ปวดข้อเท้า ด้านหน้าครับ ประจำเลยครับหมู่นี้

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Redline,Newton

ปวดข้อเท้า ด้านหน้าครับ ประจำเลยครับหมู่นี้

โพสต์ โดย ปาหนัน »

ปวดข้อเท้า ด้านหน้าครับ ประจำเลยครับหมู่นี้ เคยไปหาหมอแล้ว หมอว่าน่าจะเป็น ที่เอ็นอักเสบ แหม แต่มันอักเสบ ประจำเลยครับ ออกไปขี่จักรยาน ยาวๆ สัปดาห์ละครั้งสองครั้ง กลับมาบ้าน อีกวันก็ปวดซะแล้ว :oops: พี่ๆ แนะนำ การรักษา หรือยา หน่อยสิครับ
หมดเวลาปาร์ตี้
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

Re: ปวดข้อเท้า ด้านหน้าครับ ประจำเลยครับหมู่นี้

โพสต์ โดย merf »

ถ้าเอ็นอักเสบจริงๆล่ะก็ พักยาวเลยครับ
ผมเคยนะครับ เป็นอยู่ครึ่งปี
มันไม่ถึงกับเจ็บมากหรอกครับ มันเจ็บจี๊ดๆ นิดๆ พอทนได้
แต่รู้ว่ามันไม่ปกติ ...

อยากหายสนิทก็ต้องพักให้ยาวเลยล่ะครับ
ให้แน่ใจว่าหายดีแล้ว ก็ค่อยใช้งานหนัก
ไม่งั้นก็เป็นๆหายๆแบบ แบบนักกีฬาดังแหละครับ

ปล.ผมไม่ใช่นักกีฬาดังนะครับ
ผมเป็นนักกีฬาตดดังคร้าบบบ :mrgreen:

กีฬาๆเป็นยาวิเศษ
กินหัวมันเทศบำรุงขี้ฟัน
ตดที่เดียวส้วมฟัง ตะล่ะล้าาาา :lol:
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ปวดข้อเท้า ด้านหน้าครับ ประจำเลยครับหมู่นี้

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองเช็คหรือปรับความสูงของเบาะใหม่ด้วยนะครับ บางทีตัวการที่ทำให้เจ็บข้อเท้าอาจจะเป็นเบาะที่สูงเกินไปก็ได้ครับ เอาง่ายๆ หมุนขาจานให้อยู่ในแนวเดียวกับท่อนั่ง (บันใดอยู่ต่ำสุด-ไกลสุด) นั่งบนเบาะในท่าปรกติ - ถอดรองเท้า - ลองใช้ "ส้นเท้า" เหยียบบันใดครับ

ถ้าเหยียบไม่ถึงหรือเหยียบไม่ถนัด/ไม่มีแรงเหยียบ แสดงว่าปรับเบาะไว้สูงไปครับ การปรับเบาะสูงไปเวลาปั่นฯทางไกลๆ ข้อเท้าจะทำงานหนักกว่าปรกติครับ มันเลยปวดข้อเท้าครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Redline,Newton

โพสต์ โดย ปาหนัน »

ลองเช็ค ความสูงของเบาะ กับบันได ดู ก็ ยังโอเคอยุ่นะครับ ปั่นได้สบายๆ หรือว่าเราใช้เกียร์หนักไปหว่า :shock:
หมดเวลาปาร์ตี้
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

redline เขียน:ลองเช็ค ความสูงของเบาะ กับบันได ดู ก็ ยังโอเคอยุ่นะครับ ปั่นได้สบายๆ หรือว่าเราใช้เกียร์หนักไปหว่า :shock:
ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ แต่ใช้เกียร์หนักส่วนมากมันมาออกที่เข่าก่อนนะครับ กลับมาถึงบ้านนี่ปวดเข่าไปเป็นวันๆ เลยละครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”