อยากได้ล้อ Hybrid 700C แทนของเดิมครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
epinephrine
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Tachyon 4.0 2013, Specialized Hardrock 2008

อยากได้ล้อ Hybrid 700C แทนของเดิมครับ

โพสต์ โดย epinephrine »

ตอนนี้ตัว Hybrid ผมใช้ GT Tachyon 4.0 ติดตะแกรงหลัง กระเป๋าข้างสองใบโหลดของไว้พอควร

หลังจากเมื่อเกือบสองเดือนก่อนตกหลุมล้อคดไปหนึ่งครับ ดัดไปก็เป็นอีก นี่ครั้งที่สามแล้ว

ล้อที่ใช้ปัจจุบันเป็นล้อติดรถ ยาง 700x32 Alex ACE 17 double wall with CNC sides 28 Hole F 32 R Hole

ทุกวันนี้ขี่ในกรุงเทพ เส้นทางประจำงามวงศ์วาน ไป-กลับโรงพยาบาลรามา
เส้นอื่นๆ ก็ไปงามวงศ์วาน-ลาดกระบัง สยามสแควร์ ถนนที่ผ่านบ่อยๆ ก็เส้นคลองประปา บางซื่อ บางโพ กรุงเทพ-นนท์ รัชดา พระราม 9 เพชรบุรี
สภาพถนน ก็เลวร้ายมากพอควร หลุม เนิน ปะทางตลอด ฝาท่อ ฯฯ

ใจคิดว่าไม่อยากเปลี่ยนใหม่ แต่ก็มีแต่คนแนะว่าควรเปลี่ยน อยากขอคำแนะนำครับ ว่าถ้าจะเปลี่ยน ควรเป็นอย่างไร หรือถ้ามีรุ่นไหนแนะนำ รบกวนด้วยครับ

ในอนาคต จะติดตะแกรงหน้าเพิ่มด้วย ใช้เป็นทัวริ่งเต็มตัว อยากเผื่อไว้เลย

ขอบคุณฮะ
ปู๊น ปู๊น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-658-705x
team: Relax Bike Club
Bike: Pinarello Marvel / Cervelo Soloist / Koga Crossracer / Koga miyata Touring / Louis Garneau / Specialized Transition Pro TT

Re: อยากได้ล้อ Hybrid 700C แทนของเดิมครับ

โพสต์ โดย ปู๊น ปู๊น »

ผมใช้ shimano R500 กับรถทัวริ่งทั้งสองคันความลื่น ไหล อยู่ในเกณฑ์รับได้ แต่ความทนทานนี่สิต้องยอมยกให้ ทั้งหลุม ทั้งรอยต่อถนน รวมทั้งทางขรุขระลูกรังก็เอาอยู่ กลับมาแต่ละทริปล้อไม่เคยมีปัญหา อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมใส่กับยางตั้งแต่ 23 จนถึง 32ครับสบาย ๆ ขึ้นอยู่กับเส้นทาง กทม.จากอ่อนนุชไปสีลมผมใช้ยาง 25 ทำความเร็วได้ ไม่เล็กเกิน สัมภาระไม่มาก แต่ถ้าออกทริปไกล ๆ ผมใช้ 28 เพราะของมีน้ำหนักมากขึ้น
Time do not wait you
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

Re: อยากได้ล้อ Hybrid 700C แทนของเดิมครับ

โพสต์ โดย IDragon »

เป็นดุมเสือภูเขารึเปล่าครับ อาจต้องสั่งประกอบ ถ้าประกอบใหม่ก็ทำเป็นล้อ 36 ซี่หน้า-หลังไปเลย จะทนกว่าและรับน้ำหนักได้ดีกว่า
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
GoodAfterNooN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย GoodAfterNooN »

ปู๊น ปู๊น เขียน:ผมใช้ shimano R500 กับรถทัวริ่งทั้งสองคันความลื่น ไหล อยู่ในเกณฑ์รับได้ แต่ความทนทานนี่สิต้องยอมยกให้ ทั้งหลุม ทั้งรอยต่อถนน รวมทั้งทางขรุขระลูกรังก็เอาอยู่ กลับมาแต่ละทริปล้อไม่เคยมีปัญหา อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมใส่กับยางตั้งแต่ 23 จนถึง 32ครับสบาย ๆ ขึ้นอยู่กับเส้นทาง กทม.จากอ่อนนุชไปสีลมผมใช้ยาง 25 ทำความเร็วได้ ไม่เล็กเกิน สัมภาระไม่มาก แต่ถ้าออกทริปไกล ๆ ผมใช้ 28 เพราะของมีน้ำหนักมากขึ้น
เชียร์ R500 อีกเสียงครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

Zengli กับ Zhili ครับ วงเปล่าไม่เกินสี่ร้อย ที่ร้านเจริญวัฒนา กับ ชาญเจริญยนต์ เป็นวงล้อชั่นเดียว

ส่วนวิธีไม่ให้ล้องออีกเลย แม้ปะทะอุปสรรคต่างๆ ร้านชาญเจริญยนต์จะบอกเองครับ
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ใจคิดว่าไม่อยากเปลี่ยนใหม่
ตามใจตัวเองดีที่สุดครับ ถ้าล้อยังทำงานดี และใจชอบ ก็ใช้ไปก่อน จนต้องเปลี่ยนหรือเบื่อครับ ถึงตอนนั้นไม่สายแน่นอนครับ และอาจจะมีล้อดีๆให้เลือกมากรุ่นขึ้นอีก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”