สอบถามทางลัดจากถนน สายไหม ไปออกเส้นรังสิต-นครนายก โดยไม่ต้องผ่านคลอง1-5 ซึ่งรถติดและวุ่นวายมาก

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

สอบถามทางลัดจากถนน สายไหม ไปออกเส้นรังสิต-นครนายก โดยไม่ต้องผ่านคลอง1-5 ซึ่งรถติดและวุ่นวายมาก

โพสต์ โดย woodyvuth »

ขอคำแนะนำ เพื่อนนักปั่นที่พอทราบเส้นทางลัด จากถนน สายไหม ไปออก ถนนรังสิต>นครนายก โดยไม่ต้องผ่านคลองต้นๆ
และเป็นทางที่จักรยานใช้ประจำบ่อยๆ ..ขอบคุณครับ
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
aPoCaLyPsE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890503737
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ ทอ.
Bike: KHS Montana, DAHON Piccolo, Maruishi Emperor 701AT, Bridgestone Wildwest

Re: สอบถามทางลัดจากถนน สายไหม ไปออกเส้นรังสิต-นครนายก โดยไม่ต้องผ่านคลอง1-5 ซึ่งรถติดและวุ่นวายมาก

โพสต์ โดย aPoCaLyPsE »

ขออภัยนะครับผมพิมช้า ลองไปตามเส้นทางที่ผมปั่นทัวริ่งครั้งแรกไปเจ็ดคตกับกลุ่มพี่ทิม พี่ประนอม ผ่านตลาดวงศกรทะลุออกถนนเลียบวงแหวนตะวันออกผ่านคลังน้ำมัน ลอดใต้ถนนวงแหวนไปเลี้ยวเข้าวัดแจ้งลำหิน เลี้ยวซ้ายขนานกับถนนลำลูกกาไปลอดใต้ถนนวงแหวนอีก ปั่นตรงไปขนานกับคลอง5ตรงไปวัดมูลจินดาราม
แก้ไขล่าสุดโดย aPoCaLyPsE เมื่อ 29 พ.ย. 2013, 07:43, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามทางลัดจากถนน สายไหม ไปออกเส้นรังสิต-นครนายก โดยไม่ต้องผ่านคลอง1-5 ซึ่งรถติดและวุ่นวายมาก

ขอบคุณมากครับ...จะลองไปดู :D
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
kimct12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly LHT / Dahon Broadwalk D8

สอบถามทางลัดจากถนน สายไหม ไปออกเส้นรังสิต-นครนายก โดยไม่ต้องผ่านคลอง1-5 ซึ่งร...

โพสต์ โดย kimct12 »

ขอเก็บข้อมูลด้วยครับ

Sent from my iPad using Tapatalk
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ตรงนั้นเป็นสามแยกใกล้ตลาดวงศกรครับ

ถ้ามาจากฝั่ง รพ. ภูมิพล สุดถนนสายใหมก็จะเ็ป็นสามแยกที่ว่าปั่นฯ ตรงมาอีกไม่กี่สิบเมตรจะพบสะพานข้ามคลองไม่ต้องปั่นฯ ข้ามคลองแต่ให้เลี้ยวซ้ายเข้าซอยไป

ปั่นฯ เลียบคลองไปประมาณ 300 - 500 เมตรจะพบสะพานข้ามคลองอีกครั้งให้เลี้ยวขวาขึ้นสะพานลักษณะเป็นสะพานปูนฯ กลางสะพานเป็นแผ่นตระแกรงเหล้กเอาไว้เปิดให้เรือผ่านใด้ ถนนเส้นนี้จะเป็นทางตรงผ่านกลางกลุ่มคลังน้ำมันไปจรด Local Road เลียบทางด่วนสายบางนา-บางปะอินครับ

จากนั้นเลี้ยวซ้ายตามแนว Local Road จะเป็นทาง U-Turn ลอดใต้ทางด่วน หลังจาก U-Turn แล้วจะพบสามแยกให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปบนถนนเส้นใหม่ประมาณ 500 -800 เมตร ด้านซ้ายมือจะเป็นประตูวัดแจ้งลำหิน ให้เลี้ยวซ้ายเลียบกำแพงวัดไปอีกครั้งถนนจะพาเราตรงไปที่ถนนสายลำลูกกา

ที่ประตูวัดฝั่งถนนลำลูกกาหากเลี้ยวซ้ายเราจะปั่นฯ อยู่บนนถนนคู่ขนานถนนลำลูกกา ทางคู่ขนานนี้จะพาเรากลับไปบนทาง U-Turn ที่ลอดใต้ทางด่วนเส้นเดิม (แต่อยู่คนละฝั่งคลอง) หลังจากลอดใต้ทางด่วนแล้วตรงไปบนเส้นทางเดิมจะเจอทางลอดใต้ถนนสายลำลูกกา พ้นจากทางลอดใต้ถนนสายลำลูกกาให้ตรงต่อไปทางทิศเหนือจะเป็นถนนเส้นเลียบคลองห้า (ซ้ายมือเป็นคลองห้า)

ทางเกือบตรงตลอดครับ ปลายทางของถนนจะเจอคลองรังสิตขวางหน้า ซ้ายมือเป็นสะพานไม้เล็กๆ สำหรับคนเดิน ปั่นฯ ข้ามสะพานไม้เข้าไปก็จะเริ่มเป็นเขตวัดมูลจินดาแล้วครับ

ตั้งแต่วัดแจ้งลำหินไปถึงวัดมูลจินดา วันเสาร์-อาทิตย์จะเป็นเส้นทางยอดนิยมสำหรับนักปั่นฯ ละแวกนี้ครับ หากหลงทางหรือต้องการไปต่อที่อื่นๆ ก็ถามทางจากเพื่อนนักปั่นฯ ได้เลยครับ :D

ถนนเส้นเลียบคลองห้าปรกติรถยนต์ไม่มากเท่าเส้นอื่นๆ เนื่องจากใกล้ๆ กันจะมีทางเลียบทางด่วนบางนา-บางปะอินอยู่ใกล้ๆ ขับรถยนต์สะดาวกกว่าเพราะเป็นทางตรงครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:ตรงนั้นเป็นสามแยกใกล้ตลาดวงศกรครับ

ถ้ามาจากฝั่ง รพ. ภูมิพล สุดถนนสายใหมก็จะเ็ป็นสามแยกที่ว่าปั่นฯ ตรงมาอีกไม่กี่สิบเมตรจะพบสะพานข้ามคลองไม่ต้องปั่นฯ ข้ามคลองแต่ให้เลี้ยวซ้ายเข้าซอยไป

ปั่นฯ เลียบคลองไปประมาณ 300 - 500 เมตรจะพบสะพานข้ามคลองอีกครั้งให้เลี้ยวขวาขึ้นสะพานลักษณะเป็นสะพานปูนฯ กลางสะพานเป็นแผ่นตระแกรงเหล้กเอาไว้เปิดให้เรือผ่านใด้ ถนนเส้นนี้จะเป็นทางตรงผ่านกลางกลุ่มคลังน้ำมันไปจรด Local Road เลียบทางด่วนสายบางนา-บางปะอินครับ

จากนั้นเลี้ยวซ้ายตามแนว Local Road จะเป็นทาง U-Turn ลอดใต้ทางด่วน หลังจาก U-Turn แล้วจะพบสามแยกให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปบนถนนเส้นใหม่ประมาณ 500 -800 เมตร ด้านซ้ายมือจะเป็นประตูวัดแจ้งลำหิน ให้เลี้ยวซ้ายเลียบกำแพงวัดไปอีกครั้งถนนจะพาเราตรงไปที่ถนนสายลำลูกกา

ที่ประตูวัดฝั่งถนนลำลูกกาหากเลี้ยวซ้ายเราจะปั่นฯ อยู่บนนถนนคู่ขนานถนนลำลูกกา ทางคู่ขนานนี้จะพาเรากลับไปบนทาง U-Turn ที่ลอดใต้ทางด่วนเส้นเดิม (แต่อยู่คนละฝั่งคลอง) หลังจากลอดใต้ทางด่วนแล้วตรงไปบนเส้นทางเดิมจะเจอทางลอดใต้ถนนสายลำลูกกา พ้นจากทางลอดใต้ถนนสายลำลูกกาให้ตรงต่อไปทางทิศเหนือจะเป็นถนนเส้นเลียบคลองห้า (ซ้ายมือเป็นคลองห้า)

ทางเกือบตรงตลอดครับ ปลายทางของถนนจะเจอคลองรังสิตขวางหน้า ซ้ายมือเป็นสะพานไม้เล็กๆ สำหรับคนเดิน ปั่นฯ ข้ามสะพานไม้เข้าไปก็จะเริ่มเป็นเขตวัดมูลจินดาแล้วครับ

ตั้งแต่วัดแจ้งลำหินไปถึงวัดมูลจินดา วันเสาร์-อาทิตย์จะเป็นเส้นทางยอดนิยมสำหรับนักปั่นฯ ละแวกนี้ครับ หากหลงทางหรือต้องการไปต่อที่อื่นๆ ก็ถามทางจากเพื่อนนักปั่นฯ ได้เลยครับ :D

ถนนเส้นเลียบคลองห้าปรกติรถยนต์ไม่มากเท่าเส้นอื่นๆ เนื่องจากใกล้ๆ กันจะมีทางเลียบทางด่วนบางนา-บางปะอินอยู่ใกล้ๆ ขับรถยนต์สะดาวกกว่าเพราะเป็นทางตรงครับ
ชัดเจนมากๆครับ พี่ บรรยายซะเห็นภาพเลย...ขอบคุณอีกครั้งครับ :D :D :D
aPoCaLyPsE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890503737
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ ทอ.
Bike: KHS Montana, DAHON Piccolo, Maruishi Emperor 701AT, Bridgestone Wildwest

โพสต์ โดย aPoCaLyPsE »

ถนนสายไหมช่วงนี้ไม่น่าปั่นเพราะมีการขุดวางท่อประปา เวลากลับบ้านผมจะเลี่ยงไปเข้าแยก รร.ฤทธิยะฯ ออกข้างหลังคลองข้ามสะพานดวงมณี เลี้ยวขวาไปทางวัดเกาะ ทะลุออกถนนเพิ่มสินตรงไปออกวัดออเงินเข้าถนนสุขาภิบาล5 เลี้ยวซ้ายไปตลาดวงศกร
pluggywoy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899280004
team: -
Bike: LA Hybrid Paulfrank /trek1.1

โพสต์ โดย pluggywoy »

วิ่งสายไหม แล้วไปทางลำลูกกาได้หลายคลองครับจะเลียบมอเตอร์เวย์เหมือนRepบนก็ได้ครับ หรือจะคลอง8ลำลูกกาก็ถนนดีนะครับ รถน้อยด้วย ไปออกเส้นรังสิต-นครนายกได้เหมือนกัน
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ

pluggywoy เขียน:วิ่งสายไหม แล้วไปทางลำลูกกาได้หลายคลองครับจะเลียบมอเตอร์เวย์เหมือนRepบนก็ได้ครับ หรือจะคลอง8ลำลูกกาก็ถนนดีนะครับ รถน้อยด้วย ไปออกเส้นรังสิต-นครนายกได้เหมือนกัน
ขอบคุณครับ :D
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

aPoCaLyPsE เขียน:ถนนสายไหมช่วงนี้ไม่น่าปั่นเพราะมีการขุดวางท่อประปา เวลากลับบ้านผมจะเลี่ยงไปเข้าแยก รร.ฤทธิยะฯ ออกข้างหลังคลองข้ามสะพานดวงมณี เลี้ยวขวาไปทางวัดเกาะ ทะลุออกถนนเพิ่มสินตรงไปออกวัดออเงินเข้าถนนสุขาภิบาล5 เลี้ยวซ้ายไปตลาดวงศกร
พอดีผมปั่นไปเส้นเพิ่มสิน พอถึงตลาดวงศกรดันเลี้ยวซ้าย ปั่นย้อนกลับมาทางสายไหมมาโผล่ พหลโยธิน 54 เฉยเลยๆ ต้องย้อนกลับไปทางสายไหมเหมือนเดิม ถนนปรกติครับ ไม่มีปัญหาตลอดสาย เข้าใจว่าคงทำเสร็จแล้วมั้ง พอถึงสะพานก็เลี้ยวเข้าเส้นเลียบคลองตามที่คุณเสือสเปคตรัมบอก ปั่นสบายมากครับ แนะนำให้ใช้เส้นทางนี้
ขวด

The Power Of Slow Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”