ขอทราบเส้นทางปั่นเลียบคลองแสนแสบจากผ่านฟ้าไปยังรามคำแหง

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
p_tata
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา

ขอทราบเส้นทางปั่นเลียบคลองแสนแสบจากผ่านฟ้าไปยังรามคำแหง

โพสต์ โดย p_tata »

สวัสดีคะ พี่ๆ เพื่อนทุกท่าน
พอดีว่าจะขอสอบถามเส้นทางปั่นเลียบคลองแสนแสบจากผ่านฟ้ามายังรามคำแหงนะคะ
อยากจะขอเส้นทางปั่นโดยละเอียดได้ไหมคะ จะได้ปั่นมาทำงานได้คะ หลีกเลี่ยงรถใหญ่ด้วยคะ

ด้วยความเคารพคะ
รูปประจำตัวสมาชิก
kruth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: จักรยานบันเทิง / Weekend Bike Club
Bike: Bianchi Mini Velo 7

Re: ขอทราบเส้นทางปั่นเลียบคลองแสนแสบจากผ่านฟ้าไปยังรามคำแหง

โพสต์ โดย kruth »

จากผ่านฟ้ามาถึงอโศกนี่ไม่ทราบครับ แต่จากอโศกไปทองหล่อกำลังทำอยู่ครับ ช่วงเอกมัยถึงคลองตันยังเหลืออีกนิดนึง คลองตันไปเดอะมอลล์รามเสร็จแล้ว แต่มีอยู่ช่วงนึงมีไม้กั้นเป็นกำแพงปิดไม่ให้ขี่ผ่านได้ เดอะมอลล์รามไปบิ๊กซีก็เสร็จแล้ว หลังจากนั้นก็ยาวไปถึงเสรีไทยได้สะดวกครับ
trozster
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอทราบเส้นทางปั่นเลียบคลองแสนแสบจากผ่านฟ้าไปยังรามคำแหง

โพสต์ โดย trozster »

ฝั่งรามนี่ ถึงเสรีไทยเลยเหรอครับ ดีจัง แล้วฝั่ง the mall บางกะปิ ลาดพร้าวล่ะครับ ยาวได้กี่กิโล จากไหนถึงไหนหว่า
มือใหม่เหมือนกันครับ หาเส้นทางปั่น ละแวก บางกะปิ อยู่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kruth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: จักรยานบันเทิง / Weekend Bike Club
Bike: Bianchi Mini Velo 7

โพสต์ โดย kruth »

ฝั่งเดอะมอล์บางกะปิก็ไปถึงเสรีไทยครับ น่าจะเสรีไทย30มั้งครับ แต่ว่ามีสะพานเล็กต้องยกรถบ่อยกว่าวิ่งฝั่งรามครับ ส่วนถ้าจะข้ามจากฝั่งรามมาลาดพร้าวจะมีสะพานให้ข้ามตรงเทพลีลา/ราม43/มหาดไทย/เดอะมอลล์บางกะปิ/วัดศรีบุญเรือง/วัดพิชัย/เสรีไทย24 ครับ
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

จะเริ่มปั่นทางยาวๆได้ก็ตั้งแต่ใต้สะพานลอยตรงโคลอนเซ่ ถ.พระราม 9 ครับ ก่อนหน้านั้นเส้นทางถูกปกคลุมด้วยหญ้ารก และช่วงทองหล่อก็กลายเป็นตลาดนัดริมคลองไปแล้ว ตรงช่วงสะพานข้ามคลองตรงหน้าวัดซอยนวศรีก็กำลังทำเขื่อนกับท่าน้ำใหม่ยังไม่เสร็จ ขาไปมุ่งหน้าเสรีไทจะมีสะพานน้อยกว่าขาเข้าครับ
พอถึงถนนเสรีไทยต้องย้อนกลับตามฝั่งที่ปั่นไป เพราะถ้าจะข้ามมาอีกฝั่งต้องลุยเข้าไปในสวนและขออนุญาติเจ้าของบ้านเพื่อผ่านไปยังริมคลองก่อนครับ
ไม่มีทางเข้าไปจากริมถนน ตรงนั้นถ้าขี่ออกถนนใหญ่ก็จะเห็นป้ายโรงงานพานาโซนิคพอดี

เส้นทางอีกฝั่งนึงมีสะพานมาก ต้นหญ้าและอุปสรรคมีมากกว่า โดยเฉพาะตรงช่วงท่าน้ำในตอนเย็นแก่ๆ น้ำจะขึ้น และคลื่นจะซัดขึ้นมาบนทางเดิน
อย่างที่เคยเห็นในภาพข่าวครับ เรือวิ่งไม่เร็ว แต่ช่วงของตัวสันเขื่อนริมคลองมันแคบ ทำให้เกิดคลื่นหางยาวและซัดขึ้นมาบนทางเดิน ต้องระวังครับช่วงใกล้ๆ
กับซอยมหาดไทย

จับระยะทางนับตั้งแต่เดอะมอลล์รามไปถึงถ.เสรีไทย ประมาณสิบกิโลกว่าๆครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”