อยากปั่นจากบ้าน(บ้านกล้วย-ไทรน้อย) ไปทำงานที่ลาดพร้าว ซ.1 รบกวนด้วยครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909974713
team: ยังไม่มีครับ
Bike: LOUIS GARNEAU 26" RED
ตำแหน่ง: บ้านกลัวย-ไทรน้อย พิมลราช บางบัวทอง นนทบุรี 11110
ติดต่อ:

อยากปั่นจากบ้าน(บ้านกล้วย-ไทรน้อย) ไปทำงานที่ลาดพร้าว ซ.1 รบกวนด้วยครับ

โพสต์ โดย dj_BADZMAN »

สวัสดีครับพี่ๆ มือใหม่ครับ อยากปั่นจากบ้าน(บ้านกล้วย-ไทรน้อย) ไปทำงานที่ลาดพร้าว ซ.1 รบกวนด้วยครับ

พอจะมีเส้นทางไหนที่ปลอดภัยๆ ชี้แนะบ้างไหมครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: บ้านกลัวย-ไทรน้อย พิมลราช บางบัวทอง นนทบุรี 11110
ติดต่อ:

Re: อยากปั่นจากบ้าน(บ้านกล้วย-ไทรน้อย) ไปทำงานที่ลาดพร้าว ซ.1 รบกวนด้วยครับ

เมื่อเช้าผมลองๆมี่วๆดูแล้วครับ แต่เผื่อมีพี่ๆท่านใดมีเส้นทางที่ดีกว่านี้ ชี้แนะผมด้วยนะครับ ผมมือใหม่ครับ นี่เป็นการปั่นไกลสุดครั้งแรกของผมเลยครับ (27 กิโล เอง แหะๆ)
ผมเริ่มจาก ออกจากบ้าน ซอยบ้านกล้วยไทรน้อย วิ่งถนนใหญ่ บางบัวทอง มุ่งหน้ารัตนาธเบศน์ครับ ไปแยกแคราย เดอะมอลล์งามวงศ์วาน เลี้ยวขวาแยกเลียบคลองประปา เข้าทางด้านในเลียบคลอง รถน้อยหน่อย ปลอดภัยกว่า
มาทะลุ วัดซับแมนนารี โผล่ข้างหลังสวนรถไฟไปจนถึงด้านหน้า เจอวิภาวดี ยกรถข้ามสะพานลอยวิภา แล้วก็วนขึ้นตามเกือกม้าข้างเซนทรัลลาดพร้าว เข้าลาดพร้าว ซ.3 เข้ามาถึงที่ทำงานอย่างครบ 32 ครับ

เท่าที่ปั่นเมื่อเช้า รถลาไม่น่าหวาดเสียวครับ แต่มีปัญหาหนักกว่านั้นเวลาปั่นกลับครับ เพราะผมเลิกงาน 6 โมงเย็น ถึงประมาณ 1 ทุ่มเลยครับ ดูแล้วน่ากลัวๆทั้งรถทั้งคน เลยขอยกขึ้นพี่ Taxi กลับมาครับ
ยังไงถ้าพี่ๆมีเส้นทางชี้แนะจะขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ เพราะผมตั้งใจจะปั่นไปทุกวันเลยครับ

ขอบคุณครับ แบดซ์
ไฟล์แนบ
ฟอร์มจอดถ่ายภาพ พักลิ้นห้อยบนสะพานพระนั่งเกล้าเมื่อเช้าครับ ^^
ฟอร์มจอดถ่ายภาพ พักลิ้นห้อยบนสะพานพระนั่งเกล้าเมื่อเช้าครับ ^^
1017263_10151735166351995_1419395856_n.jpg (102.58 KiB) เข้าดูแล้ว 708 ครั้ง
ผู้มาเยือน
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากปั่นจากบ้าน(บ้านกล้วย-ไทรน้อย) ไปทำงานที่ลาดพร้าว ซ.1 รบกวนด้วยครับ

โพสต์ โดย ผู้มาเยือน »

เส้นกำแพงเพชร - ทะลุข้างสวนรถไฟ ลองทะลุซอยตรงที่เป็นตลาด มันจะทะลุออกมาวิภา ตรงข้าง ๆ กระทรวงพลังงาน (อีกด้านของ ปตท.) สะพานลอยตรงนี้ อีกด้านมีทางลาดสำหรับเข็นจักรยานขึ้นลงได้ ลงเสร็จ ปั่นต่อมาอีกนิดหน่อย จะมีสะพานลอยข้ามแยก ยกอีกรอบ ถ้าไม่อยากปั่นข้ามสะพานเข้าถนนลาดพร้าว

หรือไม่อย่างนั้น
ถ้าออกมาตรงสวนรถไฟแล้วก็ขึ้นฟุตบาท ปั่นเลาะออกพหลโยธิน ตรงไฟแดงห้าแยกลาดพร้าว แล้วรอจังหวะรถติดไฟแดง เข็น- ปั่น ไปรอไฟแดงอยู่เลนขวา (สำหรับรถที่จะเลี้ยวขวาไปเซนต์จอห์น วิภาวดี) เพื่อไปเข้าซอยข้าง ๆ เซนต์จอห์น มันจะทะลุออกมาตรงข้ามยูเนียนมอลล์ ก็ปั่นไปกลับรถอีกที ไม่ต้องปั่นข้ามสะพานลงถนนลาดพร้าว

ส่วนขากลับจากลาดพร้าวซอย 3 ทะลุออกพหลโยธิน ข้างยูเนียนมอล แล้วปั่นเข้าห้าแยกลาดพร้าว (ถ้าคนไม่ชิน ให้รอไฟแดงเพิ่มอีกรอบ) ตอนผ่านไฟเขียวที่ห้าแยกลาดพร้าว ให้ไปรอที่หัวโค้ง มันเป็นทางโค้งก็จริง แต่รถมักจะไม่ชิดเลนซ้ายสุดตอนเลี้ยว ทำให้มีที่จอดรอแบบกว้างพอสมควร แล้วก็รอไฟแดงอีกรอบ ก็จะไม่มีรถวิ่งออกมา คราวนี้ จะปั่น ตัดเลนเข้าไปได้สบาย ๆ หรือจะจูงเดินก็ยังได้ เข้าเลนขวา เพื่อรอเลี้ยวเข้าวิภาวดี ไปทาง ปตท.อีกที วิธีนี้ปลอดภัยสูง เสียเวลารอไฟแดงเพิ่มอีกหน่อย แต่ถ้าปั่นคุ้นเส้นทาง ก็ปั่นไปตามเส้นทางปกติในห้าแยกลาดพร้าวได้เลย ถนนค่อนข้างกว้าง มีช่องห่างระหว่างแต่ละเลนมาก เป็นหัวโค้ง และต้นไฟแดง รถวิ่งไม่เร็ว เมื่อเทียบกับบนถนนลาดพร้าว ที่ช่องระหว่างเลนแคบกว่า และพอรถไหล ก็วิ่งกันเร็วกว่า เพราะเป็นทางตรง ทำให้ขี่จักรยานได้ยากกว่า
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผู้มาเยือน เขียน:เส้นกำแพงเพชร - ทะลุข้างสวนรถไฟ ลองทะลุซอยตรงที่เป็นตลาด มันจะทะลุออกมาวิภา ตรงข้าง ๆ กระทรวงพลังงาน (อีกด้านของ ปตท.) สะพานลอยตรงนี้ อีกด้านมีทางลาดสำหรับเข็นจักรยานขึ้นลงได้ ลงเสร็จ ปั่นต่อมาอีกนิดหน่อย จะมีสะพานลอยข้ามแยก ยกอีกรอบ ถ้าไม่อยากปั่นข้ามสะพานเข้าถนนลาดพร้าว

หรือไม่อย่างนั้น
ถ้าออกมาตรงสวนรถไฟแล้วก็ขึ้นฟุตบาท ปั่นเลาะออกพหลโยธิน ตรงไฟแดงห้าแยกลาดพร้าว แล้วรอจังหวะรถติดไฟแดง เข็น- ปั่น ไปรอไฟแดงอยู่เลนขวา (สำหรับรถที่จะเลี้ยวขวาไปเซนต์จอห์น วิภาวดี) เพื่อไปเข้าซอยข้าง ๆ เซนต์จอห์น มันจะทะลุออกมาตรงข้ามยูเนียนมอลล์ ก็ปั่นไปกลับรถอีกที ไม่ต้องปั่นข้ามสะพานลงถนนลาดพร้าว

ส่วนขากลับจากลาดพร้าวซอย 3 ทะลุออกพหลโยธิน ข้างยูเนียนมอล แล้วปั่นเข้าห้าแยกลาดพร้าว (ถ้าคนไม่ชิน ให้รอไฟแดงเพิ่มอีกรอบ) ตอนผ่านไฟเขียวที่ห้าแยกลาดพร้าว ให้ไปรอที่หัวโค้ง มันเป็นทางโค้งก็จริง แต่รถมักจะไม่ชิดเลนซ้ายสุดตอนเลี้ยว ทำให้มีที่จอดรอแบบกว้างพอสมควร แล้วก็รอไฟแดงอีกรอบ ก็จะไม่มีรถวิ่งออกมา คราวนี้ จะปั่น ตัดเลนเข้าไปได้สบาย ๆ หรือจะจูงเดินก็ยังได้ เข้าเลนขวา เพื่อรอเลี้ยวเข้าวิภาวดี ไปทาง ปตท.อีกที วิธีนี้ปลอดภัยสูง เสียเวลารอไฟแดงเพิ่มอีกหน่อย แต่ถ้าปั่นคุ้นเส้นทาง ก็ปั่นไปตามเส้นทางปกติในห้าแยกลาดพร้าวได้เลย ถนนค่อนข้างกว้าง มีช่องห่างระหว่างแต่ละเลนมาก เป็นหัวโค้ง และต้นไฟแดง รถวิ่งไม่เร็ว เมื่อเทียบกับบนถนนลาดพร้าว ที่ช่องระหว่างเลนแคบกว่า และพอรถไหล ก็วิ่งกันเร็วกว่า เพราะเป็นทางตรง ทำให้ขี่จักรยานได้ยากกว่า
โอ้วววว เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณมากๆครับพี่ แล้วไม่ทราบว่า ถ้ากลางคืนทางย่านสวนรถไฟ ผมยังไปได้ไหมครับ มืดและอันตรายรึเปล่า หรือควรไปอย่างไรดีครับให้ถึงย่านบางบัวทอง อิอิ ดีใจจังครับ มีพี่มาตอบ :D
ผู้มาเยือน
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ผู้มาเยือน »

ไม่อันตรายครับ ไปเข้าทางนิคมรถไฟ (ซอยข้างกระทรวงพลังงาน) ซอยนั้นใหญ่กว่า คึกคักกว่า แต่รถอาจจะติดหน่อย เพราะเป็นตลาด
มีของกิน และร้านอาหารอร่อยหลายร้านเลย

แต่ถ้าเริ่มดึก ถนนกำแพงเพชรเลียบทางรถไฟที่จะออกมาตรงวัดเสมียน ตรงนั้นค่อนข้างจะเปลี่ยว รถน้อย หลัง 3 - 4 ทุ่ม ใช้วิภาวดีเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ปกติเส้นแถวนี้ เวลามาจากวิภาวดี เข้าลาดพร้าว ผมจะมาเส้นเดียวกันจขกท.(แต่จากสวนรถไฟผมจะขึ้นฟุตบาทปั่นไปรอไฟแดงอย่างที่ว่ามาแล้ว)
ส่วนจากลาดพร้าว เข้าวิภาวดี ก็ปั่นตามถนนปกติเลย
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผู้มาเยือน เขียน:ไม่อันตรายครับ ไปเข้าทางนิคมรถไฟ (ซอยข้างกระทรวงพลังงาน) ซอยนั้นใหญ่กว่า คึกคักกว่า แต่รถอาจจะติดหน่อย เพราะเป็นตลาด
มีของกิน และร้านอาหารอร่อยหลายร้านเลย

แต่ถ้าเริ่มดึก ถนนกำแพงเพชรเลียบทางรถไฟที่จะออกมาตรงวัดเสมียน ตรงนั้นค่อนข้างจะเปลี่ยว รถน้อย หลัง 3 - 4 ทุ่ม ใช้วิภาวดีเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ปกติเส้นแถวนี้ เวลามาจากวิภาวดี เข้าลาดพร้าว ผมจะมาเส้นเดียวกันจขกท.(แต่จากสวนรถไฟผมจะขึ้นฟุตบาทปั่นไปรอไฟแดงอย่างที่ว่ามาแล้ว)
ส่วนจากลาดพร้าว เข้าวิภาวดี ก็ปั่นตามถนนปกติเลย

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ วันจันทร์นี่ได้การอย่างไง จะขอมาแจ้งให้ทราบครับ
akara
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย akara »

งามวงศ์วาน เกษตร พหลโยธินครับ ถึงจะรถเยอะแต่รถไม่เร็วครับ ปลอดภัยๆ ปั่นได้ทั้งกลางวันและกลางคืนครับ

ปล.ถนนเรียบทางรถไฟ (โรเคิลโรด) ผมเคยโดนปาขวดใส่ครับ ดีที่หลบทัน
http://www.facebook.com/ohiyoping
0879201685 (ปิง)
รูปประจำตัวสมาชิก
BLUE OCEAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818338677
team: TCHA
Bike: TREK, JAVA, GIANT, GT ...

โพสต์ โดย BLUE OCEAN »

เก่งจังค่ะ ปั่นทางไกลครั้งแรกหรือเปล่าคะ จำได้ว่าตอนปี่นจักรยานทางไกลครั้งแรก ก็เส้นนี้แหละค่ะ ตอนนั้นปั่นจากศาลากลางนนทบุรี ไปถึงตลาดน้ำไทรน้อย พอไปถึงกินอะไรไม่ลงเลย เหนื่อยมากๆ แต่ก็สนุกค่ะ เป็นความประทับใจครั้งแรก หลายปีแล้ว แต่ยังจำได้ ไม่ลืม
Count your life by smiles, not tears.
Count your age by friends, not years
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

akara เขียน:งามวงศ์วาน เกษตร พหลโยธินครับ ถึงจะรถเยอะแต่รถไม่เร็วครับ ปลอดภัยๆ ปั่นได้ทั้งกลางวันและกลางคืนครับ

ปล.ถนนเรียบทางรถไฟ (โรเคิลโรด) ผมเคยโดนปาขวดใส่ครับ ดีที่หลบทัน
โหยย พวกเลวนี่มันแย่จริงๆเลยครับ

รุ่นพี่ผมเล่าว่า รุ่นน้องเค้าก็เคยโดนลักษณะเดียวกันกับคุณ akara เลยครับ แต่เป็นแถวๆ สนามเป้า โชคดีที่หลบทันเหมือนกัน

แค่ปั่นระวังรถก็ลำบากอยู่แล้ว กลายเป็นต้องมาคอยระวังคนเพิ่มอีก แย่จังเลยครับ พวกมารสังคมโดยแท้
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

BLUE OCEAN เขียน:เก่งจังค่ะ ปั่นทางไกลครั้งแรกหรือเปล่าคะ จำได้ว่าตอนปี่นจักรยานทางไกลครั้งแรก ก็เส้นนี้แหละค่ะ ตอนนั้นปั่นจากศาลากลางนนทบุรี ไปถึงตลาดน้ำไทรน้อย พอไปถึงกินอะไรไม่ลงเลย เหนื่อยมากๆ แต่ก็สนุกค่ะ เป็นความประทับใจครั้งแรก หลายปีแล้ว แต่ยังจำได้ ไม่ลืม

ไกลขนาดนี้ครั้งแรกครับ แต่ก่อนหน้านี้ อย่างเก่ง ผมก็แค่ปั่น 8 โล ไปเล่นบาส แล้วก็ปั่นกลับอีก 8 โล ครับ

เยี่ยมไปเลยครับ ถ้าผมแก่กล้ามากกว่านี้ จะขอไปร่วมทริปด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :D
ipalmy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal T

โพสต์ โดย ipalmy »

ผมว่ามีจุดนึงที่ผมคิดว่าอันตรายที่สุดคือจากวัดเสมียนเลี้ยวขวาโรคัลโร้ด และผ่านหมอชิตนี่ล่ะครับ เพราะพอช่วงสามแยกที่ตรงไปหมอชิตถนนแคบรถทัวร์วิ่งเยอะมากและน้ำเฉอะแฉะด้วยครับ ถ้าไม่ปั่นหนีน้ำก็ดีดใส่เสื้อเลอะแน่นอน ผมว่าลองวิ่งตรงไปทางงามวงศ์วาน ม.เกษตรแล้วเลี้ยวขวาไปพหลโยธินดีกว่า โดยให้ข้ามสะพานลอยวิภาวดีตรงข้ามม.เกษตรครับ ตรงนั้นมีสะพานลอยสำหรับจักรยานจูงขึ้นจูงลงได้สบาย
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ipalmy เขียน:ผมว่ามีจุดนึงที่ผมคิดว่าอันตรายที่สุดคือจากวัดเสมียนเลี้ยวขวาโรคัลโร้ด และผ่านหมอชิตนี่ล่ะครับ เพราะพอช่วงสามแยกที่ตรงไปหมอชิตถนนแคบรถทัวร์วิ่งเยอะมากและน้ำเฉอะแฉะด้วยครับ ถ้าไม่ปั่นหนีน้ำก็ดีดใส่เสื้อเลอะแน่นอน ผมว่าลองวิ่งตรงไปทางงามวงศ์วาน ม.เกษตรแล้วเลี้ยวขวาไปพหลโยธินดีกว่า โดยให้ข้ามสะพานลอยวิภาวดีตรงข้ามม.เกษตรครับ ตรงนั้นมีสะพานลอยสำหรับจักรยานจูงขึ้นจูงลงได้สบาย
ขอบคุณมากๆเลยครับ ตอนนี้ผมปั่นไปได้ 2 รอบแล้ว ขาไปใช้เส้นจากแคราย ทแยงไปทางซอยลอดใต้ทางด่วน ทะลุไปออกเกือบๆแยกประชานุกูลครับ ผมข้ามถนนไปนิดนึงมุ่งเลียบคลองประปาจนไปถึงวัดเสมียนนารี แล้วก็ข้ามวิภาไปลาดพร้าวครับ

แต่ส่วนขากลับ ช่วงนี้มีข่าวไม่ค่อยดีแถวๆนี้กับนักปั่น ผมจึงใช้ถนนใหญ่ตามที่คุณ ipalmy แนะนำครับ
ตอนเย็นๆหัวค่ำๆรถติด ไม่อันตราย แถมมีพี่ ตร.คอยเบิกให้ตลอดทางเลยครับผม

ขอบคุณมากๆเลยครับ
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย k_thanan »

อยากปั่นไปทำงานเหมือนกัน ขาไปผมคิดว่าไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับซึ่งผมมักออกจาก ออฟฟิตที่ชิดลมค่ำๆ กลัวอันตรายจากพวกเกรียนพวกแว๊นซ์ คนที่บ้านเลยไม่ให้ปั่นมาออฟฟิต

บ้านอยู่บางใหญ่ ออฟฟิตอยู่ชิดลมครัล
dj_BADZMAN
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

k_thanan เขียน:อยากปั่นไปทำงานเหมือนกัน ขาไปผมคิดว่าไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับซึ่งผมมักออกจาก ออฟฟิตที่ชิดลมค่ำๆ กลัวอันตรายจากพวกเกรียนพวกแว๊นซ์ คนที่บ้านเลยไม่ให้ปั่นมาออฟฟิต

บ้านอยู่บางใหญ่ ออฟฟิตอยู่ชิดลมครัล

อืมมม เข้าใจเลยครับพี่ เรื่องจริงเลย ที่บ้านผมก็ไม่มีใครเห็นด้วยครับ แต่ใจผมก็อยากออกกำลังกายให้ได้บ่อยๆเท่าที่จะทำได้ครับ(ทุกวันนี้น้ำหนักขึ้นมากๆ) เลยบอกเค้าไปว่าผมใช้เส้นทางตามซอย ไม่ได้ออกถนนใหญ่ ไม่อันตรายหร๊อก แหะๆ

แต่ความเป็นจริงของผมคือ มีทั้งซอยทั้งถนนใหญ่เลยครับพี่ เห็นตรงกับพี่เลยครับว่า ขาไปสนุกมาก อากาศดีๆ แต่ขากลับผมเลือกใช้เส้นทางถนนใหญ่เลยครับ อาจจะอันตรายต่อรถซักนิด

แต่แอบเชื่อว่าสำหรับพวกแว้นซ์นี่มันอาจจะไม่กล้าบ้าบิ่นกับเราตอนคนเยอะๆมั้งครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับพี่ ไม่รู้ถูกหรือผิด)

ตอนนี้ถ้าวันไหนผมปั่นไป ผมจะพยายามกลับให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ เพราะเย็นๆจังหวะรถติด คิดว่าจักรยาน น่าจะไม่อันตรายมากนักอ่ะครับ

ปล.ถ้าพี่อยากปั่นไปทำงานเมื่อไหร่ แล้วผมมีโอกาสร่วมเส้นทางด้วยจะยินดีมากๆเลยนะครับพี่ อิอิ อยู่บ้านใกล้เรือนเคียงกัน ดีใจครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”