สอบถามเรื่องการใช้งาน จักยาน แนวๆ Vintage ครับ

ตอบกลับ
Sir-Drag
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji

สอบถามเรื่องการใช้งาน จักยาน แนวๆ Vintage ครับ

โพสต์ โดย Sir-Drag »

คือ ผมอยากทราบการใช้งานของจักยานแนวๆ Vintage อ่ะครับว่า มันเหมาะสมกับการใช้งานแบบว่าปั่นระยะทางไกลบ้างรึเปล่าครับ อาจไม่ถึง 100 กิโล แต่ประมาณ 50-80 โลอ่ะครับ เพราะเห็นว่า ล้อก็ขอบเตี้ย แล้วพื้นถนนบ้านเราก็ไม่ได้เรียบอะไรสักเท่าไหร่ เลยอยากทราบถึงว่า การใช้งานของมันเหมาะสมสำหรับการปั่นแบบนี้รึเปล่าครับ ส่วนตัวชอบ Vintage แต่ถ้า มันไม่เหมาะแก่การใช้งานจากข้างต้น ก็อยากจะหาแบบอื่นอ่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องการใช้งาน จักยาน แนวๆ Vintage ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ถ้าคำว่า "เหมาะสม" หมายถึงประสิทธิภาพเทียบกับราคา รถวิเทจทั้งหลายคงไม่เหมาะสม

เพราะในราคาเท่ากัน เราสามารถซื้อรถใหม่ที่มีประสิทธิภาพมากกว่า ขี่สบายกว่า ถึงที่หมายเร็วกว่าเมื่อออกแรงเท่ากัน
แต่ถ้ามีรถอยู่แล้ว รถอะไรก็ขี่ไปเถอะครับ ถึงช้าถึงเร็ว ก็ได้ซึมซับความสนุกระหว่างทางเหมือนกัน
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Sir-Drag
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเรื่องการใช้งาน จักยาน แนวๆ Vintage ครับ

รักใน vintage ล่ะครับ แต่กลัวไปมีปัญหาระหว่างทางอ่ะครับ กลัวปั่นๆไปล้อเบี้ยวอ่ะครับพี่ T_T
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

จักรยานแต่ละแบบมีสไตล์การปั่นฯ ที่ไม่เหมือนกันครับ ไม่เฉพาะ Vintage แต่เสือหมอบก็ยางเล็ก/ขอบเตี้ยเหมือนกัน

ถ้ายางขนาดใหญ่แบบเสือภูเขาก็ปั่นฯ ลุยได้ระดับหนึ่ง แม้จะเป็นถนนที่ไม่เรียบตกหลุม ตกไหล่ทางบ้างก็ไม่เป็นไร อุปสรรคไม่หนักหนามากก็ลุยผ่านไปเลยได้

แต่ถ้าเป็นเสือหมอบ เจอหลุมบ่อ ทางขรุขระบนผิวถนน ไม่ปั่นฯ หลบก็ต้องลดความเร็วให้ช้าลงแทนครับ

Vintage ก็เหมือนกัน อาจจะต้องปั่นฯ ออกแนวเสือหมอบเพื่อที่จะได้ไม่ต้องไปเจอเรื่องล้อดุ้ง ล้อคดกลางทาง

ทำความเข้าใจธรรมชาติของจักรยานแต่ละแบบว่าจะต้องปั่นฯ แบบใหน อย่างไร เรื่องระยะทางและเวลาก็จะไม่เป็นอุปสรรคใหญ่ต่อไปครับ

ของเก่าอาจจะต้องปั่นฯ แบบถนอมหน่อยเพราะหาอะไหล่เปลี่ยนยากหรืออาจจะไม่มีเลย แต่ไม่ได้หมายความว่าความเป็น "จักรยาน" ของมันจะหมดไปกับกาลเวลาครับ ผมว่ามันยัง "ปั่นฯ ได้" ถ้าทำความเข้าใจกับมันสักหน่อย

หาเวลาไล่อ่านกระทู้เกี่ยวกับจักรยาน Vintage ไปทีละน้อยเดี๋ยวก็ซึมซาบรายละเอียดไปเองแหละครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
มายาทัศนา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899392150
Bike: Maruishi E-TM", Wahoo 96', Pana.พับ
ตำแหน่ง: สะพานสูง ชานเมืองกรุงฯ ด้านตะวันออก

โพสต์ โดย มายาทัศนา »

ผมคิดแบบง่ายๆ ถนนเมื่อยี่สิบปีก่อน กับถนนปัจจุบัน

วัยเด็กเมื่อ 30 ปีก่อน มีจรเข้แม่บ้านอยู่คัน ไม่มี BMX เหมือนเพื่อนๆ เค้า ผมก็ขี่เข้ากลุ่มแฟนฉันตามถนนลูกรังยันท้องนา ก็ไม่เห็นมันพังน่ะ... แต่โดนพ่อดุเพราะซางคอล่างอ้าด้วยยกล้อแล้วปล่อยลงกระแทกพื้นมากไปหน่อย :D

...แล้วทุกวันนี้ผมก็ใช้ล้อชั้นเดียวเก่าติดรถญี่ปุ่นยกล้อขึ้นลงฟุตบาทที่ไม่สูงมากก็ไม่เห็นมันเป็นไร ล้อที่ว่าไม่ใช่แค่ล้อของเสือภูเขาน่ะครับ เจ้าหมอบมารูชิล้อ 26 1 3/8 ผมก็ใช้มันแบบไม่ค่อยทนุถนอมสักเท่าไหร่ ;)
จักรยานบอกกับผมว่า มีสติ, พึ่งตัวเอง, สังวรตน, แลตื่นรู้
จากนั้น. เฟืองเล็กๆ ที่มั่นคงพอเพียง ก็นำพาขับเคลื่อนชีวิตไปอย่างมีความสุข

< ใช้พอแต่พอใช้ ลูกพ่อไทใช้แค่พอ >
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

Vintage สับถังเก่าๆ ปั่น 1020 กิโล กด Link ข้างล่างครับ
----------------------------------------------------
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=318524
----------------------------------------------------

simon wang เขียน:
ขอบคุณทุก ความเห็นและข้อเสนอแนะ .... จริง ๆแล้วทริปนี้ มีเวลาคิดแค่เดือนเดีอนเดียว พอดูวันแล้ว ว่างถึง 9 วัน
คิดว่าน่าจะไปถึง ถึงแม้ยังไม่เคยขี่ทางใกลเลย เต็มที่ก็ 50 - 60 โลเอง แต่มาอ่านรีวิว หลาย ๆ คน เขาก้ไปถึงกัน
เราต้องไปถึงสิ ว่าแล้วก็เตรียมรถ โดยดูหลัก ๆ ขี่ดี มีจานเล็ก สำหรับขึ้นเขา ก็เอามาเซ็ทระบบน้ำมันใหม่ ก็ใช้ได้แล้ว
เปลี่ยนยางหน้า - หลัง แล้ยางในทั้งหมด โดยใช้ยางบ้าน ๆ เส็นละ 150 +บางใน 50 = 300 บาท **** ขอบอกว่า
ถ้าผมเปลี่ยนเป็นยางแพง ๆ ขอบพับ เบา ๆ ผมคงยางแตก เกิน 10 รอบ เพราะขี่ฝ่าดงกระจกข้างทางที่เป็นเม็ด ๆ เยอะ
มาก แต่นี่ยางอย่างหนา ขี่ฝ่าได้เลย ไป 1020 กม. ไม่มีปัญหาเรื่องยางให้รบกวนเลย

***** ผมเชื่อว่า ทุกคนทำได้ อย่าคิดเยอะ คิดง่าย ๆ ไม่ไหวก็เข็น ง่วงก็นอน มึดก็หาที่พัก เช้าก็มาขี่ใหม่
ถึงแน่นอนคราบ *****
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: independent
Bike: Peugeot
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย C wanchai »

ถ้าชอบก็หามาใช้เลยครับ...
ผมว่าเราชอบของเรา ดูแลหน่อย
วิ่งได้อยู่แล้ว..หาที่เหมาะกับขนาดตัวเรา
ส่งใจช่วยตรับ :lol: :P :arrow:
มองหา..สิ่งใหม่ๆ ให้กับตัวเอง
Sir-Drag
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับข้อมูลเยอะมากๆเลยคับ นั่งอ่านเพลินดีคับ ตอนนี้ก็ได้ มาสมใจแล้วครับ ^^ วันนี้เลยไปซื้อหมวกมาเพื่อพร้อมกับการปั่นออกถนนแล้วค้าบบ
strandyeast
สมาชิก
สมาชิก
Bike: from japan to bangkok

โพสต์ โดย strandyeast »

คุณ Sir-Drag ^^ เอารถมาอวดโฉมหน่อยสิฮะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”