แนะนำเส้นทางดีๆร่มรื่น อ.มวกเหล็กจ้า น้ำตกเจ็ดสาวน้อย พร้อมที่พักบรรยากาศดีๆครับผม

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
tano
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon obi wan , surly cross check

แนะนำเส้นทางดีๆร่มรื่น อ.มวกเหล็กจ้า น้ำตกเจ็ดสาวน้อย พร้อมที่พักบรรยากาศดีๆครับผม

โพสต์ โดย tano »

เพิ่งกลับมาจากต่างจังหวัดได้มีโอกาสไปพักอ.มวกเหล็กครับ หาเส้นทางปั่นออกกำลังกายช่วยเย็นวันพฤหัสที่ผ่านมา พอดีออกสตาร์ทเย็นไปหน่อย เลยปั่นไม่ครบรอบตามที่ตั้งใจ ตื่นเช้ามาวันใหม่วันศุกร์ อากาศดีมากครับสดชื่นหายใจได้เต็มปอด หาอากาศดีๆแบบนี้กรุงเทพยากครับ พี่น้องชาวปั่นๆ มีโอกาสผ่านมาทางนี้แนะนำเลยครับ ที่พักอยู่ใกล้เเยกไฟแดงที่จะไปน้ำตกเจ็ดสาวน้อยพอดี เปิดใหม่ได้ถึงปีสะอาดที่จอดรถกว้างขวาง เส้นทางก็สามารถปั่นเป็นวงกลมกลับมาได้พอดีเชียว เหมาะสำหรับซ้อมปั่นชิวๆ มีเนินให้เล่นให้ขึ้นเหมือนกัน เหมาะสำหรับมือใหม่มาซ้อมดีครับ รถราก็ไม่ค่อยมากเท่าไหร่ ...สนใจตามมาเลยจ้า พี่เจ้าของรีสอร์ทใจดีมากครับแนะนำเส้นปั่นธรรมชาติอีกเส้นให้ด้วย ถ้ามีโอกาสไปเยือนแล้วจะถ่ายรูปมารีวิวให้อีกครั้งครับ
ไฟล์แนบ
เริ่มเช้าวันศุกร์ประมาณ 6.30 เตรียมพร้อม
เริ่มเช้าวันศุกร์ประมาณ 6.30 เตรียมพร้อม
1.jpg (114.45 KiB) เข้าดูแล้ว 907 ครั้ง
ออกจากที่พักเลี้ยวขวามาสองร้อยเมตรเจอสี่เเยกไฟแดง เลี้ยวซ้ายครับไปทางป้ายน้ำตกเจ็ดสาวน้อยจ้า
ออกจากที่พักเลี้ยวขวามาสองร้อยเมตรเจอสี่เเยกไฟแดง เลี้ยวซ้ายครับไปทางป้ายน้ำตกเจ็ดสาวน้อยจ้า
2.jpg (81.37 KiB) เข้าดูแล้ว 907 ครั้ง
พอเลี้ยวมาแล้วถนนกว้าง ไหล่ทางใหญ่สบายๆครับ
พอเลี้ยวมาแล้วถนนกว้าง ไหล่ทางใหญ่สบายๆครับ
3.jpg (71.58 KiB) เข้าดูแล้ว 907 ครั้ง
ปั่นมาสักพักเจอป้ายทางเข้าเจ็ดสาวน้อยครับผม
ปั่นมาสักพักเจอป้ายทางเข้าเจ็ดสาวน้อยครับผม
4.jpg (97.24 KiB) เข้าดูแล้ว 907 ครั้ง
สามแยกเข้าน้ำตกครับ วันนี้เลี้ยวเข้าทางน้ำตก...เมื่อวานเย็นผมลองตรงไปดูวิ่งไปเรื่อยๆถึงสี่เเยกแล้วฟ้าเริ่มมืด ถามร้านค้าแถวนั้น พี่สาวขายของแกว่าจะกลับมวกเหล็กให้กลับทางเดิมดีกว่านะ เพราะไปทางน้ำตกจะอ้อมไปนิด กลัวฟ้าจะมืดก่อน เลยต้องหันกลับทางเดิมครับ (กฎของผบ.ทบ ที่บ้านห้ามปั่นหลังฟ้ามืดครับ หุหุ)
สามแยกเข้าน้ำตกครับ วันนี้เลี้ยวเข้าทางน้ำตก...เมื่อวานเย็นผมลองตรงไปดูวิ่งไปเรื่อยๆถึงสี่เเยกแล้วฟ้าเริ่มมืด ถามร้านค้าแถวนั้น พี่สาวขายของแกว่าจะกลับมวกเหล็กให้กลับทางเดิมดีกว่านะ เพราะไปทางน้ำตกจะอ้อมไปนิด กลัวฟ้าจะมืดก่อน เลยต้องหันกลับทางเดิมครับ (กฎของผบ.ทบ ที่บ้านห้ามปั่นหลังฟ้ามืดครับ หุหุ)
5.jpg (54.21 KiB) เข้าดูแล้ว 907 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon obi wan , surly cross check

Re: แนะนำเส้นทางดีๆร่มรื่น อ.มวกเหล็กจ้า น้ำตกเจ็ดสาวน้อย พร้อมที่พักบรรยากาศดีๆครับผม

ทำไมรูปมันย้อนศรกัน งงเลยครับ :lol:
ไฟล์แนบ
พอเลี้ยวเข้ามาถนนยังกว้างปั่นสบายอยู่ครับ
พอเลี้ยวเข้ามาถนนยังกว้างปั่นสบายอยู่ครับ
6.jpg (84.22 KiB) เข้าดูแล้ว 905 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

Re: แนะนำเส้นทางดีๆร่มรื่น อ.มวกเหล็กจ้า น้ำตกเจ็ดสาวน้อย พร้อมที่พักบรรยากาศดีๆครับผม

สักพักก็ถึงหน้าน้ำตกครับผม
ไฟล์แนบ
7.jpg (115.01 KiB) เข้าดูแล้ว 905 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

พักจิบน้ำสักหน่อย จากนั้นปั่นเข้าไปต่อครับ
ไฟล์แนบ
ออกจากหน้าน้ำตก จะมีเนินขึ้นๆลงๆ สนุกดีครับ ทางร่มรื่นดีจ้า
ออกจากหน้าน้ำตก จะมีเนินขึ้นๆลงๆ สนุกดีครับ ทางร่มรื่นดีจ้า
8.jpg (110.66 KiB) เข้าดูแล้ว 905 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นมาสักพักใหญ่ ก็จะเจอสี่เเยกที่เมื่อวานเย็นปั่นถึงแล้วย้อนกลับทางเดิมครับ....ก่อนถึงเเยกนี้มีเนินขึ้นๆๆให้เล่นรอบขากันสนุกเลยครับ เหมาะสำหรับมือใหม่มาซ้อมขึ้นเขาดีครับ ผมก็ยังใหม่ชิงๆ ไม่เคยปั่นเขาอยากซ้อมไปลองเขาใหญ่สักวันครับ :lol:
พี่เจ้าของที่พัก แกใจดีบอกทางปั่นธรรมชาติ โดยจากแยกนี้ตรงไปประมาณห้ากิโลจะมีทางเลี้ยวขวาเข้าไปอีกทีครับ จำชื่อได้แต่ว่าภูฟ้าลมไรสักอย่างนี่ล่ะครับ เดี๋ยวมีโอกาสไปปั่นทางที่พี่เขาบอกจะมารีวิวให้ครับ
ไฟล์แนบ
สี่แยกที่ถึงเมื่อวานนี่นา
สี่แยกที่ถึงเมื่อวานนี่นา
9.jpg (89.65 KiB) เข้าดูแล้ว 905 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

เลี้ยวขวาจากแยกมานี่ลงยาวๆสักโลได้ครับ ...มิน่าเมื่อวานกว่าถึงแยกนี้เล่นขาลาก
ไฟล์แนบ
เลี้ยวมาจะมีป้ายมวกเหล็กครับ
เลี้ยวมาจะมีป้ายมวกเหล็กครับ
10.jpg (72.17 KiB) เข้าดูแล้ว 904 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย tano เมื่อ 29 ก.ค. 2013, 19:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

ทางสวยร่มรื่นมากครับ
ไฟล์แนบ
11.jpg (116.47 KiB) เข้าดูแล้ว 904 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

จอดจิบน้ำทีก็ถ่าย ไปเรื่อยๆไม่รีบครับ
ไฟล์แนบ
ทางรถไม่ค่อยเยอะครับ
ทางรถไม่ค่อยเยอะครับ
13.jpg (86.27 KiB) เข้าดูแล้ว 904 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

สักวันผมจะเลี้ยวไปทางนี้ครับ มือใหม่ปีนเขา :lol:
ไฟล์แนบ
ทางอีเหลอครับ ไปปากช่องได้จ้าทางนี้ คราวหน้าจะไปพิชิตก่อนขึ้นเขาใหญ่ครับ
ทางอีเหลอครับ ไปปากช่องได้จ้าทางนี้ คราวหน้าจะไปพิชิตก่อนขึ้นเขาใหญ่ครับ
12.jpg (85.75 KiB) เข้าดูแล้ว 904 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

รถส่งนมวัวจ้า
ไฟล์แนบ
เช้าๆรถส่งนมเยอะครับเส้นนี้
เช้าๆรถส่งนมเยอะครับเส้นนี้
28.jpg (87.35 KiB) เข้าดูแล้ว 904 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

ที่รับน้ำนมของสหกรณ์โคนมมวกเหล็กครับ อาชีพพระราชทานครับ เลี้ยงโคนม
ไฟล์แนบ
หน้าศูนย์รับนมครับ
หน้าศูนย์รับนมครับ
26.jpg (83.6 KiB) เข้าดูแล้ว 903 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

ถือโอกาสพักซะเลย
tano
สมาชิก
สมาชิก

นี่ครับที่พักตรงข้ามศูนย์นม
ไฟล์แนบ
XsOutOjsdXDVbwDjtUV8wa7zzlQlcQ.jpg (104.13 KiB) เข้าดูแล้ว 903 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

ถึงเเยกเมื่อเช้าแล้วเย้ๆ ปั่นเป็นวงกลมสบายๆครับไม่มีหลงแน่นอน
ไฟล์แนบ
ปั่นมาสักพักใหญ่ก็ถึงเเยกที่เมื่อเช้าเลี้ยวเข้าน้ำตกครับ
ปั่นมาสักพักใหญ่ก็ถึงเเยกที่เมื่อเช้าเลี้ยวเข้าน้ำตกครับ
Z5f5E3NnSNFb_iYGGtpxCBm_K_XzMPy9Tn4_BNxNY9c.jpg (106.75 KiB) เข้าดูแล้ว 900 ครั้ง
สามแยกใหญ่ครับ สรุปปั่นเป็นวงกลมได้สบายเลยครับไม่มีหลง
สามแยกใหญ่ครับ สรุปปั่นเป็นวงกลมได้สบายเลยครับไม่มีหลง
31.jpg (74.86 KiB) เข้าดูแล้ว 900 ครั้ง
tano
สมาชิก
สมาชิก

อึดใจนึงก็ถึงเเยกไฟแดงแล้วครับ ตรงไปออกถนนมิตรภาพได้ เลี้ยวซ้ายไปเขื่อนป่าสักก็ยังได้ครับ
ไฟล์แนบ
ไฟแดงที่เก่าจ้า
ไฟแดงที่เก่าจ้า
15.jpg (86.46 KiB) เข้าดูแล้ว 900 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”