สมาชิกใหม่ครับ มีคำถามเกี่ยวกับจักรยานทรงแม่บ้านครับ

ตอบกลับ
ทากภูเขาเต่าทางเรียบ
สมาชิก
สมาชิก

สมาชิกใหม่ครับ มีคำถามเกี่ยวกับจักรยานทรงแม่บ้านครับ

โพสต์ โดย ทากภูเขาเต่าทางเรียบ »

คืออยากทราบว่า จักรยานแม่บ้าน ที่มีขายในห้างทั่วๆไป ที่ไม่มีเกียร์
เราสามารถ นำมาใส่เกียร์ได้ไหมครับ ทำให้เป็นรถแบบทัวริ่งมีเกียร์น่ะครับ
อีกข้อหนึ่ง...จักรยานแม่บ้านแบบทัวริ่ง ไม่ต้องนั่งตัวเอียง 45องศา
จะทำให้ขี่ได้ไกลๆ และไม่ปวดหลังใช่หรือไม่ครับ
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

Re: สมาชิกใหม่ครับ มีคำถามเกี่ยวกับจักรยานทรงแม่บ้านครับ

โพสต์ โดย ThoShiRo »

คิดว่าหารถทัวริ่งแฮนด์ตรงมาขี่น่าจะดีกว่านะครับ รถแม่บ้านไม่เหมาะจะใช้ทางไกลครับ ใส่เกียร์ก็ยาก งบบานปลาย
ใช้รถทรงแบบนี้ดีกว่า ถ้าทางเรียบเหมาะมากๆขี่ไกลๆก็สบายๆ

รูปภาพ
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

Re: สมาชิกใหม่ครับ มีคำถามเกี่ยวกับจักรยานทรงแม่บ้านครับ

โพสต์ โดย amaroqe »

หลายคนคิดว่า ถ้าก้มหรือหมอบแล้วมันจะปวดหลัง ~ 8-)
ถ้าเซ็ทรถดีๆมันไม่ปวดหรอกครับ
ถ้าจะเอารถแม่บ้านแบบมีเกียร์ ของlaก็มีมั้ง
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ทากภูเขาเต่าทางเรียบ เขียน:อยากทราบว่า จักรยานแม่บ้าน ที่มีขายในห้างทั่วๆไป ที่ไม่มีเกียร์ เราสามารถ นำมาใส่เกียร์ได้ไหมครับ
ค่อนข้างยุ่งยาก เสียเวลามากในการดัดแปลงและเปลืองค่าใช้จ่ายมากกว่าการหาซื้อจักรยานคันใหม่ที่มีเกียร์อยู่แล้วครับ
ทากภูเขาเต่าทางเรียบ เขียน:อีกข้อหนึ่ง...จักรยานแม่บ้านแบบทัวริ่ง ไม่ต้องนั่งตัวเอียง 45องศาจะทำให้ขี่ได้ไกลๆ และไม่ปวดหลังใช่หรือไม่ครับ
จักรยานแม่บ้านที่ปั่นฯ ในท่านั่งตัวตรง ข้อดีคือไม่ฝืน (นั่งตัวตรงสบายกว่านั่งก้ม) ดีสำหรับผู้ที่มีปัญหาปวดหลังอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว แต่ท่านั่งปั่นฯ แบบตัวตรงทำให้ปั่นฯ เร็วไม่ได้หรือไม่ดีครับ ตัวเราจะปะทะกับลมที่สวนมาอยู่ตลอดเวลาทำให้ปั่นฯ ที่ความเร็วสูงไม่ได้ดีเหมือนกับเสือภูเขาหรือเสือหมอบที่ปั่นฯ ในท่าก้มทำให้ลำตัวไม่ปะทะลม สามารถเร่งความเร็วสูงได้ดีกว่าครับ

จักรยานแม่บ้านหรือ City Bike เหมาะกับการปั่นฯ ระยะทางสั้นๆ เมื่อปั่นฯ ที่ความเร็วสูงไม่ดี การทำระยะทางไกลๆ ก็เป็นเรื่องยากครับ

ส่วนเรื่องความสะเทือน ที่เรารู้สึกเหมือนว่าจักรยานแม่บ้านไม่ค่อยสะเทือนเนื่องจากขนาดยางที่ใช้มักเป็นยางหน้ากว้างขนาดใหญ่ ใช้แรงดันลมต่ำถึงปานกลาง ซึ่งยางแบบนี้สามารถซับแรงสะเทือนได้ดี แต่ก็กินแรง(ปั่นฯ) เหมาะสำหรับการปั่นฯ แบบช้าๆ ความเร็วไม่สูงมากเท่านั้น

ถ้ามองที่ท่านั่งท่านั่งแบบหลังตรงจะทำให้

1. การเฉลี่ยน้ำหนักของจักรยานเป็นแบบน้ำหนักตกที่ล้อหลังมากกว่าล้อหน้า ซึ่งทำให้การควบคุมจักรยานที่ความเร็วสูง ไม่สมดุลย์หรือดีเท่ากับจักรยานที่ปั่นฯ ในท่าก้มซึ่งมีการเฉลี่ยน้ำหนักดีกว่าครับ

2. น้ำหนักตกที่ล้อหลังมากกว่าทำให้ความสะเทือนที่ล้อหลังจะสูงมากกว่าความสะเทือนที่เกิดที่ล้อหน้า ดังนั้นในการปั่นฯ ระยะทางไกลมากๆ จักรยานที่ปั่นฯ ในท่านั่งหลังตรง น้ำหนักตกที่ล้อหลัง จะรู้สึกสะเทือนและเมื่อยล้าร่างกายมากและง่ายกว่าจักรยานที่เฉลี่ยน้ำหนักตกทั้งล้อหน้าและล้อหลังครับ

3. ท่านั่งหลังตรงแรงสะเทือนที่ส่งตรงมาจากล้อหลังจะสามารถส่งไปได้ตลอดแนวกระดูกสันหลังไปถึง หัว ไหล่ แขน และคอครับ ส่วนท่านั่งก้ม(ปั่นฯ)แรงสะเทือนจะส่งผลแค่ทำให้ก้นลอยจากเบาะเท่านั้นเอง
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
bichun@sanook.com
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891480005
team: ไบชุน
Bike: nohave
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bichun@sanook.com »

ปักไว้ :P
ไบชุนvsจักยาน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=376323
โอนเงิน
ไทพานิด 089-2-00062-2 บุญชัย เกาะไพศาล
ทากภูเขาเต่าทางเรียบ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ทากภูเขาเต่าทางเรียบ »

:) ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ครับ
แล้วจะมาถามใหม่ครับ มีอะไรที่ไม่รู้อีกเยอะครับ
มือใหม่จริงๆ อ่านแล้วมึนไปหมด พยายามอ่านตามกระทู้ต่างๆอยู่ครับ
todsutti
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0838953387
Bike: vintage bike
ตำแหน่ง: ถ.บรมราชชนนี กทม.

โพสต์ โดย todsutti »

ชอบครับ :D :D
ultraman13
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0855216869
Bike: DAHON CLASSIC ,NEO BIKE ,CRUE CER, PEUGEOT

โพสต์ โดย ultraman13 »

จักรยาน ผ่าหวาย คลาสสิคแบบนี้ใครชอบบ้างครับ ตามมาดูรายละเอียดนะครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=421704
ไฟล์แนบ
ภาพถ่าย0937.jpg (112.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1699 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”