รบกวนช่วยหน่อยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pob199
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871361987
team: FREEDOM SFR.3 TEAM/TANIDA SATTAHIP BIKE TEAM
Bike: TREK8500/TREK1.2

รบกวนช่วยหน่อยครับ

โพสต์ โดย pob199 »

คือว่ามือใหม่เพิ่งซื้อmtb มาครับ ( merida 18นิ้ว) ผมสูง175 ปั่นได้สนุกและมันมากครับ ระยะทางที่ปั่นประมาณ20กิโล ทางเรียบครับ ปั่นไปได้2 อาทิตย์รู้สึกปวดที่ข้อพับตรงข้อศอกมากครับ กับที่ก้นกบเวลานั่งพื้นจะเจ็บมากครับ(ใส่กางเกง2ชั้นเป็นกางเกงรัดกล้ามเนื้อ+กางเกงจักรยาน) ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุใดครับรบกวนพี่เสือทั้งหลายช่วยหน่อยนะครับ
"อย่าให้ความต้องการมันอยู่เหนือความจำเป็น
"อย่าให้สิ่งที่ไม่เคยเห็นมาบั่นทอนกำลังใจ"

อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: รบกวนช่วยหน่อยครับ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

เจ็บศอก...ดูแฮนด์ด้วยครับว่ากว้างเกินไปไหม บางทีต้องตัดปลายแฮนด์ออกบ้างเพื่อให้พอดีกับช่วงไหล่ และถ่ายน้ำหนักตัวไปที่แฮนด์ได้สะดวก ศอกจะได้ไม่ต้องรับน้ำหนักเต็มๆ.....ส่วนก้นกบ...บางทีต้องให้เกิดความเคยชินครับ เพราะจุดนั้นไม่เคยรับน้ำหนักมากๆมาก่อน...มาเจอตอนปั่นนี้แหละครับ ให้เวลาอีกนิด ด้านแล้วก็สบาย...แต่หากนานแล้วยังไม่หายต้องมาดูเบาะอีกทีว่าเหมาะกับเราไหม....
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

ก้นกบ เคยเป็นหางมาก่อน สมัยเราเป็นลิง
พอเดินสองขา และไม่ต้องปีนต้นไม้
ก็ค่อยๆ หดไปกลายเป็นติ่งเล็กๆ
ไม่เคยต้องรับน้ำหนัก

ขี่จักรยานอานแทรกเข้าหว่างขา
บางจังหวะน้ำหนักตัวกดจนก้นกบติดเบาะ
นานๆ ก็เจ็บ
ถ้าเคยลื่นหงายท้องก้นกระแทก
จะซึ้งใจในความเจ็บปวดแบบที่ว่านี้เป็นอย่างดี

ขี่รถจักรยานอานสูงเท่าแฮนด์จึงต้องก้ม
ไม่เคยก้ม พอก้มก็เมื่อย ไม่ยอมก้ม
ตัวโน้มแต่ไม่ก้ม แขนก็ตึง รับน้ำหนัก
ตึงสักชั่วโมงก็ปวด ไม่ขี่ก็ปวด

ก้มตัวนิดหน่อย ให้แขนงอเล็กน้อย
ยุบยืดตามจังหวะรับแรงกระแทก
ข้อต่อข้อศอกไม่ชนกัน
ขี่นานๆ ก็ไม่ปวดขอรับ
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
pob199
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871361987
team: FREEDOM SFR.3 TEAM/TANIDA SATTAHIP BIKE TEAM
Bike: TREK8500/TREK1.2

โพสต์ โดย pob199 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ
"อย่าให้ความต้องการมันอยู่เหนือความจำเป็น
"อย่าให้สิ่งที่ไม่เคยเห็นมาบั่นทอนกำลังใจ"

Lha Yak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 7.3

โพสต์ โดย Lha Yak »

น่าจะให้เวลาร่างกายปรับตัวซักนิด เพราะแฮนด์กว้างจะช่วยได้มากในการทรงตัวในทางที่ขรุขระ และเวลาต้องปีนเขา แฮนด์แคบขี่ในทางราบดีแต่ถ้าเจอทางขรุขระจะยากต่อการบังคับ ลองสังเกตดูว่ากำแฮนด์แน่นไปไหม เกร็งไปรึเปล่า อย่าลืมว่าข้อศอกต้องงอนิดๆตลอดเวลา นํ้าหนักมือเวลาขี่ไม่เกร็งแต่ไม่เบาจนหลุด กลางๆ เรื่องก้นกบต้องลองให้เวลาดู ว่าดีขึ้นไหม ถ้าไม่ลองเช็คว่าเวลาขี่นํ้าหนักลงที่ก้นกบพอดีหรือไม่ บางทีอาจต้องปรับเบาะนิดหน่อย วิธีที่ดีที่สุดคือการสังเกตุดูเวลาขี่ว่านํ้าหนักลงที่จุดไหนของเบาะ แล้วค่อยๆปรับให้นํ้าหนักลงที่ก้นกบพอดีและก้นกบควรอยู่ตรงส่วนปีกของเบาะพอดี ที่สำคัญก่อนขี่ควรวอร์มอัพนิดหน่อย หลังขี่ควรวอร์มดาวน์อีกนิด เบสิคยืดหยุ่นมีประโยชน์มากๆ โชคดีค่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”