คำอธิฐาน เป็นจริงผมเลยต้องปั่นจักรยานไปอยุธยา

ห้องนี้เทียบได้กับ "ห้องนั่งเล่น" ในกระดานเดิมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ขวัยนคร มาลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863311101
team: อิสระ
Bike: Toyobike /ภูเขา giant

คำอธิฐาน เป็นจริงผมเลยต้องปั่นจักรยานไปอยุธยา

โพสต์ โดย ขวัยนคร มาลา »

[youtube]Xv92mwfIloY&feature=youtu.be[/youtube] เมื่อเดือนที่แล้ว ที่บ้านของผมเอง ลูกแมวที่ผมเลี้ยงไว้ 15 ตัวที่ผมเลี้ยงไว้กินนอนกับพวกเค้ามาตลอด อยู่ๆเค้าล้มป่วยเลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าเค้าติดเชื้อร้ายแรงเป็นโรคระบาด ผมพาเค้าไปหาหมอทุกตัว แต่พวกเค้าก็ไม่รอด ค่อยๆตายไปวันละตัวสองตัว ผมพยายามทุกทาง มันหมดหวังไปทุกอย่าง แต่แล้วผมก็อธิฐานว่า ถ้าลูกแมวของผมรอด ไม่ว่าจะกี่ตัว ผมจะปั่นจักรยานจากกรุงเทพไปกลับอยุธยา ระยะทาง 168 กิโลเมตรจากบ้าน แล้วสิ่งมหัสจรรณ์มันก็เกิด เจ้าแมวสามสี รอดเพียงตัวเดียว ผมก็เลยต้องทำในสิ่งนี้ และผมก็โชคดีที่มีน้องๆเค้าอาสาพาผมไป รองรับชมกันดูนะครับ mv จักรยานคันแรก..."ดีใจที่ได้เจอ"...ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ขวัยนคร มาลา เมื่อ 09 ม.ค. 2014, 19:09, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

Re: คำอธิฐาน ปั่นจักรยานกรุงเทพไปกลับอยุธยา

โพสต์ โดย serm92002 »

ขอบคุณมากครับ อัศจรรย์ใจมากๆ Clip ดูสนุก เสียงดนตรีประกอบ ทำให้รู้สึก มีความสุข อบอุ่น และครอบครัวครับ
yakpan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ POWER

Re: คำอธิฐาน ปั่นจักรยานกรุงเทพไปกลับอยุธยา

โพสต์ โดย yakpan »

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปั่นนะขอรับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากๆครับที่รับชมครับ
yakpan เขียน:ขอบคุณที่นำมาแบ่งปั่นนะขอรับ
serm92002 เขียน:ขอบคุณมากครับ อัศจรรย์ใจมากๆ Clip ดูสนุก เสียงดนตรีประกอบ ทำให้รู้สึก มีความสุข อบอุ่น และครอบครัวครับ
Suthep Muaklek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 539 2730
team: Muaklek Bike Club (MBC) SARABURI
Bike: S-works M5 2011,KAZE IMPULSE 2019,BMC RM01,Cervelo S5 2014.
ตำแหน่ง: 370 หมู่ 3 ต.มวกเหล็ก อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี 18180

Re: คำอธิฐาน เป็นจริงผมเลยต้องปั่นจักรยานไปอยุธยา

โพสต์ โดย Suthep Muaklek »

น่าสนุกดีนะครับ มีโอกาสดี และเพื่อนร่วมทริป
เห็นมีเสื้อทั้งงาน เขาใหญ่ และ รบพิเศษ เราเคยร่วมทริปด้วยกัน :D แต่ก็ยินดี แม้จะยังไม่รู้จักครับ :lol:
MBC Muaklek Bike Club
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Re: คำอธิฐาน เป็นจริงผมเลยต้องปั่นจักรยานไปอยุธยา

โพสต์ โดย ota_hay »

แมวไม่มีเจ้าของที่ผมให้ข้าวมันกินทุกวัน(แต่ไม่ได้ให้เข้าบ้าน)ก็พึ่งป่วยตายเหมือนกันครับ
ซึ่งช่วงนี้แมวป่วยตายเยอะครับ ต้องระวังให้ดี
ที่บ้านแฟนก็เลี้ยงไว้ 11 ตัว ยังโชคดีที่ยังอยู่ดีทุกตัว
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
ขาประจำ
ขาประจำ

น่าจะใช่อะครับ เพราะน้องๆที่ไปด้วยในวันนั้น เห็นเค้าพูดอยุ่เหมือนกันครับ ขอบคุณนะครับที่รับชม
Suthep Muaklek เขียน:น่าสนุกดีนะครับ มีโอกาสดี และเพื่อนร่วมทริป
เห็นมีเสื้อทั้งงาน เขาใหญ่ และ รบพิเศษ เราเคยร่วมทริปด้วยกัน :D แต่ก็ยินดี แม้จะยังไม่รู้จักครับ :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

เสียใจด้วยนะครับ ส่วนผมตายไป 14 ตัวเหลือแค่ตัวเดียว ทุกอย่างมันเร็วมาก เจออาการตอนเช้า พอเราพาไปหาหมอเค้าก็มาตายตอนสายๆโรคนี้มากับลม คุณหมอเค้าบอกมานะครับ ร้ายแรงมาก และที่ผมปั่นไปอยุธยามาก็เพราะสิ่งนี้หละครับ ผมเคยไปมาแล้วแต่ไม่เคยปั่นกลับ เลยอธิฐานไว้ครับ ที่น่าแปลกเจ้าตัวที่รอดเค้าก็ป่วยด้วยนะครับแต่เค้ารอดที่เหลือตายหมด ขอบคุณนะครับที่รับชม mv นี้นะครับ....จักรยานคันแรก..."ดีใจที่ได้เจอ"
ota_hay เขียน:แมวไม่มีเจ้าของที่ผมให้ข้าวมันกินทุกวัน(แต่ไม่ได้ให้เข้าบ้าน)ก็พึ่งป่วยตายเหมือนกันครับ
ซึ่งช่วงนี้แมวป่วยตายเยอะครับ ต้องระวังให้ดี
ที่บ้านแฟนก็เลี้ยงไว้ 11 ตัว ยังโชคดีที่ยังอยู่ดีทุกตัว
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo

ตัวที่ตายบ้านผม คาดว่าจะเป็นไวรัสไข้หวัดแมวครับ
ผมเคยพาเขาไปฉีดกันบ้า แต่ไม่ได้ฉีดวัคซีนป้องกันชุดนี้

อาการจะมีปัญหาที่ลิ้น น้าลายจะเหนียวยืด ทำให้ไม่อยากกินอาหาร จนร่างกายขาดสารอาหารและน้ำ
ผมให้อาหารแบบป้ายปาก และน้ำเกลือทางสายยาง แต่ก็ไม่ทันแล้วครับ น้องเขาหมดลมไปแล้ว

ทีนี้เจ้าอาการนี้ผมไปหาอ่านข้อมูลมา เขาว่ามันติดต่อทางสัมผัสได้ แม้ตัวเจ้าของเองถ้าอุ้มตัวที่มีเชื้อ
แล้วไปอุ้มตัวอื่น ๆ ก็จะติดเชื้อไปด้วย

พิมพ์แล้วก็จะร้องไห้
RIP ทั้งเจ้าใหญ่ และแมวของคุณ ขวัยนคร มาลา นะครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
chainarong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บัณฑิตย่อมฝึกตน
Bike: จักรยานที่เป็นอุปกรณ์กีฬา และจักรยานที่เป็นยานพาหนะทั่วไป

โพสต์ โดย chainarong »

ทำความสะอาดบ้านด้วยยาฆ่าเชื้อต่อเนื่องสักระยะด้วยนะครับ
The end is nothing, the road is all.
ขาประจำ
ขาประจำ

ota_hay เขียน:ตัวที่ตายบ้านผม คาดว่าจะเป็นไวรัสไข้หวัดแมวครับ
ผมเคยพาเขาไปฉีดกันบ้า แต่ไม่ได้ฉีดวัคซีนป้องกันชุดนี้

อาการจะมีปัญหาที่ลิ้น น้าลายจะเหนียวยืด ทำให้ไม่อยากกินอาหาร จนร่างกายขาดสารอาหารและน้ำ
ผมให้อาหารแบบป้ายปาก และน้ำเกลือทางสายยาง แต่ก็ไม่ทันแล้วครับ น้องเขาหมดลมไปแล้ว

ทีนี้เจ้าอาการนี้ผมไปหาอ่านข้อมูลมา เขาว่ามันติดต่อทางสัมผัสได้ แม้ตัวเจ้าของเองถ้าอุ้มตัวที่มีเชื้อ
แล้วไปอุ้มตัวอื่น ๆ ก็จะติดเชื้อไปด้วย

พิมพ์แล้วก็จะร้องไห้
RIP ทั้งเจ้าใหญ่ และแมวของคุณ ขวัยนคร มาลา นะครับ
น่าจะจริงอะครับ เพราะผมอุ้มทุกตัวเลยตอนที่เค้าเริ่มมีอาการ ส่วนเรื่องฉีดยาวัคซีนผมคงไม่ได้พาเค้าไปอะครับ เพราะผมก็ไม่เคยเลี้ยงแมวเลย เพราะตัวแรกที่ผมเจอเค้า มันมีแม่แมวคาบลูกมาทิ้งไว้หลังบ้าน ตัวเดียว เราก็ งง เพราะจริงๆผมก็ไม่ค่อยชอบนะครับแมวผมแพ้ขน แม่แมวคาบมาทิ้งต่อหน้าผม เราเห็นก็สงสารเลยเอาขึ้นบ้านผมเลี้ยงจนโต ตั้งท้องออกลูกหลานมาเต็มเลย แต่ตัวแรกเนี่ยเค้าตายไปก่อนไปถูกแมวที่ไหนก็ไม่รู้กัดมา เราก็พาไปหาหมอ เค้าอึดอยู่นานหลายเดือน จนเค้าจากผมไปวันสุดท้าย ก็เลยเหลือ 15 ตัว จนผมมาเจอเหตุการเดือน พ.ย อะครับ ทุกอย่างมันเร็วมาก จนผมต้องอธิฐานขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยุธยา แล้วผมก็ได้คืนกลับมา 1 ตัวเพราะตัวนี้เค้าก็ป่วยด้วยเหมือนกันครับ ....ไหนๆก็ฟังผมบ่นมาตั้งนานแล้ว รองมาดู mv ที่เป็นเรื่องราวของลูกสาวคนแรกของผมดูนะครับ เพราะผมทำไว้เป็นอุทาหรณ์ให้คนที่เลี้ยงแมว ก่อนที่ผมจะมาเจอการศูนย์เสียอีกครั้ง ขอบคุณนะครับ ที่ให้ข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ...ขวัญนคร มาลา
แก้ไขล่าสุดโดย ขวัยนคร มาลา เมื่อ 06 ม.ค. 2014, 16:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณนะครับ ผมได้ล้างบ้านครั้งใหญ่ไปแล้วครับ ขอบคุณครับ
chainarong เขียน:ทำความสะอาดบ้านด้วยยาฆ่าเชื้อต่อเนื่องสักระยะด้วยนะครับ
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ

น้ำตาไหลเลย
geflame9
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมูภูเขา
Bike: Giants , Trek

โพสต์ โดย geflame9 »

คุณ ขวัยนคร มาลา ครับผมขอชื่นชมความรักที่คุณมีให้กับลูกสาวและขอแสดงความเสียใจด้วยและขอบอกว่าคุณเป็นคนที่อบอุ่นมากๆ
EDD TITAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 372 3515
team: EDD TITAN
Bike: TREK Marin5
ตำแหน่ง: EDD TITAN อรรถกร คำใส 70/3 ถ.ขุนลุมประพาส ต.จองคำ อ.เมืองแม่ฮ่องสอน จ.แม่ฮ่องสอน 58000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EDD TITAN »

เป็นประสบการ์อันเลวร้ายของผมเหมือนกันครับจิตผมเสียสูญใหญ่ ๆ ไปพักนึง ถ้าเดาไม่ผิดโรคนี้คือโรค "หัด" ครับ ร้ายแรงมาก โอกาสรอดแทบไม่มี วัคซีนทางเดียวครับที่ช่วยป้องกันได้มากที่สุด ทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และเลี้ยงแมว อย่าลืมฉีดวัคซีนให้เพื่อนของท่านด้วยนะครับ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “คุยนอกเรื่องใดๆ ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”