กฎเหล็ก ประจำกลุ่ม ของชาวทัร์ริ่ง ในการเดินทางไกล

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

Re: กฎเหล็ก ประจำกลุ่ม ของชาวทัร์ริ่ง ในการเดินทางไกล

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

Imo เขียน:มีกฎเหล็กเพิ่ม อีกข้อแล้ว จากพี่ เหนียวครับ
ใครอยากขอ วีซา ผ่าน ทุกทริป ต้อง ให้คุณ ผบ ทำประกันชีวิตให้ ( ต้องเขียนไว้ด้วยว่า มอบให้คุณ๓รรยา สุดที่รัก ทุกบาททุกสตางค์)
ถั่วต้มครับ...แต่ชอบตรงทุกบาททุกสตางค์เนี่ยแหละครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: กฎเหล็ก ประจำกลุ่ม ของชาวทัร์ริ่ง ในการเดินทางไกล

โพสต์ โดย Imo »

กฎเหล็กประจำกลุ่มอีกข้อหนึ่ง "ห้ามวีน" อย่างไงก็คุยกันได้ เวลาเพื่อนผม วีน ที่ไหร่ บรรยากาศเสีย ปั่นไม่สนุกเลย
คิดเสียว่า ตูก็ไม่รู้นิหว่า ปั่นหาประสพการณ์ เดียวออกทริปบ่อยๆ ก็เข้าใจเอง
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

Imo เขียน:กฎเหล็กประจำกลุ่มอีกข้อหนึ่ง "ห้ามวีน" อย่างไงก็คุยกันได้ เวลาเพื่อนผม วีน ที่ไหร่ บรรยากาศเสีย ปั่นไม่สนุกเลย
คิดเสียว่า ตูก็ไม่รู้นิหว่า ปั่นหาประสพการณ์ เดียวออกทริปบ่อยๆ ก็เข้าใจเอง
ใช่ครับถูกต้องครับ ต้องใช้ความเข้าใจกันไม่งั้นปั่นไม่สนุก
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

กฎเหล็กของผม (อย่าไปปนกะของกลุ่มนะครับ :? )
ไม่ให้ดื่ม ไม่ไป

ไม่ไป ครับ ไม่ต้องมาง้อ
:lol: :lol: :lol:
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

สส เขียน:กฎเหล็กของผม (อย่าไปปนกะของกลุ่มนะครับ :? )

น้า สส เอาซะฮาเลยน๊ะเนี่ยะ.......... :lol: :lol: :lol:
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

สส เขียน:กฎเหล็กของผม (อย่าไปปนกะของกลุ่มนะครับ :? )

:lol: :lol: :lol: อยู่ใกล้.ๆ.จะยืนให้สักหนึ่งกรึบเลย..(ล้อกันเล่นนะครับ..ท่านผู้ชม.อย่างคิดอะไรมาก..)..

ลุงศักดิ์
ไฟล์แนบ
SAM_1694 (Small).JPG
SAM_1694 (Small).JPG (37.15 KiB) เข้าดูแล้ว 456 ครั้ง
เสืออ้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1936-6000
team: ปั่นคนเดียว-ปั่นดูนก--ปั่นสำรวจทาง-ปั่นแบบTomahwak Axe
Bike: ปั่นหาเหล็ก มาตีมีด ตีขวาน เย็บหนังปลอกมีดขวาน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสืออ้อย »

ไปคนเดียวไม่รู้จะไปกดกับใคร

เลยไปกดข้างทางตอนเย็นๆ ๑๐๐กม/สามกระป๋อง ในท้องมีแต่ กรด
สรุปทริปเกริงกะเวีย ปี2556 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=682347
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ก่อนปั่นไปด้วยกัน ระยะทางมันไกล เรา มีข้อตกลงกันหน่อยนะ
ทำไมต้องมี ขอตกลง งื่อนไข เยอะแยะ น่าเบื่อ
เงื่อนไข อะไร ไม่เอา ต่างคนต่างปั่นก็ถึงเอง ไม่ชอบ ข้อบังคับ จุกจิก
ข้อบังคับ อะไร ไม่มีอะไรแน่นอนหรอก เดียวเจอก็รู้เอง ตั้งกฎกติกา อยู่นั้น
กฎเกณท์ กฎระเบียบ กฎหมาย มีไว้เพื่อความปลอดภัยครับ
แค่คำว่า กฎ มีไว้ในใจหน่อยก็น่าจะไม่รบกวนการปั่นนะ จะได้ปั่นกันสนุกสนาน ปลอดภัยตลอดเส้นทาง
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

Imo เขียน:ก่อนปั่นไปด้วยกัน ระยะทางมันไกล เรา มีข้อตกลงกันหน่อยนะ
ทำไมต้องมี ขอตกลง งื่อนไข เยอะแยะ น่าเบื่อ
เงื่อนไข อะไร ไม่เอา ต่างคนต่างปั่นก็ถึงเอง ไม่ชอบ ข้อบังคับ จุกจิก
ข้อบังคับ อะไร ไม่มีอะไรแน่นอนหรอก เดียวเจอก็รู้เอง ตั้งกฎกติกา อยู่นั้น
กฎเกณท์ กฎระเบียบ กฎหมาย มีไว้เพื่อความปลอดภัยครับ
แค่คำว่า กฎ มีไว้ในใจหน่อยก็น่าจะไม่รบกวนการปั่นนะ จะได้ปั่นกันสนุกสนาน ปลอดภัยตลอดเส้นทาง

ใช่เรยคร๊าบบบ........ สำหรับผมแล้ว กฎ มีใว้ เพื่อป้องกันการ ตาย ของ ตนเอง และ ทีม ที่ร่วมทางกันไปครับ.....

ผมขอเป็นตัวแทนของ ตีนถีบ และชาวจักรยานหลาย ๆ ท่าน ในการขอบคุณกระทู้ดี ๆ และมีแง่คิด ของคุณ Imo มากน๊ะครับ .... ขอบคุณครับ........ :P :mrgreen: :mrgreen:
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยินดีครับ คุณ ต้อง กระทู้นี้ตั้งจากประสบการณ์จริง จากการปั่น ออกทริปทางไกล ครั้งแรกในชิวิต ต่างคนต่างพรรษา สมาชิกใหม่ไม่รู้ สมาชิกเก่าคอยแนะนำ ให้ข้อมูล ก็ไปกันได้ครับ จบทริปอย่างปลอดภัยถ้วนหน้า
mk_noo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898564464
team: วัดสิงห์ -4 สายน้ำ
Bike: Bianchi -Merida-Surly-Giant(ทัวริ่ง) Lamborghini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mk_noo »

ไปกับคนที่เคยปั่นด้วยกัน ไม่ต้องมีกฏกติกาอะไร. เพราะรู้ใจ รู้ขา ไม่มีหัวหน้าทีม ทุกคนเสมอเท่ากัน จะทำอะไรอาหือกัน เกิดปัญหาช่วยกันแก้. ไม่ทิ้งเพื่อน ไปถึงเป้าหมายพร้อมกัน. เพราะก่อนไปเราหาข้อมูลในเส้นทางที่จะไป. กำหนดระยะทางให้เหมาะสมไม่ไกลมากเกินไป. แล้วก็สนุกกับการท่องเที่ยว
เคยปั่นกับกลุ่มใหญ่. กติกาเยอะแยะ คอยควบคุมจนหงุดหงิด. เช่นห้ามแซงหัวลากตอนขึ้นเนิน. ช่วงหลังเลยปลีกตัว ไปกับคนที่รู้ใจ. สบายใจกว่า
maddog
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891504837
team: DHC
Bike: SOLU
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maddog »

ผมใช้กฎข้อเดียวครับ :shock:

SAFTY FIRST

ประยุกต์ใช้ได้กับทุกสถานการณ์ และทุกข้อจำกัดครับ :lol: :lol: :lol:
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

tse5601 เขียน:อย่าเรียกว่า กฏเหล็ก เลยฟังดูเครียดไปหน่อย :D เอาเป็นว่า มันขึ้นอยู่กับความเห็น และความชื่นชอบที่แตกต่างกัน ยกตัวอย่างของผม เช่น........ ผมจะไม่เข้า เส้นทางลัด(ที่ผมไม่มั่นใจ และไม่เคยเข้าไป) เพราะการเข้าไปหลงในทางลัด มันเสียเวลา และต้องคอยจอดถามทางตลอดเวลา บางครั้ง ไม่มีคนให้ถาม :lol: ส่วนตัวผมนิยม ถนนใหญ่ เส้นทางหลัก เพราะ 1. จักรยานมีปัญหา หากแก้ไข ไม่ได้ ยังพอเรียก แท็กซี่ สามล้อ หรือโบกรถ อะไรที่พอจะช่วยเราได้ 2.จุดแวะพัก เช่น ร้านค้าขายน้ำ ขายลูกอม ขายยา รวมไปถึงห้องน้ำ ห้องสุขา หากไปถนนสายหลัก แล้วส่วนนี้จะไม่มีปัญหา 3. คุณภาพของพื้นผิวถนนสายหลัก ก็ต้องได้รับการดูแล มากกว่าถนนสายรองเป็นธรรมดา เป็นความเห็นส่วนตัวเล็ก ๆน้อย ๆ นะครับแชร์ให้แลกเปลี่ยน กัน 8-)
เห็นว่าไม่เสี่ยงกับการเจอเจ้าถิ่นสี่ขาดุๆ ที่แบบเอาจริงกัดจริงด้วย
ขวด

The Power Of Slow Ride
jairuk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized แก่ๆ

โพสต์ โดย jairuk »

737 เขียน:ขอเรียกว่ากติกา มากกว่า
1. พูดคุยเส้นทาง ให้เคลียร์ก่อนออกเดินทาง ในตอนเช้าของแต่ละวัน
2. ไม่แตกกลุ่ม หรือปั่นแบบข้ามาคนเดียว ไม่สนใจสมาชิกในกลุ่ม โดยเฉพาะเวลาใกล้เย็น ใครแรงดีนำไปไกลก็ต้องชลอเพื่อคอยเพื่อ กันหลงทางกัน ถ้าทราบว่าตัวเองแรงดี ช่วยแบกสัมภาระเครื่องครัวและอาหาร
3. ถ้ามีเพื่อนในกลุ่มเกิดอุบัติเหตุ รถล้มตอนลงเนิน ยางรั่ว หยุดคอยกัน และช่วยกันซ่อม
4. สมาชิกมีโรคประจำตัว ต้องแจ้งกันด้วย จะได้มีเพื่อนคอยปั่นเป็นเพื่อนอยู่อย่างน้อย 1 คนเสมอ เวลาฉุกเฉินจะได้ช่วยทัน และแจ้งเรื่องยาประจำตัวด้วยจะดีมาก
5. เรื่องการแตกกลุ่ม เป็นธรรมดาของกำลังของแต่ละสมาชิก โดยอาจจะมี 2 กลุ่ม กลุ่มแรง หัวขบวน กับกลุ่มท้ายขบวน หัวหน้ากลุ่มควรแบ่งหน้าที่ เช่นใครถึงก่อน สำรวจพื้นที่ ติดต่อที่พัก
.........แก่นแท้แห่งมิตรภาพบนหลังอาน.......
NONAME TEAM "ปั่นยี่ กินร้อย"
เสือวงศ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896006509
team: พฤษา 1
Bike: SIRIUS MOUNTAIN
ตำแหน่ง: ปทุมธานี 12150

โพสต์ โดย เสือวงศ์ »

ความปลอดภัยต้องมาเป็นลำดับแรก ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”