 ข้อเช่นกัน ที่เคยเจอ
1.อย่างที่ท่าน bongza ว่า โซ่ไม่ตรงเฟือง ตั้งตีนผีใหม่
2.เฟืองใบเล็ก 11 ฟันหรือเปล่า ถ้าเอาล็อคริงของใบ 12 มาใส่ อาการจะเป็นอย่างที่ว่า ลองเช็คดู
(ซื้อมือสองเคยเจอ แต่ถ้าซื้อใหม่เบิกห้างก็ตัดประเด็นนี้ได้)

รอฟังคำตอบสุดท้าย
เสือChaiyo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำ เด๋วหาเวลาว่าง เข้า service ดีกว่าอ่ะครับเพราะผมก็เพิ่งมือใหม่ ยังไม่รู้ชิ้นส่วนมากมายนักครับ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับผม
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือChaiyo เขียน:ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้คำแนะนำ เด๋วหาเวลาว่าง เข้า service ดีกว่าอ่ะครับเพราะผมก็เพิ่งมือใหม่ ยังไม่รู้ชิ้นส่วนมากมายนักครับ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับผม

ถื้มือใหม่มากจริงๆ พาเพื่อนที่พอจะรุ้เรื่อง หรือถามราคาของในนี้ก่อนก็ดีนะครับ

บางร้านฟันหัวแบะเลย

หรือบางทีก็เอาของไม่ดีมาเปลี่ยนให้
sc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867386124
team: แอร์พอร์ตกรุ๊ปพิษณุโลก
Bike: LA
ตำแหน่ง: พิด'โลก

โพสต์ โดย sc »

1. เวลาผมตั้งจักรยานกับขาตั้งแล้วหมุนจานหน้า ช่วงปล่อยฟรีอ่ะครับ เฟืองหลังมันจะส่ายไปมาครับ ซ้ายขวาครับ (เล็กน้อยถ้าไม่สังเกตุ) ไม่เป็นแนวเดียวกับโซ่ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ รบกวนพี่ๆ ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ
อาจจะเกิดจากล้อที่ไม่ได้ศูนย์แกว่งออกข้างนิดๆก็ได้ครับ เวลามองด้วยตาเปล่าจะเห็นเหมือนกับเฟืองมันโบก
ลองเอาปลายดินสอจี้ดูกับเฟืองตอนหมุนฟรีดูครับ คราวนี้ชัดเจนว่าเฟืองโบกหรือไม่

2. เวลาหมุนจานหน้า โดยที่โซ่อยู่เฟืองหลังเล็กสุดโซ่มันจะสะดุดมือเล็กน้อยครับ ไม่ลื่น สังเกตุดูฟันของเฟือง 9 จะไม่ลงตรงกลางข้อโซ่ครับ ทำให้เกิดเสียงดังแต๊กๆครับ แต่เฟืองอื่นไม่เป็นครับ ลงได้พอดี และไม่มีเสียง
น่าจะเกิดจากตีนผีอยู่ผิดตำแหน่งทำให้เบียดกับโซ่ ลองตั้งสกรูตัว H ที่ตีนผีดูครับ ให้ลูกกลิ้งตีนผีเลื่อนมาตรงตำแหน่งกลางเฟือง9
เสือChaiyo
ขาประจำ
ขาประจำ

โอ้ว ขอบคุณมากครับพี่ SC และพี่ PiedPiper ที่แนะนำ ผมเพิ่งมือใหม่จริงครับ ปัจจุบันก็ไปปั่นกับพี่ๆ ที่สวนรถไฟตอนเย็นครับ ยังไงถ้าเห็นผมก็ทักนะครับ แล้วผมจะให้พี่ๆ ที่สวนดูให้อีกทีครับ ขอบคุณครับ
- พี่ sc ผมดูแล้ว ล้อแกว่งดังพี่ว่าจริงๆครับ แล้วทำไงได้บ้างครับ
- จะลองปรับ H ดูนะคัรบ
sc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867386124
team: แอร์พอร์ตกรุ๊ปพิษณุโลก
Bike: LA
ตำแหน่ง: พิด'โลก

โพสต์ โดย sc »

เสือ chaiyo ถ้าล้อแกว่งจริงก็ต้องเข้าร้านละครับให้ช่างปรับตั้งซี่ลวดให้
ส่วนตีนผีลองปรับสกรูตัว H เองก็ได้ ไม่ต้องให้ช่างทำหรอกครับ
ลองปรับแต่งเดี๋ยวก็เป็นเอง ติดขัดปัญหาอะไรก็โพสต์ถามในนี้ เดี๋ยวก็มีคนมาตอบละครับ
Jaggies
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814929004
Bike: Dahon ขำๆ ปั่นเล่นกะลูกกะเมีย

โพสต์ โดย Jaggies »

สกรู H จะใช้ตั้งระยะของตีนผี ว่าให้คืนตัวไปทางเฟืองเล็ก (9) มากแค่ไหน เมื่อโดนแรงสปริงของตีนผีดึง... เดาว่า ไม่ได้ใช้ตีนผี reverse นะครับ

ถ้าใช้ 2-9 แล้วสะดุด แต่เกียร์อื่นปกติ ผมเดาว่า โซ่เบียดด้านในด้านขวาของขาตีนผี ให้คลายสกรู H ออกประมาณ 1/4 รอบดู จะได้ระยะที่ขาตีนผีขยับประมาณ 1/4มิล ประมาณนะครับ

ลองฟรี หรือปั่นดูใหม่ ถ้ายังไม่ได้ก็ คลายไปเรื่อยๆ ไม่น่าเกิน 3 ครั้ง (รวม 3/4 รอบ) น่าจะหายนะครับ

ส่วนล้อ ถ้าส่ายจิง คงต้องร้านอ่ะครับ
ถ้าไม่ลอง คุณจะไม่รู้ว่าทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
เสือChaiyo
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่เสือใจดีทุกท่านครับ จะลองคลำไปเรื่อยๆ ครับ แล้วจะรายงานผลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”