40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chanatip216
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton mk3

Re: 40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย chanatip216 »

Johnybeetle เขียน:ถ้าราคานี้ คงไม่กล้าสอย ผมเบี้ยน้อย หอยเล็กเท่าฝาเบียร์ :mrgreen: ขอบคุณที่ช่วยเพิ่มมูลค่านะคับ
คันนี้จบไปตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว รอหาต่อไปครับ ;)
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Moulton F frame,Brompton ,Presto,Piccolo,Curve SL,DHC SS, Springbok ...

Re: 40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย Johnybeetle »

chanatip216 เขียน:
Johnybeetle เขียน:ถ้าราคานี้ คงไม่กล้าสอย ผมเบี้ยน้อย หอยเล็กเท่าฝาเบียร์ :mrgreen: ขอบคุณที่ช่วยเพิ่มมูลค่านะคับ
คันนี้จบไปตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว รอหาต่อไปครับ ;)
เอ่อออออ คือจะบอกว่า..... หมูตอนสีครีมรอลงเรือมาสยามประเทศละครับ คันนี้คงยังไม่บูรณะ รอเก็บชิ้นส่วนให้ครบๆก่อน ถ้ามีวาสนาอยากได้ Speedsix อีกสักตัวนึง
chanatip216
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton mk3

โพสต์ โดย chanatip216 »

Johnybeetle เขียน:
chanatip216 เขียน:
เอ่อออออ คือจะบอกว่า..... หมูตอนสีครีมรอลงเรือมาสยามประเทศละครับ คันนี้คงยังไม่บูรณะ รอเก็บชิ้นส่วนให้ครบๆก่อน ถ้ามีวาสนาอยากได้ Speedsix อีกสักตัวนึง
ยินดีด้วยครับ Speedsix นี่ผม Bid มาหลายทีละ ปีที่แล้วสู้กับพวกเกาหลี ญี่ปุ่น ไต้หวัน แต่มาปีนี้ Bid สู้แต่คนไทยด้วยกันนี่แหละ ราคาไปไกลเกินเอื้อมแล้ว ผมไม่สู้ครับ
Speedsix ถ้าหาอะไหล่ตรงรุ่นเพิ่มใน ebay หายากมากๆครับ เอาคันที่อะไหล่มาครบ+ตรงรุ่นไว้ก่อนดีที่สุดครับ :)
barracuda
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814988881
team: -
Bike: GT MTB, Brompton, Alex Moulton, S Works Tarmac SL4, Pinarello Dogma 65.1think2

โพสต์ โดย barracuda »

ไม่ได้เข้ามาอ่านซะนาน สนุกกันใหญ่เลยยินดีด้วยกับพี่ๆหลายคนท่ีได้รถใหม่สวยๆถูกใจ(รวมถึงท่ีกำลังจะได้)
สงสัยต้องนัดไปขี่สนามเขียวกันซักวัน :)
Prince of CooL
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:D เข้ามาหาความรู้ด้วยครับ :D
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Moulton F frame,Brompton ,Presto,Piccolo,Curve SL,DHC SS, Springbok ...

นำวิดีโอการถอดตะเกียบ F frame ของฝรั่งมาให้ชมกันครับ

[youtube]://youtu.be/N8UDyTzsqE0[/youtube]
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากชม Speedsix หรือ S Safari ของท่านสมาชิกคับ

รูปภาพ
kritsnutty
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0872439972
team: Small Wheel (โคราช)
Bike: ฺBrompton , Neo , DHC

โพสต์ โดย kritsnutty »

ยอดเยี่ยมจริงๆครับ
ขอคารวะ
" ปั่นไปเรื่อย เมื่อยก็พัก "
nightbird
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nightbird »

mrnat เขียน:ในช่วงจังหวะนี้เริ่มมี กำลังใจแล้วครับ อยากเห็นมันออกมาวิ่งซักที หลังจากนอนสงบนิ่ง มาเกือบ 30 ปี ที่บ้านฝรั่ง ที่นิวซีแลนด์ รถคันนี้ถูกจอดไว้ ตากแดด ตากลม ตากฝน ตากหิมะ มา 30 ปีเต็ม นอกบ้าน ไม่เคยขยับเลย เจ้าของเก่า เค้าบอกมาอย่างนั้น

หลังจากที่เริ่มประกอบรถให้ดูเป็นคัน ผมเริ่มตื่นเต้นกับมันมาก ลองขึ้นไปนั่ง โยกไปมา ทั้งๆที่ยังไม่มียาง ไม่มีโซ่ แค่ขึ้นไปคร่อมก็มีความสนุขแล้ว

แต่แล้วฝันดีมักไม่มีทุกคืน

ผมพบปัญหาที่ตามมา อีกหนึ่งเรื่องที่ค่อนข้างหนักใจ หลังจากลองประกอบชุดคอ ไปแล้วและตั้งอย่างดี เปลี่ยนลูกปืนใหม่หมด แต่ปรากฎว่า โช๊คหน้ามันคลอนครับ ผมเลยสอบถามหลายๆคนที่มีรถ รุ่นนี้อยู่ หลายคนบอกว่า แล้วแต่บุญแต่กรรม ส่วนใหญ่จะคลอนทั้งนั้น เพราะด้านในแกนโช๊คเป็นบุชไนล่อน ซึ่งมันก็จะสึกไปตามกาลเวลา และที่สำคัญมันไม่มี อะไหล่ด้วยสิ มีก็หายากมาก โอยยยยย ปวดใจเลย ปั้นมาตั้งนานจะมาตกม้าตาย
ลองเอาตัวอย่างบุชในล่อนตัวที่สมบูรณ์ ไปให้ ช่างปรินท์เตอร์3D ดูสิครับเพราะวัสดุเป็นพลาสติกตัวลื่นเหมือนกัน(บางชิ้นส่วนถ้ามีเจาะรูเพิ่ม หรือต็าบเกลียว ใช้สว่านและเครื่องกลึงล้างอีกที) คิดว่าปรินท์ออกมายังไงก็ถูกกว่าครับ เผื่อเป็นทางเลือก^^
Gentoo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gentoo »

โหเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ
เสื้อจักรยานราคา 195 บาท
สกรีนเสื้อ 1 ตัวก็สกรีนได้
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่งรับตัวมาคับ 1965 Standard F frame

รูปภาพ

รูปภาพ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Johnybeetle เขียน:เพิ่งรับตัวมาคับ 1965 Standard F frame

รูปภาพ

รูปภาพ
สวย และอุปกรณ์ครบเลยครับ ยินดีด้วยครับ

:D :D :D
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ทดลองขี่แล้วถูกใจมาก ต้องหาเพิ่มอีกสักคัน ฐานล้อยาวดีจัง :roll:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Johnybeetle เขียน:รูปภาพ

ทดลองขี่แล้วถูกใจมาก ต้องหาเพิ่มอีกสักคัน ฐานล้อยาวดีจัง :roll:
หาจากที่UK เลยหรือเปล่าครับ
:D :D :D
mrnat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S2 ,Brompton M3L , Alex moulton TSR, Moulton F Frame 4 speed,Fuji Kona cup, Surly LHT
ตำแหน่ง: กรุงเทพ พระรามสอง

โพสต์ โดย mrnat »

เปลี่ยน บุช ใหม่รับรองว่า จะรักมันขึ้นอีกสิบเท่า ช่วงหน้าจะแน่นปึกไม่คลอนครับ

ใช้ 3D printer คงทำไม่ได้ เพราะเป็นพลาสติกเหนียว กันต้องถูกับเหล็กซางโช๊ค ที่เป้นฟันปลาตลอดเวลา ถ้าหลวมสัก 0.1 mm ก็คลอนแล้วครับ ของจริงจะแน่นมาก เอาฟิลเลอเกจ ตั้งวาวล์ เสียบไม่เข้าครับ แน่นแทบจะติดกันเลย ต้องใช้สักร้อยโล ให้มันรันอินเข้าที่จะแน่น พอดีเป๊ะ
"With man this is impossible, but with God all things are possible."◄ Matthew 19:26 ►
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”