ช่วยแนะนำถุงมือกับผ้าพันแฮนด์สำหรับทัวร์ริ่งด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nutkan
สมาชิก
สมาชิก
team: Evangelion
Bike: bridgestone roadman Eva-01 Test Type

ช่วยแนะนำถุงมือกับผ้าพันแฮนด์สำหรับทัวร์ริ่งด้วยครับ

โพสต์ โดย nutkan »

ผมใช้แล้วมีปัญหาเรื่องตามหัวข้อเลยครับ ปั่นนานๆ เจ็บมือมากถุงมือมันไม่เวอร์กเลย แล้วผ้าพันแฮนด์นี่ใช้ของ warpzone แข็งมาก กรอบเร็วด้วยครับ เลยอยากให้เพื่อนๆ นักปั่นแนะนำด้วยครับ
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: ช่วยแนะนำถุงมือกับผ้าพันแฮนด์สำหรับทัวร์ริ่งด้วยครับ

โพสต์ โดย Ryan_c »

มันคงไม่มีถุงมือ หรือผ้าพันแฮนด์เฉพาะทาง สำหรับทัวริ่งนะครับ เท่าที่พอทราบ บางท่านก็ใช้ของ Brooks บางท่านก็ใช้แบบอื่นๆ ตามความถนัดของแต่ละคนมากกว่า
ถุงมือ ผมว่าดูแบบที่บริเวณฝ่ามือ มี Gel pad รองรับหนาๆหน่อย ถ้าต้องการนุ่มๆ แต่บางคนก็ไม่ชอบ อย่างไรก็ดี ควรดูว่าการตัดเย็บถุงมือ บริเวณฝ่ามือ ไม่ควรมีรอยเย็บต่อกัน เพราะจะเป็นส่วนที่ทำให้เจ็บ เวลามีการกดทับครับ

พอดีผมใช้แฮนด์ตรง เลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องผ้าพันแฮนด์หมอบครับ บางคนลองผิดลองถูกหลายๆแบบ กว่าจะเจอแบบที่ชอบครับ :mrgreen:
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำถุงมือกับผ้าพันแฮนด์สำหรับทัวร์ริ่งด้วยครับ

โพสต์ โดย somyorcht »

เจ็บจากสาเหตุอื่นรึเปล่า :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ข้อมูล-รายละเอียด ค่อนข้างน้อยครับ

แนะนำว่าค่อยๆ หาสาเหตุที่ชัดเจนให้ได้ก่อน ยกตัวอย่างเช่น การ Set รถ/ Size รถ

ขนาดรถและระยะเอื้อมหรือ Cockpit มีส่วนสัมพันธ์กับการปั่นฯ ระยะยาวโดยเฉพาะเรื่องการเจ็บฝ่ามือโดยตรง ถ้าสาเหตุมาจากเรื่องนี้ไปแก้ที่ผ้าพันแฮนด์-ถุงมือ บางทีก็อาจจะแก้แล้วไม่หายจากอาการเจ็บครับ

ช่วงรถที่สั้นไปหรือยาวไปทำให้การเฉลี่ยน้ำหนักไปตกที่หน้ารถหรือหลังรถมากกว่าปรกติ สังเกตุได้จากเวลาเรานั่งอยู่บนจักรยาน แม้ไม่ได้ปั่นฯ ก็อาจจะรู้สึกถึงแรงกดที่ฝ่ามือ (น้ำหนักตกหน้ารถ) หรือแรงกดที่เบาะกระทำกับก้นของเรา (น้ำหนักตกหลังรถ)

ถ้าเรานั่งโดยไม่เกร็งตัว ไม่ฝืน แล้วรู้สึกว่ามีน้ำหนักกดที่ฝ่ามือมาก ก็ต้องปรับ Set รถใหม่ครับ เนื่องจากแรงสะเทือนจะทำให้แฮนด์กระแทกฝ่ามือตลอดเวลา พอซ้ำๆ กันนานๆ จากการปั่นฯ หลายชั่วโมงหรือปั่นฯ ระยะทางยาว เราก็จะเจ็บ/ชาที่มือ เพราะมันจะเหมือนการโดนตีแรงๆ ที่ฝ่ามือต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ ครับ

เรื่องของแฮนด์ (ผ้าพันแฮนด์) กับถุงมืออาจจะพอช่วยได้ระดับหนึ่ง เลือกถุงมือที่บุโฟมนุ่มๆ ที่อุ้งมือ/ฝ่ามือ ส่วนแฮนด์ก็ต้องหาผ้าพันแฮนด์ที่หนา/นุ่มสักหน่อยก็พอช่วยได้ครับ

องค์ประกอบต่อไปก็คือยาง ถ้ายางติดรถเป็น 700 X 28C อาจจะทำให้เรารู้สึกว่าปั่นฯ เร็ว คล่องตัว แต่การเลือกยางหน้ากว้างที่ปั่นฯ แล้วรู้สึกว่ามีแรงสะเทือนน้อยอย่าง 700 X 35C หรือ 700 X 37C อาจจะให้ความรู้สึกสบายกว่าในระยะทางยาวๆ กับความเร็วเดินทางระดับปานกลางครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
nutkan
สมาชิก
สมาชิก
team: Evangelion
Bike: bridgestone roadman Eva-01 Test Type

โพสต์ โดย nutkan »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ เพิ่มเติมครับ ผมใช้ รถ Roadman ไซด์ 55 ครับ ผมสูง 175 ซ.ม. ขนาดล้อ 27 นิ้ว แต่งทัวค์ริ่งเต็มท่ครับ
อยากให้แนะนำย่ห้อท่เพื่อนเห็นว่ามเจลนุ่มและผ้าพันท่ค่อนข้างทนด้วยครับ การเซ็ทรถน่ผมลองจัดการแล้วคิดว่าน่าตรงกับสรระเราท่สุดแล้วครับ
เลยคิดว่าน่าจะเป็นกับอุปกรณ์ตามท่กล่าวข้างต้นครับ
momojojo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SURLY LHT // SURLY Troll // FSIR Spin3.0
ติดต่อ:

โพสต์ โดย momojojo »

ผมใช้ Brooks กับถุงมือ PEARL IZUMI ครับ นุ่มหนึบๆสบายมือครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”