ขอคำแนะนำ ขอดี และข้อเสีย ของ first platinum ครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
seetakbai
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek8900

ขอคำแนะนำ ขอดี และข้อเสีย ของ first platinum ครับ

โพสต์ โดย seetakbai »

ขอคำแนะนำการบำรุงรักษา ด้วยนะขอรับ
:lol: สนใจสั่งจองปลากุเลาตากใบของป้านงเยาว์[/color] ได้ที่นี้เลย 0841996606 ครับ :lol:
csacthnet
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: สุขภาพDไม่มีขายอยากได้ต้องหาเอง/ท่ามกลางป่าภาคเหนือ
Bike: เรือดำน้ำมีล้อตัวถัง เป็น Cannondale Headshok

Re: ขอคำแนะนำ ขอดี และข้อเสีย ของ first platinum ครับ

โพสต์ โดย csacthnet »

อยากรู้เหมือนกันครับขอด้วย :D
PiedPiper
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำ ขอดี และข้อเสีย ของ first platinum ครับ

โพสต์ โดย PiedPiper »

1. light
2. not too expensive
3. Beautiful !!
แต่งรถให้เป็น10 speed Dyna.Sys Talk Click!! >>>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7#p3202087
EDD TITAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 372 3515
team: EDD TITAN
Bike: TREK Marin5
ตำแหน่ง: EDD TITAN อรรถกร คำใส 70/3 ถ.ขุนลุมประพาส ต.จองคำ อ.เมืองแม่ฮ่องสอน จ.แม่ฮ่องสอน 58000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EDD TITAN »

ดี
1. ราคาไม่สูง
2. ออกแบบได้ดี สวย(แล้วแต่สายตาแต่ละคน)
3. น้ำหนักเบา
4. มีล๊อกเอาท์ รีบาวด์
5. มีให้เลือก ดีสเท่านั้น กับ ดิสเบรคก็ได้ หรือวีเบรคก็ได้ รวมกัน

เสีย
1. งานไม่ค่อยเนียน สีไม่ทนไม่หนา (เจอมากับตัวเอง)
2. แกนช๊อคกับกระบอกช๊อกไม่ฟิตเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น หมายความว่า มันคลอนครับ ใส่มา 5-6 ตัว คลอนหมดทุกตัว (บีบเบรคหน้ากับหลังแล้วลองโยกรถไปมาหน้ากับหลังดู)
3. ลูบ ๆคลำ ดูแล้ว ลงเทรคโหด ๆ รับแรงเครียดไม่ไว้แน่ครับ แต่ถ้าทางเรียบซะส่วนมาก อยู่ได้นานจนเบื่อเลยครับ

นึกได้แค่นี้นะครับ
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เต »

ไม่จบ

กิเลสมันไม่จบน่ะครับ เพราะมันยังไม่สุด
thongtester
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-701-6336
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพโตโยต้า
Bike: TREK & MASI
ตำแหน่ง: 1596/676 ม.4 ต.เทพารักษ์ อ.เมือง จ.สมุทรปราการ 10270

โพสต์ โดย thongtester »

เต เขียน:ไม่จบ

กิเลสมันไม่จบน่ะครับ เพราะมันยังไม่สุด

อูยยยย ถ้าจบต้อง FOX RLC ใช่ไหมครับ :mrgreen:
felipe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich : Faith

โพสต์ โดย felipe »

รู้สึกว่าจะใช้งานโหดๆไม่ได้นะครับ ข้างกระบอกโช๊คเขียนไว้ว่าDo not use for free-ride,down-hill,dirt jump,stunt bike สรุป ถ้าจะใช้ให้ทน ขี่ทางเรียบอย่างเดียวมั๊งครับ :D :D :D
@@@@@ แขนเดียวก็ปั่นได้ @@@@@
csacthnet
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: สุขภาพDไม่มีขายอยากได้ต้องหาเอง/ท่ามกลางป่าภาคเหนือ
Bike: เรือดำน้ำมีล้อตัวถัง เป็น Cannondale Headshok

โพสต์ โดย csacthnet »

EDD TITAN เขียน:ดี
1. ราคาไม่สูง
2. ออกแบบได้ดี สวย(แล้วแต่สายตาแต่ละคน)
3. น้ำหนักเบา
4. มีล๊อกเอาท์ รีบาวด์
5. มีให้เลือก ดีสเท่านั้น กับ ดิสเบรคก็ได้ หรือวีเบรคก็ได้ รวมกัน

เสีย
1. งานไม่ค่อยเนียน สีไม่ทนไม่หนา (เจอมากับตัวเอง)
2. แกนช๊อคกับกระบอกช๊อกไม่ฟิตเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น หมายความว่า มันคลอนครับ ใส่มา 5-6 ตัว คลอนหมดทุกตัว (บีบเบรคหน้ากับหลังแล้วลองโยกรถไปมาหน้ากับหลังดู)
3. ลูบ ๆคลำ ดูแล้ว ลงเทรคโหด ๆ รับแรงเครียดไม่ไว้แน่ครับ แต่ถ้าทางเรียบซะส่วนมาก อยู่ได้นานจนเบื่อเลยครับ

นึกได้แค่นี้นะครับ

***ชอบตรงที่บอกว่ารับแรงเครียดไม่ไหวมากครับ สรุปไดว่าถ้าจบต้อง FOX แน่นอน
roadster
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850-77-33-99
team: รั้งท้าย team♦Hat-Yai♦ ♦vice-president♦
Bike: PK-RIPPER / REDLINE

โพสต์ โดย roadster »

แกน คลอน จริง ครับ ... เบรคหน้าไว้ แล้วโยกแฮนด์ดู จะรู้สึกได้เลย
ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน...รั้งท้าย team
montrisoft
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพอุทัยธานี
Bike: wheeler 3900zx

โพสต์ โดย montrisoft »

เอาไว้ใช้ cross country น่าจะได้นะครับผมใช้อยู่ไม่เห็นเป็นอะไรนี่ครับ นิ่มดีด้วย
ข้อเสียก็น่าจะเป็นงานไม่ค่อยเนียน สีหลุดกระเทาะ ลายเป็นสติกเกอร์ไม่ค่อยเนียน
ข้อดี ราคาถูก เติมลมได้ ปรับคอมเพลสชั่นได้ lockout rebound ได้ครับ
ถ้าจะโดด น่าจะต้องตัวอื่นครับพี่น้อง
รัช ประตูน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-336-2601
team: อิสระ ปั่นไปเรื่อยๆ
Bike: trek 3900

โพสต์ โดย รัช ประตูน้ำ »

ผมใช้อยู่ครับ.....เคยขายไปและซื้อคืนมาแล้วเพราะเจอปัญหาเก็บลมไม่อยู่ แต่แก้โดยเปลี่ยนซีลยาง (300 บาท) โดยช่างที่ร้าน Bike Zone แก้ให้ (ห้างอัมรินพลาซ่า ราชดำริ) เขาเทียบซีลกับของโช๊คของ Cannoldale ตัวนึง ขนาดลงตัวพอดีครับ หลังจากนั้นก็ใช้งานได้ปกติ

ตัวนี้เน้นทางเรียบครับ ทางขรุขระก็พอไหว แต่ถ้าลุยหนักๆรับรองพังแน่ๆ
...Ethanol fuel of the future...
BeeR`zA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-0257512
team: -
Bike: MeRiDA HFS 4000+ReD Manitou MrD

โพสต์ โดย BeeR`zA »

เรื่องแกนคลอนตอนแรกก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ คิดว่าอาจจะเป็นบางตัว ลองซื้อมาใช้ได้2อาทิตย์ก็เป็นอย่างที่
พี่ roadster บอกแหละครับมันไม่ฟิตจริงๆ เคยใช้ SID Race09 บีบเบรคแล้วโยก Hand ดูมันก็เป็นนะ
แต่ไม่มากแค่นิดๆ ปัจจุบันใช้ Manitou R7 MRD ก็เป้นเหมือนกันแต่ก็นิดๆเท่านั้น
bongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867470266
Bike: ขอแค่มีล้อ
ตำแหน่ง: 60/2 ม.1 ซ.สุขนิรันดร์ ถ.เจ้าฟ้า ต.วิชิต อ.เมือง ภูเก็ต
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bongza »

จบจริงๆต้อง 80x ไม่ก็ lefty :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”