เกี่ยวกับการเล่นเวท

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
DisPlay
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0874679984
team: ไร้สังกัด
Bike: หมอบTrek1.2

เกี่ยวกับการเล่นเวท

โพสต์ โดย DisPlay »

ผมจะเล่นเวทหลังจากปั่นจักรยานในตอนเย็นเพื่อจะสร้างกล้ามเนื้อ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดีจึงได้ผล ขอคำแนะนำด้วยครับ
tang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0855074349
Bike: แม่บ้าน
ตำแหน่ง: 71/8ห.7ม.คัทลียาวิลล์ ต.ลาดสวาย อ.ลำลุกกา จ.ปทุมธานี 12150

Re: เกี่ยวกับการเล่นเวท

โพสต์ โดย tang »

ดีแท้แน่นอนครับเพราะมันจะทำให้เราได้กล้ามเนื้อที่แข็งแรงยิ่งขึ้นส่งผลต่อความเร็วของเรา ถ้ากล้ามเนื้อช่วงบนแข็งแรงจะไปได้ไวขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ สู้ๆครับส่วนมากจะขี่เกรียดเล่นกัน555+รวมถึงผมด้วย(รู้ทั้งรู้ว่าดี) :lol:
เมื่อบินอยู่บนท้องฟ้าจงกางปีกให้สง่า
รูปประจำตัวสมาชิก
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พระราม 4
Bike: Specialized , Trek , Cannondale
ตำแหน่ง: INFANTRY ARMY

โพสต์ โดย Neaw »

ตามที่ผมเคยทราบมาและนำไปใช้นะครับ ขอเสนอเป็นแนวทางคือ ควรแยกช่วง ออกจากกัน
เช่น เวทเช้า ปั่นเย็น หรือ ปั่นเช้า เวทเย็น เป้นต้น เหตุผลคือ การปั่น จกย. ก่อน ถ้าเป็นการปั่นแบบจริงจัง
( แอโรบิค ) ยกตัวอย่าง ปั่นสัก 2 ชม. เราจะไม่มีแรงพอที่จะเล่นเวทได้แล้ว ถ้าเล่นหนักมากจะกลายเป็น Over train
เว้นแต่ว่า ถ้าปั่นเพื่อวอร์มร่างกาย ก่อนเล่นเวท อย่างนั้นถือว่า เราเน้นการเล่นเวท มากกว่าปั่น
การเล่นเวท เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อ ต้องยกอย่างจริงจัง ร่างกายต้องพร้อม สดชื่น ยกในน้ำหนักที่เหมาะสม ท่าทียก
ระบบหายใจ สรุปคือ การเสริมสร้างกล้ามเนื้อ ต้องยกหนัก ๆ ตามที่ฝรั่งพูดไว้คือ No pain no gain.

ผมประยุกต์ การเล่นเวท เพื่อประโยชน์ในการปั่น พอสรุปได้คือ

ผู้เริ่มต้น ควรแบ่งภาคของร่างกายเป็น 2 ส่วน คือ ร่างกายส่วนหน้า , ร่างกายส่วนหลัง

โปรแกรม 1 เล่นส่วนหน้า + ขา คือ Bench press ( อก ) , pecdec (อก) , Barbell curl ( ไบเซบ )
+ Sqaut ( ต้นขาหน้าและแกร่งทั้งตัว ) ) + leg extension ( ขาหน้า ) + leg curl ( น่องต้นขาหลัง )

โปรแกรม 2 เล่นส่วนหลัง + กล้ามท้อง และ หลัง คือ press behind neck ( ไหล่ คอ ) , tricep extension ( หลังแขน )
lat pull down ( ปีก ) , shrug ( กล้ามเนื้อโหนกคอ ) + sit up , crunch ( กล้ามท้อง ) + back extension ( หลัง )

ใช้เวลาเล่นประมาณ โปรแกรมละ 1 - 1 ชม. 30 นาที เล่นเสร็จก้อหมดแรง ไม่มีอารมณ์ปั่นแล้วครับ

พักเที่ยง หรือ บ่าย ๆ งีบนิด ๆ พอตกเย็น มีแรง ก้อไปปั่น จกย. ต่อ ตามใจปรารถนา
หรือจะแบ่งแบบ ปั่น วัน เวท วัน ก้อได้ ยิ่งดีด้วย กล้ามเนื้อได้มีเวลาพัก การพักกล้ามเนื้อสำคัญมาก

ที่สำคัญ ต้องมีอุปกรณ์ที่พร้อม และ เหมาะสม ครับ คงต้องเข้ายิม ยิมราคาถูก ๆ ดี ๆ มีเยอะครับ

ขอให้โชคดีครับ
DisPlay
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมเคยได้ยินมาว่าควรแบ่งเป็นเซต เซตละ 8-10 ครั้ง เป็นสิ่งที่ถูกต้องป่าวครับ
อีกอย่างผมควรเล่นอาทิตย์ละกี่วันครับจึงได้ผล เพราะต้องปั่นจักรยานในตอนเย็นด้วย ตอนเช้าไม่มีเวลาในการออกกำลังกายเลยครับ
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized , Trek , Cannondale

DisPlay เขียน:ผมเคยได้ยินมาว่าควรแบ่งเป็นเซต เซตละ 8-10 ครั้ง เป็นสิ่งที่ถูกต้องป่าวครับ
อีกอย่างผมควรเล่นอาทิตย์ละกี่วันครับจึงได้ผล เพราะต้องปั่นจักรยานในตอนเย็นด้วย ตอนเช้าไม่มีเวลาในการออกกำลังกายเลยครับ
ดู ตูร์ ฯ ไป ด้วย ตอบไปด้วย :lol: เหลืออีก 6 กม. กะลังมัน น้าแล๊นซ์ เอาจริงแล้ว ตื่นเต้น

เด๋วมาตอบ
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

เหลืออีก 3 กม. คอนทาดอร์ เร่งใหญ่เลย รอน้าแลนซ์ด้วยดิ
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

คอนทาดอร์ ชนะสเตจนี้แล้ว ได้เสื้อเหลืองแหง ๆ
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

คอนทาดอร์ ชนะสเตจนี้แล้ว ได้เสื้อเหลืองแหง ๆ

รอน้าแลนซ์ เข้าเส้น
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

DisPlay เขียน:ผมเคยได้ยินมาว่าควรแบ่งเป็นเซต เซตละ 8-10 ครั้ง เป็นสิ่งที่ถูกต้องป่าวครับ
น้าแลนซ์ หล่นไปที่ 9 คอนทาดอร์ ได้เยลโล่เจอร์ซี่

มาตอบครับ วิธีเล่นที่เหมือนกันทุกท่าคือ 1 เริ่มวอร์มจากน้ำหนักเบา ยกไปหาหนัก 2 ยกเป็นเซ็ท ๆ ละ 8-10 เป็นการสร้างกล้ามเนื้อ 3 ยกประมาณ ไม่ควรต่ำกว่า ท่าละ 5 เซ็ต เซ๊ตสุดท้าย เป็นจำนวนน้ำหนักที่หนักที่สุด ที่เราควรจะยกได้

1 สัปดาห์ ควรเล่น 3 วัน วันที่เหลือ ก้อไปปั่นครับ เช่น จันทร์ยก อังคารปั่น สลับวันไป อาทิตย์พัก

ถ้าเช้าไม่มีเวลาเล่น ก้อเล่นยกเวท หรือ ปั่นตอนเย็นครับ ควรแยกวันครับ ไม่งั้น ไม่มีแรง หรือจะ over train ได้

ต้องใจเย็นนะครับ ร่างกาย ไม่ได้สร้างวันเดียว โภชนาการ ก้อสำคัญครับ ต้องกินให้พอ และ ครบหมู่ด้วย
DisPlay
ขาประจำ
ขาประจำ

Neaw เขียน:คอนทาดอร์ ชนะสเตจนี้แล้ว ได้เสื้อเหลืองแหง ๆ
stage ไหนครับพี่
DisPlay
ขาประจำ
ขาประจำ

Neaw เขียน:
น้าแลนซ์ หล่นไปที่ 9 คอนทาดอร์ ได้เยลโล่เจอร์ซี่

มาตอบครับ วิธีเล่นที่เหมือนกันทุกท่าคือ 1 เริ่มวอร์มจากน้ำหนักเบา ยกไปหาหนัก 2 ยกเป็นเซ็ท ๆ ละ 8-10 เป็นการสร้างกล้ามเนื้อ 3 ยกประมาณ ไม่ควรต่ำกว่า ท่าละ 5 เซ็ต เซ๊ตสุดท้าย เป็นจำนวนน้ำหนักที่หนักที่สุด ที่เราควรจะยกได้

1 สัปดาห์ ควรเล่น 3 วัน วันที่เหลือ ก้อไปปั่นครับ เช่น จันทร์ยก อังคารปั่น สลับวันไป อาทิตย์พัก

ถ้าเช้าไม่มีเวลาเล่น ก้อเล่นยกเวท หรือ ปั่นตอนเย็นครับ ควรแยกวันครับ ไม่งั้น ไม่มีแรง หรือจะ over train ได้

ต้องใจเย็นนะครับ ร่างกาย ไม่ได้สร้างวันเดียว โภชนาการ ก้อสำคัญครับ ต้องกินให้พอ และ ครบหมู่ด้วย
ถ้าสมมติว่า ผมเล่นเวท 3 วันติดและวันที่เหลือก็ไปปั่นจักรยานจะได้ป่าวครับ และระหว่างเซตควรเว้นประมาณกี่นาที
ขอถามอีกอย่างครับ ถ้าผมเล่นเวทแล้วได้กล้ามเนื้อที่พอใจแล้วจะเลิกเล่น จะมีผลกระทบอะไรต่อกล้ามเนื้อที่ได้มา่ป่าวครับ
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

ต้องทำความเข้าใจกันนิดหนึ่งนะครับว่า การเล่นเวทคือการกระตุ้นร่างกายให้เสริมสร้างกล้ามเนื้อ ซึ่งกระบวนการเสริมสร้างกล้ามเนื้อเกิดขึ้นขณะที่คุณพักครับ

เพราะฉะนั้นในระดับเริ่มต้น อาทิตย์หนึ่งไม่เกิน 3 วันก็พอแล้ว

สำหรับผม ผมเล่นเวทอาทิตย์ละสองวันโดยเน้นท่าที่ใช้กล้ามเนื้อหลายมัดเช่น squat, bench press, lat pull down วิดพื้น ขึ้นข้อบาร์เดี่ยว บาร์คู่ กับท่าที่เน้นกล้ามเนื้อช่วงกลางลำตัว คือกล้ามเนื้อหน้าท้องทั้งล่างและบนและกล้ามเนื้อหลังส่วนล่างกับสะโพก

ผมวิ่งแบบ interval อาทิตย์ละครั้งหรือไม่ก็ปั่นเทรนเนอร์แทน ไม่ชอบซ้อมปั่นแบบ interval บนถนนเพราะต้องระวังไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ เลยไม่สนุก แต่ที่สำคัญคือผมไม่เล่นเวทติดกัน 2 วัน ทั้งไม่เล่นเวทต่อกับการซ้อม interval
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

มาตอบครับ

ถาม ถ้าสมมติว่า ผมเล่นเวท 3 วันติดและวันที่เหลือก็ไปปั่นจักรยานจะได้ป่าวครับ

ตอบ เมื่อเริ่มเล่น กล้ามเนื้อยังไม่เคยชิน ควรอย่างยิ่ง ที่จะต้องเล่นแบบ วัน เว้น วัน ครับ วันที่เว้น เราไปปั่นได้ครับ

ใช้กล้ามเนื้อคนละส่วน ถ้าวันใด เราเล่นโปรมแกรม 1 ที่มีท่าใช้ขา เราก้อเล่นแบบออม ๆ นิดหน่อย เผื่อไว้ปั่นวันรุ่งขึ้น

กล้ามเนื้อขาจะได้ไม่ล้ามาก ๆ

ถาม ระหว่างเซตควรเว้นประมาณกี่นาที

ตอบ ขึ้นอยู่กับท่าที่เล่นด้วยครับ เล่น ท่ารวม ( Compound ) เช่น Squat , bench press เราจะเหนื่อยมาก ล้ามาก

เราก้อพักนานหน่อย ท่าแยกชิ้นกล้ามเนื้อ ( Isolate ) เช่น CURL , Extension เราจะเหนื่อย และ ล้า น้อยกว่า เราก็พักน้อยกว่า เฉลี่ยก้ออยู่ระหว่าง 1 นาที แต่ถ้าเล่นใหม่ ๆ จะพักนานกว่านี้ก้อได้ แต่อย่านานจนเครื่องเย็น :D

ถาม ขอถามอีกอย่างครับ ถ้าผมเล่นเวทแล้วได้กล้ามเนื้อที่พอใจแล้วจะเลิกเล่น จะมีผลกระทบอะไรต่อกล้ามเนื้อที่ได้มา่ป่าวครับ

ตอบ คำว่าพอใจ ผมยังไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่ หากต้องการให้กล้ามเนื้อเติบโต ต้องทำให้ครบ 3 ประการ คือ

เล่น คำว่าเล่น ต้องยกให้หนัก เรียกว่า ยกสุดท้ายของท่า อึแทบเล็ด :lol: เล่นตามตาราง ตามโปรแกรม มีวินัย

กิน คำว่า กิน ต้องกินให้ครบ 5 หมู่ เน้น โปรตีน เช่น ไข่ ( ขาว ) อกไก่ เนื้อไม่ติดมัน อาหารเสริม WHEY PROTIEN เป็นต้น

นอน ต้องนอน พักผ่อนให้เพียงพอ ห้าม L ก ฮ เพราะเป็นศัตรู กับ กล้ามเนื้อ การพักที่ดี จะฟื้นฟู และ เสริมสร้างกล้ามเนื้อ

แต่ถ้าต้องการ ให้ ฟิต แอนด์ เฟริ์ม หรือ แค่ปั่น จกย. ดีขึ้น ยกไม่ต้องหนักมาก ก้อได้ครับ เน้น เพิ่มจำนวนครั้ง เป็น Set ละ 12 - 15

หากเลิกยก ไม่มีผลใด ๆ กับกล้ามเนื้อครับ แต่ร่างกายจะลดมวลกล้ามเนื้อไปเอง ตามธรรมชาติ จนเกิดสมดุลย์

แต่หากจะมาเริ่มต้นยกใหม่ ก้อจะง่ายขึ้น เพราะกล้ามเนื้อเคยผ่านการฝึกมาก่อนหน้าแล้ว

การออกกำลังกาย มีแต่สิ่งดี ๆ ครับ ไม่ต้องกังวล เพียงแต่ระวัง อย่าให้บาดเจ็บระหว่างฝึกเท่านั้น ต้องใจเย็น ๆ ครับ

ทำแบบที่ผมแนะนำ สัก 6 เดือน จะเกิดความรู้สึกว่า เหล็ก กลายเป็น นุ่น

อยากทราบอะไร ถามได้ครับ หากผมทราบ หรือ มีประสบการณ์ จะแนะนำครับ
Neaw
ขาประจำ
ขาประจำ

อย่างที่คุณ TSK แนะนำ ก้อเป็นวิธีที่ถูกต้อง คล้าย ๆ ที่ผมแนะนำ ครับ
DisPlay
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”