มือใหม่อยากได้ single speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

หากพ่วงเกียร์ดุม 3 speed ได้ยิ่งดีครับ หากไม่ได้เลยก็ขอเป็น single speed ล้วนๆครับ

พอมีความเป็นไปได้ไหมครับ ไม่มีความรู้เรื่องขนาดของอุปกรณ์เลยครับ ช่วยแนะนำแบบ ก ข ค ง ครับ เช่น

ขนาด คอ กระโหลก ท่ออาน
ขนาดล้อ
ขนาด ดุมล้อ
ฯลฯ

ผมเลงเฟรม VISP อยู่ครับ แต่ยังหาไม่ได้
เห็น iconic ก็ไม่เลวครับ
ขนาด52-53
ขอบคุณมากครับ
ภีษมะ
รูปประจำตัวสมาชิก
bugulki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: หมอบจิ๋ว
ตำแหน่ง: 238 pahurat BKK

Re: มือใหม่อยากได้ single speed

โพสต์ โดย bugulki »

bianchi pista brevera 2013 คันสีน้ำเงิน ตอบโจทย์คุณเพี๊ยะๆเบย
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มือใหม่อยากได้ single speed

Bianchi Pista via Brera ของหมด
ผมโทรฯถามทั้งผู้นำเข้าและตัวแทน ทั้งใน กทมฯ และ ตจว.
มือสองที่เห็นประกาศขาย ให้ราคาที่ไร้แรงจูงใจครับ

ผมได้ charge plug มาแล้วครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

แปลกใจแฮะ ที่หาเฟรม VISP ไม่ได้ ทั้งที่ยี่ห้อนี้ หาง่ายที่สุดนี่นา ที่แยกบ้านแขก สะพานพุทธ อาคารศรีวรจักร หน้ามหาลัยพระจอมเกล้า ถนนประชาอุทิศ ก็มีนะ
ไฟล์แนบ
FVISP_02.jpg (111.16 KiB) เข้าดูแล้ว 3898 ครั้ง
Novatec.jpg (54.53 KiB) เข้าดูแล้ว 3898 ครั้ง
JoeLouis
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 66801713994
Bike: Trek wahoo 29ER,Tiger future,Return off

โพสต์ โดย JoeLouis »

อยากได้ซิงเกิ้ลไว้ขี่เหมือนกันครับ มีเกียร์เยอะดูแลลำบากมาก นี่ก็เสียรออะไหล่อยู่
เลยเอาหมอบเก่าๆจอดทิ้งไปขี่เล่น เปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ก็ขี่มันเกียร์เดียวนี่แหละ :lol:
แต่มันก็ขี่ได้เหมือนกัน เนินยาวๆก็ยืนเลยครับ เลื้อยด้วย มันส์ดี กลายเป็นว่ารู้สึกดีกว่ารถมีเกียร์อีก ไม่ต้องคิดอะไรเลยค่อยๆไปตามแรง อยากเร่งก็โยก เหนื่อยก็ปล่อย อิสระเสรีจริงๆ ยิ่งดุม3เกียร์ผมว่าเหลือๆครับ งบเหลือคงต้องจัดหมอบซิงเกิลสักคัน
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมได้ fixed/single speed มาแล้วครับ เป็น charge plug
และผมได้ Bianchi Pista via Brera มาแล้ว ข้อดีของทั้้งสองคือเป็น cr-mo

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เฟรม pista via brera ทำได้สวย แต่ผมว่า charge plug มีคุณภาพที่ดีกว่า Pista via Brera ครับ ดังนั้นจึงจะไม่มีการ upgrade Pista via Brera แต่ได้มีการ upgrade charge plug ไปแล้วบางส่วนเช่น hand และ เบรค ส่วนล้อใหม่ + ดุม Dura Ace ขึ้นเสร็จแล้วแต่ยังไม่ว่างไปรับ

ส่วน Pista คงอยู่กันได้อีกไม่นานมั้ง 5555 กำลังหาเจ้าของใหม่ให้มัน

ส่วน VISP ผมได้ไปลองขี่ก่อนซื้อจึงตัดสินใจไม่ซื้อครับ

การขี่เสือหมอบหลายเกียร์ ต่างกับ fixed gear มากครับ การถ่ายทอดพลังงานผ่านโซ่ยาวหนึ่ง และระบบบาทาผี จะไม่มีใน fixed gear
แก้ไขล่าสุดโดย ภีษมะ เมื่อ 24 ก.ย. 2013, 19:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
bbgun93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0968785534
team: joy&jam
Bike: Custom fix
ตำแหน่ง: 603 อ่อนนุช44 สวนหลวง สวนหลวง กทม

โพสต์ โดย bbgun93 »

เก็บไว้ทั้งคู่เลยดีกว่าครับ ถ้าขายลองซิบราคามาทีนะครับ
http://www.crystaltravelgroup.com เที่ยวต่างประเทศ ตั๋วเครื่องบิน ติดต่อได้ครับ
ช่วยเข้ามากด like ไห้ทีนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”