ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
ก้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฟ้าใส
Bike: s-work M5, tarmac pro

Re: ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

โพสต์ โดย ก้อง »

ผมเป็นบ่อย กระโหลกกลวงมันคลายขันแน่น หาย

ถ้าไม่หายก้อลูกบันได ผมเอาเทปพันเกลียวพันเกลียวลูกบันได ขันให้แน่นก้อหาย

อาการจะเป็นตอนกดหรือยกบันได ถ้าฟรีขาไม่เป็น ลองสังเกตุดูครับ

ส่วนใหญ่เป็นที่จุดนี้
E23SVI 144.0625MHz.
ปั่นจักรยานให้เหงื่อออกตามขุมขน ดีกว่าขี้เกียจแล้วป่วยระทม จนน้ำล้นออกทางตา
TT_GOVERNMENT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gian Talon 2
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานแล้ว มีเสียงดังแก๊กๆ

โพสต์ โดย TT_GOVERNMENT »

^^^

อายจัง ไม่อยากจะบอกว่า กระโหลกกลวง มันคือตรงไหน 55

แต่ก็ขอขอบคุณครับ จะลองค้นหาดู

:mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อ้อ เข้า Google ค้นเจอแล้ว กระโหลกกลวง แต่ยังสงสันเราใช้อะไรขันครับ แล้วขันตรงไหน

:cry: :cry:
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

nik.korthong เขียน:
nik.korthong เขียน:เป็นเหมือนกันทนฟังมาเกือบ 2 เดือนแล้ว เสียงจะดังแกร๊กๆ ทุกๆ 1 รอบของจานหน้าขณะขาจานหน้าฝั่งขวากำลังกดลง
วันนี้เลยถอดหลักอานออกมาทำความสะอาดแล้วเอาวาสลีนป้ายทาหลักอานแล้วสวมเข้าไปใหม่ล๊อคให้แน่น พรุ่งนี้จะออก
ไปทดสอบครับว่าเสียงแกร๊กๆ มันหายไปหรือเปล่า./
ออกไปทดสอบแต่เช้าครับ ยังมีเสียงอยู่แต่เบาไปเยอะครับ ขอบคุณคำแนะนำดีๆ ครับ./

มาต่ออีกหน่อย เมื่อวานเย็นได้ขันน๊อตยึดรางเบาะให้แน่นเข้าไปอีก เช้าวันนี้ทดสอบอีกที คราวนี้เงียบสนิท
สรุปก็คือ อาการมีเสียงแก๊กๆ ของจักรยานผมเป็นที่รัดหลักอานกับขันน๊อตยึดรางเบาะไม่แน่นเท่าที่ควรคงจะ
มาจากการที่ผมได้เปลี่ยนหลักอานเมื่อ 2 เดือนก่อน ขอบคุณสาระดีๆ จาก mtb ที่นำมาบอกกล่าวกันครับ./
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

nik.korthong เขียน:เป็นเหมือนกันทนฟังมาเกือบ 2 เดือนแล้ว เสียงจะดังแกร๊กๆ ทุกๆ 1 รอบของจานหน้าขณะขาจานหน้าฝั่งขวากำลังกดลง
วันนี้เลยถอดหลักอานออกมาทำความสะอาดแล้วเอาวาสลีนป้ายทาหลักอานแล้วสวมเข้าไปใหม่ล๊อคให้แน่น พรุ่งนี้จะออก
ไปทดสอบครับว่าเสียงแกร๊กๆ มันหายไปหรือเปล่า./
ออกไปทดสอบแต่เช้าครับ ยังมีเสียงอยู่แต่เบาไปเยอะครับ ขอบคุณคำแนะนำดีๆ ครับ./

มาต่ออีกหน่อย เมื่อวานเย็นได้ขันน๊อตยึดรางเบาะให้แน่นเข้าไปอีก เช้าวันนี้ทดสอบอีกที คราวนี้เงียบสนิท
สรุปก็คือ อาการมีเสียงแก๊กๆ ของจักรยานผมเป็นที่รัดหลักอานกับขันน๊อตยึดรางเบาะไม่แน่นเท่าที่ควรคงจะ
มาจากการที่ผมได้เปลี่ยนหลักอานเมื่อ 2 เดือนก่อน ขอบคุณสาระดีๆ จาก mtb ที่นำมาบอกกล่าวกันครับ./
ยินดีที่จบปัญหาได้ แต่ไม่รู้ป่านนี้เจ้าของกระทู้จบได้หรือยังหว่า สงสัยงานยุ่ง
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยัง 55

แต่ผมเริ่มคุ้นเคยกับเสียงแล้ว (ตั้งแต่เอารถไปทำมาเมื่อ 4 วันก่อน เสียงมันก็ไม่น่ารำคาญเหมือนตอนแรก)

ส่วนหลักอาน (ตอนแรกผมนึกว่าหลังอาน อิอิ) ผมก็ยังไม่ได้ลองขันน็อตใหม่ เพราะอะไรรู้ไหมครับ เพราะผมมีความไม่กล้า บวกขี้เกียจ กลัวถอด หรือ คลายน็อต แล้วจะ...จะไม่เหมือนเดิม หรือกลัวจะทำไม่เป็น :(

(มันเป็นความคิดที่แย่มากครับ ขอว่าตัวเอง)

.....

ส่วนตอนนี้ผมคิดว่า ถ้าเสียงมันดังขึ้นกว่าตอนนี้ คงยกใส่รถไปร้านจักรยาน ร้านนี้ห่างจากบ้านผมราวๆ 10 กิโล

ยังไงก็ขอขอบคุณมากๆ ครับ :D :D :D
oathzilla
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oathzilla »

จักรยานเสือภูเขารุ่นใหม่ ๆ ส่วนใหญ่จะใช้รัดหลักอานแบบปลดเร็ว คือเป็นบานพับ ไม่ต้องขันน็อต ไม่ต้องใช้เครื่องมือเลย
ถ้าคันที่คุณขี่อยู่ มันเป็นแบบนี้ คุณแค่งัดบานพับมาอีกทางนึง เพื่อให้ชุดรัดหลักอานขยายตัวกว้างขึ้น แค่นี้คุณก็สามารถดึงหลักอาน
ออกจากเฟรมได้ทันที กรณีที่หลักอานไม่มีขีดเลขบอกความสูง ก่อนดึงก็เอาดินสอมาขีดซะหน่อยว่าความสูงเดิมอยู่ตำแหน่งเท่าไหร่

จากนั้นลองเดินเข้าห้องน้ำ ป้ายยาสีฟันใส่นิ้ว แล้วเอามาป้ายด้านในท่อนั่งของเฟรมให้ทั่วแล้วค่อยเสียบหลักอานลงไปจนได้ความสูงที่เราขีดไว้
เล็งเบาะให้ตรงไม่หันซ้ายหันขวา จากนั้นก็พับบานพับของรัดหลักอานให้แน่นเหมือนเดิม
ลองดูไม่น่าเสียหายนะครับ เพื่อน ๆ อุตส่าห์แนะนำและเอาใจช่วยครับ
paitoon2495
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 036524034
team: ชมรมสิงห์บุรี
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย paitoon2495 »

การแก้ไขเสียงดัง ตามที่ oathzilla & ota_hay
ได้แนะนำวิธีการปรับแก้ก็น่าจะ ok ทั้งหมดสำหรับเสียงดัง
ที่เกิดจากหลักอาน แต่การล๊อคของหลักอานบางรุ่น
ใช้แบบน๊อตขันแน่นอย่างเดียว ในบางรุ่นใช้แบบพับเพื่อล๊อค
ให้แน่น แบบรุ่นนี้ผมเคยเจอมาเหมือนกัน คือก่อนพับล๊อคจะต้อง
หมุนเกลียวก่อนพับล๊อค บางครั้งหมุนเกลียวมากไป กดพับล๊อค
ไม่เข้า ต้องคลายออกหนึ่งรอบ เพื่อให้ปลายหางพับล๊อคอยู่ใน
ทิศทางเดิม ซึ่งพับล๊อคได้ตามปกติ แต่อาจจะไม่แน่นพอ ลอง
ใช้ประแจหกเหลี่ยมขันเพิ่มเติมจนแน่น โดยตำแหน่งพับล๊อคยัง
อยู่ในตำแหน่งล๊อคครับ อย่ากลัวและอย่าขี้เกลียด ไม่ทำด้วยตัวเอง
ประสบการณ์ก็จะไม่เกิดกับตัวเราครับ
yut1572
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865771772
Bike: Bianchi Impulso-Belkin Partner
ตำแหน่ง: เสาธงหิน บางใหญ่ จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย yut1572 »

ผม อ่านกระทู้นี้มาหลายรอบแล้ว คือ เจอปัญหาเดียวกัน ซึ่งของผมมีเสียงดังแก๊ก บริเวณจานหน้า เมื่อขาจานอยู่ในตำแหน่ง 13 นาฬิกา ทำไงก็ไม่หาย

ปั่น ๆ ไปแล้วยกก้น เพื่อดูว่า เสียงมาจากหลักอานหรือเปล่า .... ก็ไม่ใช่

สุดท้าย ลงทุนซื้ออุปกรณ์มารื้อขาจานเลย

1. ที่ดูดขาจาน
2. หกเหลี่ยมเบอร์ 8

ถอดจานหน้ามาทำความสะอาด ล้างคราบน้ำมันจากโซ่ ที่ติดกับจานใบเล็กสุด

สุดท้ายประกอบกลับคืน ใช้ หกเหลี่ยวขันน๊อตเพื่อยึดขาจานให้แน่น (โดยเอาหลักอานเก่า ๆ มาต่อขา หกเหลี่ยมตัว L เพื่อเพิ่มแรงขัน ไม่เปลืองแรงดี และมั่นใจในการขันด้วย (ทำทั้งตอนถอด และใส่ขาจาน) สุดท้ายเอาไปปั่น .... เสียงเงียบกริปแล้วครับ

ปล. ผมตั้งข้อสังเกตว่า ทุกท่านที่เกิดปัญหานี้ เกิดจาก ขาจานที่ใช้กระโหลกเหลี่ยม หรือเปล่าครับ ... (ของผมกระโหลกเหลี่ยม)

เรื่องเสียงดังนี้เกิดขึ้นมาเป็นปี ตั้งแต่ซื้อ MTB มาแรก ๆ ใช้ไปแล้ว เสียงดัง เลยเปลี่ยนกระโหลก (ใช้ Stronglight ด้วย) แต่ไม่กี่เดือนเสียงก็มาอีก เลย ปล่อย ๆ ไป เพราะ ไม่น่าจะเป็นอาการเสียของกระโหลกแล้ว ขี่แต่ทางเรียบ ไม่ได้ลุย ไม่ได้ล้ม

ทนจนทนไม่ไหว รื้อ ซะเลย (เพิ่งเคยรื้อครั้งแรกครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”