ชุดล้อหมอบใส่กับเฟรมไฮบริดได้ไหม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPT Bicycle Club || Pathumthani
Bike: Specialized || Hummer || TrinX

ชุดล้อหมอบใส่กับเฟรมไฮบริดได้ไหม

โพสต์ โดย umar8946 »

ตอนนี้ใช้จักรยาน Hummer อยู่ครับ แบบมีโช๊คหน้า(เรียกว่าไฮบริดรึเปล่า?)
ล้อ 700C
ตอนนี้ใช้ยาง 700x35C ครับ
อยากจะเปลี่ยนทั้งล้อและดุม หน้าหลังเลย
เห็นในบอร์ดนี้มีขายล้อหมอมาเรื่อยๆ ราาไม่สูงมาก
เลยสนใจอ่ะครับ แต่ไม่มั่นใจว่าจะใส่กันได้ไหม
ความยาวของแกนล้อจะเท่ากันไหม(ของหมอบ กับ ไฮบริดเนี่ย)

เเล้วมีล้อพร้อมดุมตัวไหนเเนะนำบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ทำในสิ่งที่ชอบ || ใช้ในสิ่งที่รัก || ยิ้มแย้มให้คนรอบข้าง
Monmonday
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0925252197
Bike: Klien Q Lite elite, Dogma 65.1

Re: ชุดล้อหมอบใส่กับเฟรมไฮบริดได้ไหม

โพสต์ โดย Monmonday »

ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

Re: ชุดล้อหมอบใส่กับเฟรมไฮบริดได้ไหม

โพสต์ โดย IDragon »

เข้าใจว่าดุมไฮบริดส่วนใหญ่จะเป็นดุมเสือภูเขา เอาให้ชัวร์ก็วัดดูดีกว่าครับ
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPT Bicycle Club || Pathumthani
Bike: Specialized || Hummer || TrinX

วิิธีวัด ต้องวัดตรงส่วนไหนอ่ะครับ
แล้วปกติแล้วหมอบค่าเป็นเท่าไร ภูเขา/ไฮบริดเป็นเท่าไร
อีกอย่างคือขอบเบรกน่าจะตำแหน่งใกล้เคียงกันป้าว

ขอบคุณครับ
ทำในสิ่งที่ชอบ || ใช้ในสิ่งที่รัก || ยิ้มแย้มให้คนรอบข้าง
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ข้อแรกครับ
เสือ Spectrum เขียน:หมายถึงขนาดดุมของเสือภูเขาเทียบกับเสือหมอบหรือระยะห่างระหว่างล้อที่เรียกว่า WheelBase ครับ

ขนาดดุมนี่ล้อหน้าเท่ากันทั้งเสือภูเขาและเสือหมอบครับ = 100 มม.

ส่วนล้อหลังเสือภูเขาจะกว้างกว่าคือเท่ากับ 135 มม. ส่วนเสือหมอบเท่ากับ 130 มม.ครับ ดุมเสือหมอบจะเหมาะสำหรับการใช้งานบนทางเรียบ ส่วนดุมเสือภูเขาก็ทนทานสำหรับงานทางวิบากครับ

ถ้าจะแปลงดุมเสือหมอบใส่ดุมเสือภูเขาก็ต้องหาแกนปลดพร้อมหลอดของเสือภูเขามาเปลี่ยนใส่ + เสริมแหวนข้างละ 2.5 มม. ครับ หรือในกรณีเฟรมเสือภูเขาเป็นเฟรมรุ่นเก่าที่ตะเกียบหลังกว้าง 130 มม. (รถ 21 เกียร์) ก็ใส่ได้เลยโดยไม่ต้องดัดแปลงอะไรครับ

ส่วน WheelBase หรือระยะจากดุมล้อหน้าถึงดุมล้อหลัง เสือหมอบมักจะสั้นกว่าเสือภูเขาครับแต่มีความแตกต่างกันไปแล้วแต่ยี่ห้อรถครับ
ข้อสอง เข้าใจว่าถามวงล้อนะ วงล้อ 700c มีขนาดวงเท่ากับล้อ 29 นิ้วครับ :mrgreen: :mrgreen:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
epinephrine
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Tachyon 4.0 2013, Specialized Hardrock 2008

โพสต์ โดย epinephrine »

ถ้าตัวล้อเลยก็ได้ครับ ของผมก็ใส่ล้อหมอบอยู่ แต่ใช้ดุมเดิม

ล้อเก่าหมดสภาพ --"
umar8946
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้หาได้เเล้ว แต่ยังไม่ได้ลองใส่

ได้เป็นล้อเดิมของ Bianchi RomaIII
เป็นดุม Acera
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”