รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถหน่อยครับ

ตอบกลับ
bigsu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: giant

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถหน่อยครับ

โพสต์ โดย bigsu »

คือผมเป็นสมาชิกใหม่..อยากขอความเห็นเกี่ยวกับรถจักรยานประเภทนี้หน่อยครับ..
....เนื่องจากผมไปเดินเชียงกง เห็นจักรยานคันนี้สวยดีเลยสอบถามคนขาย
คนขายบอกว่าเป็นรถกระโดด ผมเห็นสวยดีก็เลยซื้อมาราคาหมื่นขึ้น ผมว่าแพงนะ
แต่เมื่อเห็นแล้วชอบก็เลยซื้อมาเลย...
...จากการมาศึกษาในเว็บนี้ก็เห็นแต่ลักษณะคล้ายๆกันแต่มันไม่เหมือนซะทีเดียว
เช่น giant stp ก็คนละรุ่น แต่เมื่อหาดูในเว็บก็เจอแต่ในญ๊่ปุ่นก็รุ่นเดียวกันเป็น
giant trails comp
....คำถามคือว่า..รถคันนี้เอามา jump ได้หรือไม่ครับ ถ้าต้องอัพ ควรเพิ่มอะไรบ้าง
ไหนๆซื้อมาหัดเล่นและออกกำลังกายไปในตัวแล้ว ก็อยากให้สนุกไปกับการเล่นครับ..
...รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ และขอขอบคุณทุกท่านไว้ล่วงหน้าเลย
tmb1.jpg (99.44 KiB) เข้าดูแล้ว 1181 ครั้ง
TENCHU
สมาชิก
สมาชิก

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถหน่อยครับ

โพสต์ โดย TENCHU »

I ever saw my friend's Giant trials team,but I don't know this frame :shock: ,I haven't see the detail picture about this frame ,it
look like the old style trials frame ...
This frame 's chainstay is short ,and this frame is small size ,it can jump ,its headtube angle is a little low,biased in favor of trials style .
My friend usually use old trials frame to be street and trials bike for play .
when you can do many actions,you can change some parts opportunely,it will good for you play better,sawadee na :roll:
bigsu
สมาชิก
สมาชิก

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถหน่อยครับ

TENCHU เขียน:I ever saw my friend's Giant trials team,but I don't know this frame :shock: ,I haven't see the detail picture about this frame ,it
look like the old style trials frame ...
This frame 's chainstay is short ,and this frame is small size ,it can jump ,its headtube angle is a little low,biased in favor of trials style .
My friend usually use old trials frame to be street and trials bike for play .
when you can do many actions,you can change some parts opportunely,it will good for you play better,sawadee na :roll:
Thank you so much.
ขอบคุณมากคับ ผมก็ว่ามันเป็นรุ่นเก่าแล้วแต่มันยังอยู่ในสภาพใหม่อยู่ ผมคงต้องหาอุปกรณ์มาปรับเปลี่ยน เพื่อสำหรับเล่นกับมันให้สนุก รถเป็นขนาดไซด์ M
เมื่อผมนั่งคร่อมมันก็ไม่รู้สึกว่ามันคันเล็กนะครับ ถ้ามันสามารถเล่นได้หลากหลายก็คงต้องใช้รถคันนี้ไว้ห้ดหรือฝึกซ้อมในเบื้องต้นก่อน
...ต่อไปต้องเริ่มต้นศึกษาผู้มีประสบการณ์ในห้องนี้ให้มากๆ...ก่อนอื่นผมคงต้องไปหาซื้อหมวกกันน๊อคก่อน ผมเห็นใน youtube แล้วหงายท้องกันบ่อย
ต้องป้องกันไว้ก่อน ลูกๆชอบว่า...ว่าเล่นไม่รู้จักดู...
รูปประจำตัวสมาชิก
hmoo79
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยาน เพื่อสุขภาพหนองคาย (Nongkhai Cycling For Health Club)
Bike: TCR COMPOSITE, GIANT Terrago, JAMIS Trail X1, Progressive FRD830
ตำแหน่ง: เมืองหนองคาย

โพสต์ โดย hmoo79 »

street and trials ของ giant นี่ก็ดูสวยดีนะครับ... :P :P
HS4IXZ
..... "จุดเริ่มต้น..คือเพื่อสุขภาพ" .....
bigsu
สมาชิก
สมาชิก

hmoo79 เขียน:street and trials ของ giant นี่ก็ดูสวยดีนะครับ... :P :P
:P ขอบคุณครับ...ผมเดินเข้าไปร้านเห็นเฟรมแยกชิ้นอยู่ในร้าน คิดไปคิดมาเสียเงินซื้อมาเลย
ตอนนั้นยังไม่ทราบเลยว่ารถประเภทใด คนขายบอกว่า โดด ก็ โดด..
TENCHU
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TENCHU »

the short frame is good for do action,you can play with the other player,than you can see how to do :D
minttomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8654677
Bike: HARO ZerO>>SingleSpeed ,Haro Steel Reserve, Sadio Booster, Radio Griffin, Bianchi, RTS TTR6

โพสต์ โดย minttomo »

เป็นstreet Trial ครับ
เฟรมตัวนี้เคยเห็นแต่ในแคตาล็อค :mrgreen:
หมื่นขึ้น นี่ เท่าไรอะครับ
...แต่ถึงอย่างไร เฟรมนี้ก็ไม่น่าจะมี หรือ มีน้อย ในไทยนะครับ
\\ the shadow does not sway yet. Not over you ...not over me.//
bigsu
สมาชิก
สมาชิก

TENCHU เขียน:the short frame is good for do action,you can play with the other player,than you can see how to do :D
หมายถึง เฟรมสั้นกว่ารุ่นอื่นๆที่เขานิยมกันหรือครับ...แต่ถ้าผมสามารถนำมาเล่นเพื่อฝึกทักษะในเบื้องต้นก็พอได้ใช่ไหมครับ...ชักได้กำลังใจจากคุณ TENCHU แล้วครับ
bigsu
สมาชิก
สมาชิก

minttomo เขียน:เป็นstreet Trial ครับ
เฟรมตัวนี้เคยเห็นแต่ในแคตาล็อค :mrgreen:
หมื่นขึ้น นี่ เท่าไรอะครับ
...แต่ถึงอย่างไร เฟรมนี้ก็ไม่น่าจะมี หรือ มีน้อย ในไทยนะครับ
ใจชื้นขึ้นมาหน่อย เป็น street Trail นี่สามารถเอามาขี่เล่นกับเพื่อนๆได้
หนึ่งหมื่น หนึ่งพันบาทครับ ผมเดินคิดอยู่หลายรอบ ถ้าผมรู้ว่ารุ่นที่เขานิยมกัน
เช่น STP ผมคงไม่ซื้อแล้ว หลังจากซื้อมาก็มาศึกษาในเว็บนี้ ไม่เห็นเหมือน
กับรถที่ผมซื้อมาเลย...แต่ผมก็จะหัดเล่นไปกับคันนี้ก่อนครับ เพราะรู้สึกว่ารถเบามากเลย
และเริ่มชอบเมื่อเข้ามาอ่านในห้องนี้บ่อยๆครับ..
ไฟล์แนบ
trials comp
trials comp
giant1.jpg (61.24 KiB) เข้าดูแล้ว 1076 ครั้ง
minttomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8654677
Bike: HARO ZerO>>SingleSpeed ,Haro Steel Reserve, Sadio Booster, Radio Griffin, Bianchi, RTS TTR6

โพสต์ โดย minttomo »

11,000 ....ผมว่า ตอนนี้ไม่ต้องไปคิดมากเรื่องนี้แล้วครับ
ได้คันนี้มา ผมว่า ใช้ได้ดีระดับนึงเลย เพราะเค้าทำมันมาเป็นรถstreet trialนี่นา
ถ้าจะให้ดี ก็เซอร์วิซพวกจุดหมุน แบริ่งต่างๆซะหน่อย เพราะรถมือ2-3-4 ก็ต้องมีฝืด มีแห้งกันบ้าง

ถ้าอยู่กทม ก็คงต้องไป พระราม8 อะครับ ;)
มีเพื่อนๆพี่ๆ ซ้อมด้วยกัน น่าจะดีกว่า
ลองๆดูในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ 8-)

join your bike.
\\ the shadow does not sway yet. Not over you ...not over me.//
bigsu
สมาชิก
สมาชิก

minttomo เขียน:11,000 ....ผมว่า ตอนนี้ไม่ต้องไปคิดมากเรื่องนี้แล้วครับ
ได้คันนี้มา ผมว่า ใช้ได้ดีระดับนึงเลย เพราะเค้าทำมันมาเป็นรถstreet trialนี่นา
ถ้าจะให้ดี ก็เซอร์วิซพวกจุดหมุน แบริ่งต่างๆซะหน่อย เพราะรถมือ2-3-4 ก็ต้องมีฝืด มีแห้งกันบ้าง

ถ้าอยู่กทม ก็คงต้องไป พระราม8 อะครับ ;)
มีเพื่อนๆพี่ๆ ซ้อมด้วยกัน น่าจะดีกว่า
ลองๆดูในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ 8-)

join your bike.
เรื่องราคาที่ซื้อมาไม่ได้พะวงน่ะคับ...
เรื่องเซอร์วิสก็นั่งๆเช็ดๆถูๆอยู่ครับ...ไว้วันหยุดจะลองแกะเท่าที่พอทำได้ครับ..

ส่วนฝึกซ้อม..คงจะไปไม่ถึงพระราม 8 แน่ครับเพราะบ้านผมอยู่สมุทรปราการ
แต่เห็นแถวๆ ศาลากลางมีวัยรุ่นเล่นกันอยู่บ้างผมคงต้องไปมองๆก่อน..
ขอบคุณครับที่แนะนำ..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”