ทางเท้าและทางจักรยาน ของท่านควรเป็นอย่างไรดีครับ

ผู้ดูแล: sunny

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพเสือพหล"
ที่ทำการ : 66/11 ซ.แข็งขัน 2 พหลโยธิน 64 ต.คูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12130
ประธาน : พล.อ.ต.ธวัชชัย เลื่อนฉวี
ประธานกิตติมศักดิ์ : พล.อ.อ.สุกำพล สุวรรณทัต
ผู้ประสานงาน : sunny
ตอบกลับ
อลงกรณ์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0868669116

ทางเท้าและทางจักรยาน ของท่านควรเป็นอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย อลงกรณ์ »

สวัสดีครับพี่น้องนักปั่นชาว กทม.ทุกท่าน
ผมชื่อนายอลงกรณ์ ถนิมกาญจน์
กระผมเป็นนักศึกษาปริญญาโท สาขาการวางแผนภาคและเมืองมหาบัณฑิต ม.ขอนแก่นครับ
ขณะนี้กำลังอยู่ในช่วงร่างแบบสอบถามการวิจัยเรื่อง แนวทางการออกแบบปรับปรุงทางเท้าและทางจักรยานในเขตเมืองครับ
แต่มีข้อสงสัยอยู่หลายประการ จึงอยากสอบถามความคิดเห็นจากท่านทั้งหลายเกี่ยวกับ ทัศคติในเรื่องทางเท้า และทางจักรยานในปัจจุบัน
ว่าเป็นอย่างไร ต้องการอยากให้มีสิ่งอำนวยความสะดวกอื่นๆไหม หรือว่ามีข้อคิดเห็นอื่นๆอยากจะเล่าให้พี่ๆน้องๆได้ฟัง กระผมก็จักขอบพระคุณยิ่งมา
ณ โอกาศนี้ด้วยครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
LIKIT4236
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898240811
team: ประชานิเวศน์
Bike: KHS

Re: ทางเท้าและทางจักรยาน ของท่านควรเป็นอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย LIKIT4236 »

เรียน คุณ อลงกรณ์ ผมเป็นอีกคนที่ต้องการทางจักรยาน แต่ถ้าในกรุงเทพฯ ผมว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะทางการไม่สนับสนุนพอพวกเราร้องขอก็เงียบหาย และเวลานี้มีคนกลุ่มหนึ่งนำโดยน้าเป็ดกำลังทำการขอรายชื่อผู้สนับสนุนทางจักรยาน
คุณเข้าดูได้ที่ www.thaicyclying.com
รูปประจำตัวสมาชิก
sunny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O-81-3O6-OO55
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เสือพหล
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ตำแหน่ง: พหลโยธิน 64
ติดต่อ:

Re: ทางเท้าและทางจักรยาน ของท่านควรเป็นอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย sunny »

ทางจักรยาน ต้องมีช่องทางชัดเจน
และแค่ตีเส้นอย่างเดียวไม่พอ ต้องมีคันกั้นแยกออกจากทางรถยนต์ด้วยครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวรถยนต์ก็แหลมเข้ามาอยู่ดี
ผมเคยปั่นจักรยานที่ญี่ปุ่นเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว
เขาก็ยังมีอย่างที่ผมว่านี่แหละ ปลอดภัยมาก
ไม่ต้องกลัวทั้งคนและรถจะเข้ามาแจม

แต่บ้านเราอาจป้องกันคนยากหน่อยนะครับ
เรายังขาดวินัยกันอยู่มาก แม้แต่นักจักรยานแบบเราๆนี่ก็เถอะ
คนขับรถยนต์เขาก็คงบ่นเหมือนกันแหละ
บางทีก็ย้อนศรบ้าง ตัดหน้าบ้าง
เห็นที่ญี่ปุ่นเวลาข้ามทางแยกเขาต้องจูงข้ามก้นครับ
เหมือนคนเดินเท้าทั่วไป
ผมเคยเห็นตำรวจญี่ปุ่นจับจักรยานที่ย้อนศรมาแล้วด้วย
ทั้งๆที่ถนนนั้นว่างมาก ก็เลยลักไก่ละมั้ง...โดนซะเลย

ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ก่อนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือพหล”