จะทำหลังคาโรงรถ เลือกวัสดุแบบไหนทำหลังคาดีครับ

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bianchi2516
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0842177793
team: คลองรังสิต
Bike: หมอบ JAVA carbon/หมอบ Pinarello prince / mtb sugar1
ตำแหน่ง: ปทุมธานี

จะทำหลังคาโรงรถ เลือกวัสดุแบบไหนทำหลังคาดีครับ

โพสต์ โดย bianchi2516 »

ไม่รู้ว่าแต่ละวัสดุที่ทำหลังคากัน มีข้อดี-เสียอย่างไร อายุการใช้งาน กำลังตัดสินใจทำหลังคาโรงรถครับ
1.กระเบื้อง ลอนคู่
2.แผ่นโพลี
3.Metal sheet
4.อื่นๆ

รบกวนขอคำแนะนำครับผม
ขอบคุณครับ
:D :D :D
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก....สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม”
[[บริการซ่อม/จำหน่าย/Serviceเครื่องมือแพทย์และอุปกรณ์ไฟฟ้าอิเลคทรอนิกส์
รับผลิตกล่องลัง กล่องกระดาษลูกฟูกทุกประเภท

รับเขียนเว็บไซต์ ออกแบบเว็บไซต์
http://1medicservices.com/
rainforest
ขาประจำ
ขาประจำ
team: chill out biking
Bike: BRONCO SUPERNOVA MTB
ตำแหน่ง: สะพานสูง, กทม

Re: จะทำหลังคาโรงรถ เลือกวัสดุแบบไหนทำหลังคาดีครับ

โพสต์ โดย rainforest »

bianchi2516 เขียน:ไม่รู้ว่าแต่ละวัสดุที่ทำหลังคากัน มีข้อดี-เสียอย่างไร อายุการใช้งาน กำลังตัดสินใจทำหลังคาโรงรถครับ
1.กระเบื้อง ลอนคู่
2.แผ่นโพลี
3.Metal sheet
4.อื่นๆ

รบกวนขอคำแนะนำครับผม
ขอบคุณครับ
:D :D :D
เชียร์กระเบื้องลอนคู่ครับ ด้วยเหตุผลราคา ความทนทาน น้ำหนัก ความง่ายในการติดตั้ง เป็นฉนวนกันความร้อนและ UV ได้ดี ทาสี-เปลี่ยนสีได้ง่ายทั้งด้านบนและล่าง :D
.... chill chill ....
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

Re: จะทำหลังคาโรงรถ เลือกวัสดุแบบไหนทำหลังคาดีครับ

โพสต์ โดย geflame9 »

ต้องถามเจ้าของกระทู้ก่อนครับว่าต้องการอะไร ถ้าแค่ร่มเงาประหยัด รอนคู่คุ้มค่าครับ
แค่เอาสวยงามโปร่งแต่มีอายุการใช้งาน โพลีคาร์บอนเนต ราคาสู่งหน่อย
ส่วน metal sheet คล้ายๆรอนคู่เพราะราคาลงมาเยอะแล้วแต่ที่พบคือกาวชนวนจะหลุดหลังใช้งานสักระยะหนึ่ง
herm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081****397
team: @#$& FAMILY @#$&
Bike: ปั่นได้ทังนั้น
ตำแหน่ง: ภาคใต้ติดมาเลเชืย

โพสต์ โดย herm »

:D ถามก่อน โครงสร้างทำกับอะไร หลังคามันน่าจะขึ้นอยู่กับโครงสร้างด้วยครับ :)
ที่อยู่ @ บ/ช หลังมัย #PM!!!
***โทร 081……###
!!! ขอบคุณ THAIMTB @ เพื่อนสมาชิก !!!
solutions
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๙๑ xx๑๑๙๙๙
team: ไม่ผอมซักที
Bike: SEVEN SOLA29s, PIVOT MACH 429SL, KLEIN Quantum Race LAVA, Trek 920 Touring

โพสต์ โดย solutions »

กำลังทำเหมือนกัน
เลือกหลังคาแบบโปร่งแสง บางๆ แต่ไม่ใช่โพลี่คาร์บอนเนท
กะว่าจะทำตาข่ายชั้นบนห่าง 15ซม. อีกชั้นให้เป็นไม้เถาไม้เลื้อยคลุมหลังคา
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่ร้านหนังสือครับ
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ผมใช้แผ่นอะคิลิค มีหลายสีให้เลือก โปร่งแสง โรงรถไม่มืด .... คุณสมบัติดีกว่าแผ่นโพลีคาร์โบเน็ต แผ่นโพลีใช้ๆไป ขอบจะมีฝุ่นเข้าไปทำให้เป็นดำๆ ตามขอบ ไม่สวยและอายุไม่ยาวนาน .... แผ่นอะคิลิคแพงกว่าแต่ทีเดียวจบครับ .... มาเพิ่มเติม พวกนี้กันร้อนได้ไม่ดีเท่า พวกทึบๆนะครับแต่โปร่งๆมีแสงไม่อึดอัด
แก้ไขล่าสุดโดย อ่อนล้า เมื่อ 03 มิ.ย. 2014, 16:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ผมใช้เมทอลชีท บุฟอยล์ ที่ว่าฟอยล์ล่อน นั่นเป็นของจีนนะครับ ราคาถูกกว่ากันเกินครึ่ง เย็นกว่ากระเบื้องลอนคู่ เพราะเดิมใช้ลอนคู่ ร้อนกว่ากันเยอะ
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
pankawee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 3900 2014
ตำแหน่ง: สุราษฎร์ธานี

โพสต์ โดย pankawee »

แนะนำเป็นเมทัลชีท
ทำไมถึงต้องเมทัลชีท ?
-เบา ราคาถูก ทน
แล้วมีข้อเสียไหม?
- มี!! เสียงขยายตัวจากความร้อนและเสียงจากฝนตก เพราะวัสดุใกล้เคียงสังกะสีรีดลอน มันก็คือๆกัน
แล้วแบบนี้จะทำไงล่ะ?
- ไม่ต้องห่วง เราเลือกชนิดมีฟอยล์หรือฉนวนกันความร้อน ก็จะช่วยดูดซับเสียงได้ระดับนึง ก็โอเคนะ
แล้ววัสดุมุงอื่นล่ะ??
- ลอนคู่ ทน แต่หนักเปลืองโครงสร้าง แผ่นแตกด้วยนะรื้ออกมาไม่ระวังแตกได้นะ(กรณีใช้ ป แบบเจาะแผ่น แต่ถ้า ป แบบรั้ง ใช้ 2 ตัว ต่อแผ่น จะลดการเสี่ยงแตกจากการรื้อกระเบื้อง

- ว่ากันต่อ...แผ่นโพลี่ สวยงามแจ่มแมวเลยหละ แต่ แพง!!! และตากแดดนานๆมันจะกรอบและผุ ลักษณะคล้ายๆ ฟิวเจอบอดวางตากฝนตากแดดแล้วมันพรุนๆ

สรุป ผมแนะนำเมทัลชีทชนิดมีฉนวน!! ประหยัดสุดแล้วครับ อยู่กันยาวๆ

วัสดุอื่นก็ตามผมอธิบาย ผิดถูกอย่างไร ให้ท่านอื่นเสริมได้ครับ
Line id pankawee
อย่าไปยึดติดกับวัตถุราคาแพงๆมาก เพราะเราแค่ออกกำลังกาย
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

เมทัล
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
rainforest
ขาประจำ
ขาประจำ
team: chill out biking
Bike: BRONCO SUPERNOVA MTB
ตำแหน่ง: สะพานสูง, กทม

โพสต์ โดย rainforest »

solutions เขียน:กำลังทำเหมือนกัน
เลือกหลังคาแบบโปร่งแสง บางๆ แต่ไม่ใช่โพลี่คาร์บอนเนท
กะว่าจะทำตาข่ายชั้นบนห่าง 15ซม. อีกชั้นให้เป็นไม้เถาไม้เลื้อยคลุมหลังคา
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่ร้านหนังสือครับ

ผมใช้กระเบื้องโปร่งแสงตราช้างคล้ายๆอันนี้ ทำกันสาด ใช้ไปปีกว่าๆสีเปลี่ยนจากสีชาอ่อน เป็นเขียวอ่อน วิศกรของผู้ผลืต (สยามไฟเบอร์กลาส) มาดู และส่งแผ่นชุดใหม่มา claim ให้ ผ่านไปอีกปีกว่าๆ ก็เริ่มเพี้ยนเป็นสีเขียวอีกแล้ว สรุปแล้ว ดูสวยดีแต่วัศดุในการผลิตคงไม่ทนทานกับแดดร้อนจัดๆแบบบ้านเรามั้งครับ :roll:
.... chill chill ....
uten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932169797
team: ลุ่มน้ำวัง
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: บ.ไทยน้ำทิพย์จำกัด 76 ม1 ถนนลำปางเชียงใหม่ ต.ปงแสนทอง อ.เมืองลำปาง จ.ลำปาง 52100

โพสต์ โดย uten »

ข้อดีของแต่ละประเภทครับ.
1.ลอนคู่แข็งแรงอายุการใช้งานยาวนาน10ปีขึ้นไป ราคาไม่แพงมาก/ค่าโครงสร้างแพงกว่าชนิดอื่น/สวยงามปลานกลางมีสีให้เลือกคงทนถาวร
2.เมทัลชีลแข็งแรงอายุการใช้งานไม่เกิน5ปีสีเริ่มลอกน้องสนิมตามมา/ค่าโครงสร้างถูกกว่าลอนคู่/สวยงามมีสีให้เลือก/เสียงดังเวลาฝนตก
3.แผ่นโพลีไม่แข็งแรงอายุการใช้งานสั้นไม่เกิน3ปีต้องเปลี่นใหม่/ค่าโครงสร้างถูก/สวยงามมีสีให้เลือก
เสือหลงป่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-1785576
team: อิสระ-บุรี, มวกเหล็กไบค์คลับ (BMC)
Bike: ตราจระเข้, Marida matts40(เหลือแต่เฟรม), Specialized M5 2009
ตำแหน่ง: อ.หนองแค จ.สระบุรี

โพสต์ โดย เสือหลงป่า »

ส่วนตัวชอบ Metal sheet ครับ
๑.ราคาไม่แพง ขึ้นอยู่กับความหนา
๒.เลือกสีได้ และสามารถเจาะเพื่อใส่แผ่นโปร่งแสงได้
๓.ความยาวสามารถสั้งได้ตามขนาดโครงสร้าง แต่ความกว้างมีมาตรฐานอยู่แล้ว
๔.เลือกชนิดลอนได้ว่าชอบแบบไหน
๕.ถ้าต้องการให้ส่วนปลายของอาคารมีความโค้งก็สามารถสั้งได้
๖.มะพร้าวตกใส่ไม่แตก และรถที่จอดอยู่ไม่เสียหาย ถ้าบุบไม่ต้องเปลี่ยนสามารถเคาะให้คืนตัวได้
ข้อเสีย
แดดร้อนจะมีเสียงการขยายตัว
ฝนตกจะเสียงดัง แต่รถที่จอดอยู่ไม่มีหูนิ อิอิ(แก้ไขได้โดยการติดฉนวนจะลดได้เยอะเลย)
OooO...ขวัญใจน้องน่องนิ่ม...mOO'm
>> ถึงจะสูงถึงจะหนาวก็เท่านั้น ฉันก็ไม่หวั่นแม้จะสูงเท่าไร ป่ายปืนขึ้นไปให้ถึง จะไปให้สุดฟ้า<<
>>จะไกลสักเพียงไหนไม่เคยจะหวันไหวฉันจะเอื้อมคว้ามา จะไปให้สุดปลายฟ้า เหยียบฝัน คว้าลงมา<<
KittySP
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย KittySP »

เมทัลชีทครับ กำหนดให้ใช้ของ bluescope
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”