พอดีได้ specialized p3 เป็น single speed อยากเอาไปใส่ ตีนผี ต้องทำอะไรบ้างครับ

ตอบกลับ
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized p3
ตำแหน่ง: ladkabang
ติดต่อ:

พอดีได้ specialized p3 เป็น single speed อยากเอาไปใส่ ตีนผี ต้องทำอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย mr_tor »

หรือต้องซื้ออะไรบ้าง จะได้ซื้อมาถูกจุดหรือใครมีอะไรแนะนำ ก็แนะนำมาได้เลยครับ
พอดีมือใหม่ อยากได้คำแนะนำ ฝากหน่อยครับ และขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ

ปล. ผมไม่มีตัวที่เหมือนในรูป ที่ไว้ยึดตีนตี มันมีอะไหล่พวกนี้ขายไหมครับ เพราะเหมือนจะเอามายึดกับ
ตีนผี
ขอบคุณมากครับ
ไฟล์แนบ
p3-3.jpg (50.48 KiB) เข้าดูแล้ว 1689 ครั้ง
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

Re: พอดีได้ specialized p3 เป็น single speed อยากเอาไปใส่ ตีนผี ต้องทำอะไรบ้างครับ

โพสต์ โดย JoeZircus »

ในรูปมันมีรูใส่ตีนผีอยู่นิครับ :mrgreen:
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: พอดีได้ specialized p3 เป็น single speed อยากเอาไปใส่ ตีนผี ต้องทำอะไรบ้างครับ

JoeZircus เขียน:ในรูปมันมีรูใส่ตีนผีอยู่นิครับ :mrgreen:
ในรูปคือรูปที่ผมหาจากเนต พอดีผมอยากได้ที่ใส่ตีนผีเหมือนในรูป ของผมไม่มีแบบในรูป
เพราะตอนนี้เป็น single speed ครับ แต่อยากไดีที่ใส่ตีนผีเหมือนในรูป แต่ไม่รู้หาที่ไหน
ครับ ใครมีแนะนำหน่อย หรือใครมีคำแนะนำแจ้งมาได้เลยย
รูปประจำตัวสมาชิก
nanonop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: vintage miyabi + dahon+giant

โพสต์ โดย nanonop »

adapter
ไฟล์แนบ
1.jpg (58.06 KiB) เข้าดูแล้ว 1615 ครั้ง
ขอบคุณ Thaimtb และผองเพื่อนเสือทุกท่าน

เพราะรัก จึง ถีบบบบบบ

รักแท้ แพ้เหมากอง
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nanonop เขียน:adapter
ใส่ได้เลยหรือครับ ตัวเท่าไหร่ครับ
VIT-YA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0661459551

โพสต์ โดย VIT-YA »

mr_tor เขียน:
nanonop เขียน:adapter
ใส่ได้เลยหรือครับ ตัวเท่าไหร่ครับ
ใส่ได้เลยครับ / น่าจะไม่เกินร้อยบาท

หรือไม่ก็ใช้เกียร์ดุมไปเลย ไม่เสียบุคลิกของ Fix ด้วย
ลองหาขอ้มูลเพิ่มเติมดูครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=207427
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำที่ดี เดี่ยวลองหาอเดปเตอร์ก่อน เผื่อปั่นไกลๆๆจะได้ไม่หนักเกิน ทุกวันนีปั่นไกลๆๆก็ยัง ok แต่หนักใจ
ตอนขึ้นสะพาน เล่นสะขาโก่ง
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองปรับอัตราทดดูก่อนครับ ถ้าเล่นสตรีทซิงเกิลมันกว่าเยอะครับ เบาด้วย :D
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อยากทราบอัตราทดหน้าหลัง ว่าปั่นไกลๆๆ น่าจะเท่าไหร่ของเดิม หน้า 34T หลัง 16T
แนะนำมาได้เลย เพราะอยากปั่นเบาๆๆ แต่ได้ระยะทางและความเร็วหน่อย
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมใช้32/14ครับ หรือ32/16ก็ได้ครับ อันหลังเบากว่าหน่อย เเต่มันก็ขึ้นอยู่ที่ตัวพี่เองด้วยครับ หนัก/ไม่หนักของเเต่ละคนไม่เท่ากันครับ

ถ้าของเดิมหนักไปต้องลองลดจานหน้าหรือเพิ่มเฟืองหลังครับ :mrgreen:
godzira
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0962742155
Bike: Giant STP, Haro Extreme X3, Tweeter R730

โพสต์ โดย godzira »

P3 มันไม่เอื้อให้ปั่นไกลเลยนะครับจะว่าไปเนี้ยเพราะท่อนั่งมันสั้นมาก ถึงจะชักหลักอานให้สูงขึ้นมันก็ยังไม่น่านั่งปั่นอยู่ดีองศามันออกแบบมาให้ยืนมากกว่านั่ง
แต่ถ้าจะลองเปลี่ยนอัตราทดก็มี 2 อย่างเปลี่ยนหน้าเล็กลง 32/16 หรือเปลี่ยนหลัง 34/18 ก็ได้เหมือนกันครับ แต่ใส่สปีดถ้าไม่มีชุดเกียร์อยู่แล้วมันไม่จบแค่หาอแดปเตอร์มันบานปลายเยอะนะผมว่า :D
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

godzira เขียน:P3 มันไม่เอื้อให้ปั่นไกลเลยนะครับจะว่าไปเนี้ยเพราะท่อนั่งมันสั้นมาก ถึงจะชักหลักอานให้สูงขึ้นมันก็ยังไม่น่านั่งปั่นอยู่ดีองศามันออกแบบมาให้ยืนมากกว่านั่ง
แต่ถ้าจะลองเปลี่ยนอัตราทดก็มี 2 อย่างเปลี่ยนหน้าเล็กลง 32/16 หรือเปลี่ยนหลัง 34/18 ก็ได้เหมือนกันครับ แต่ใส่สปีดถ้าไม่มีชุดเกียร์อยู่แล้วมันไม่จบแค่หาอแดปเตอร์มันบานปลายเยอะนะผมว่า :D
ที่ผมลองปั่น 25 โล ก็เรื่อยๆๆนะครับ แต่อาจจะทำ speed ไม่ค่อยดี เลยจะลองใส่เกียร์ ก็คงหามือสองชุด speed ดูแต่จริงๆๆที่ผมปั่นบ่อยๆๆ ก็ประมาณ 6-7 โล ไปเล่นบาส กระโดดข้ามโน้นข้ามนี้
ก็เพลินดี เดี่ยวลองปรับ จาก 16 ไปเป็น 18 ดูเผื่อเบาลงอีกหน่อย

ใครมีชุดเกียมือสองราคาไม่แรงแจ้งมาหนอ่ย
try it again
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1807748
team: loneliness
Bike: ิblackend โครเมี่ยม-โมลิบดินั่ม
ตำแหน่ง: อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย try it again »

รูปอแดบเตอร์ครับ
ไฟล์แนบ
dropout.1.jpg (88.27 KiB) เข้าดูแล้ว 1348 ครั้ง
dropout.2.jpg (83.91 KiB) เข้าดูแล้ว 1348 ครั้ง
twenty-four only(not20not26)
try it again
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1807748
team: loneliness
Bike: ิblackend โครเมี่ยม-โมลิบดินั่ม
ตำแหน่ง: อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย try it again »

:arrow: เกลียวในรูยึดตีนผี ลองดูแล้ว สภาพมันไม่ค่อยเต็มร้อยครับ เอาไปใช้เดี๋ยวไม่มั่นใจ แนะนำว่าหาอันใหม่ดีกว่า ให้ข้อมูลอีกนิดครับ(อันนี้คุยกับรุ่นพี่คนนึง)อแดบของดาร์ทมอร์ มันเป็นทรงตรง ทำให้ตีนผีที่ยึดแล้วมันยื่นออกมาด้านนอกตัวเฟรมและแนวเฟือง(ให้มองจากทางท้ายรถ)ซึ่งปรกติหูยึดตีนผีจะอยู่ในแนวเดียวกับเฟรม ระยะดึงของตีนผี จะวิ่งจากเฟืองใหญ่ไปเล็กได้ในแนวที่เขาออกแบบมา (ปรับตั้งได้เล็กน้อยจากน็อต2ตัวที่อยู่ในโครงตีนผี) ทีนี้เมื่อแนวหูยึดตีนผียื่นออกมา เพราะความหนาของอแดบทำให้ระยะดึงของตีนผีผิดไป อาจวิ่งได้ไม่ครบเฟือง(ถ้าไม่ใช้ครบทุกเฟืองก็ดีไป) รวมถึงคนปรับแต่งต้องมีฝีมือสักหน่อย(พี่เขาแนะนำตีนผีแบบชาโดว์ มันจะปรับชดเชยได้ง่ายกว่า) :mrgreen:
twenty-four only(not20not26)
mr_tor
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

try it again เขียน::arrow: เกลียวในรูยึดตีนผี ลองดูแล้ว สภาพมันไม่ค่อยเต็มร้อยครับ เอาไปใช้เดี๋ยวไม่มั่นใจ แนะนำว่าหาอันใหม่ดีกว่า ให้ข้อมูลอีกนิดครับ(อันนี้คุยกับรุ่นพี่คนนึง)อแดบของดาร์ทมอร์ มันเป็นทรงตรง ทำให้ตีนผีที่ยึดแล้วมันยื่นออกมาด้านนอกตัวเฟรมและแนวเฟือง(ให้มองจากทางท้ายรถ)ซึ่งปรกติหูยึดตีนผีจะอยู่ในแนวเดียวกับเฟรม ระยะดึงของตีนผี จะวิ่งจากเฟืองใหญ่ไปเล็กได้ในแนวที่เขาออกแบบมา (ปรับตั้งได้เล็กน้อยจากน็อต2ตัวที่อยู่ในโครงตีนผี) ทีนี้เมื่อแนวหูยึดตีนผียื่นออกมา เพราะความหนาของอแดบทำให้ระยะดึงของตีนผีผิดไป อาจวิ่งได้ไม่ครบเฟือง(ถ้าไม่ใช้ครบทุกเฟืองก็ดีไป) รวมถึงคนปรับแต่งต้องมีฝีมือสักหน่อย(พี่เขาแนะนำตีนผีแบบชาโดว์ มันจะปรับชดเชยได้ง่ายกว่า) :mrgreen:
ท่านป๋องนั้นผมขอยืมมาใช้ก่อน เดี่ยวถ้าไม่มีปัญหาขอซื้อต่อแต่ถ้าไม่ work เดี่ยวส่งคืนให้ อิอิอิอิ ตอนนี้ถ้าหาอันใหม่ท่าจะยาก เพราะไม่รู้เอาที่ไหน เวรกรรม ดันจัดตีนผีมาแล้ว ขาด
ตัวนี้ตัวเดียวเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ถ้าไงลองถามเืพื่อนๆๆให้หน่อยเผื่อมีคนใช้ p3
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”