ออกกำลังเพื่อการลดน้ำหนักควรใช้ HR ที่กี่%ของ HRMAXครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

ออกกำลังเพื่อการลดน้ำหนักควรใช้ HR ที่กี่%ของ HRMAXครับ

โพสต์ โดย green_t »

ตอนนี้ผมใช้ที่70-80% (128-147)ไม่รูว่าถูกต้องไหม
หรือต้องที่ 60-70% (100-127)
ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
noppakoonp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898944520
Bike: Merida TFS 300 2009,Colnago CLX 2009
ตำแหน่ง: 617 ถนนรังสิต-นครนายก ตำบลประชาธิปัตย์ อำเภอธัญบุรี ปทุมธานี12130
ติดต่อ:

Re: ออกกำลังเพื่อการลดน้ำหนักควรใช้ HR ที่กี่%ของ HRMAXครับ

โพสต์ โดย noppakoonp »

ถ้าเป็นการออกกำลังกายแบบ cadio HR ควรจะอยู่ที่ 70-80%ครับ
(copyมาให้ดูครับ)
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ถ้าเราจะทำการ Cardio เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดกับเวลาที่เสียไป ข้อสรุป 8 ข้อต่อไปนี้ ใช้เป็น Tips เพื่อที่จะทำให้การ Cardio ของคุณได้ประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

1. ทำ Cardio อย่างต่ำ 30 นาที และทำอย่างน้อย 3 ครั้งต่อสัปดาห์
2. ถ้าการทำรวดเดียวจบ 30 นาที มันน่าเบื่อ สามารถแบ่งออกเป็น session ย่อยๆครั้งละ 10 นาที 15 นาทีได้
3. ทำ Cardio เป็นสิ่งแรก ตื่นเช้ามาทำ Cardio ก่อนเลย หรือเสร็จจากการเล่นเวท ก็ให้ทำ Cardio ต่อเลย แต่ถ้าไม่สามารถทำได้ ทำตอนไหนก็ได้ที่สะดวก อย่างน้อยก็ยังดีกว่าไม่ทำเลย
4. อุปกรณ์ที่เผาผลาญไขมันได้ดีที่สุด ก็คือ ลู่วิ่งไฟฟ้า (การไปวิ่งข้างนอกไม่ต้องใช้อุปกรณ์ เลยไม่เอามานับรวมไว้นะครับ)
5. อุปกรณ์ที่จะช่วยเสริมสร้างหรือรักษาความแข็งแรงของกล้ามเนื้อขา ได้ดีที่สุดคือ จักรยานแม่เหล็ก
6. ฝึกที่ระดับความเข้น 70-80% ของ MHR จะช่วยในการเผาผลาญในช่วงระหว่างการฝึกได้มากที่สุด
7. การฝึกแบบ Interval Training จะช่วยเพิ่มระดับอัตราการเผาผลาญ ซึ่งช่วยในการเผาผลาญไขมันในระหว่างวันได้ดี
8. รับประมาณอาหารเสริมจำพวก Protein 10-20 กรัม หรือ Amino acid 3-6 กรัม จะช่วยลดการสูญเสียกล้ามเนื้อ ไปในการฝึก Cardio ได้
life is a moment in space
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

Re: ออกกำลังเพื่อการลดน้ำหนักควรใช้ HR ที่กี่%ของ HRMAXครับ

โพสต์ โดย จุ๋ย »

อยากถามหน่อยครับ ของผมปรกติหัวใจเต้นประมาณ 90 กว่าครั้ง ผมรู้สึกว่าสูงมาก จะมีอันตรายไหม สมัยเรียนเต้น 60 กว่าเองครับ
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
netronin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized - Rockhopper, Giant - Anthem X

โพสต์ โดย netronin »

มีแต่ตารางเทียบสุขภาพจาก resting heart rate น่ะครับ ไม่รู้พอช่วยได้ไหม
http://www.netfit.co.uk/fitness/test/re ... t-rate.htm
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ผมมีอีปัญหาคือว่า มีเวลาออกกำลังกายได้ตอน 3 ทุ่ม
ตอนนี้ผมออกช่วง3ทุ่ม กว่าจะได้นอนก็เที่ยงคืนตืนก็6โมงครึ่ง
หรือผมจะไปตืนตี4ครึ่งแล้วไปออกกำลังกายช่วงนั้นดีครับ
3ทุ่ม กับ ตี4ครึ่ง
manastis
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08x-70x-xxxx
team: อิสระ
Bike: MTB Cromo Single Speed
ตำแหน่ง: ฺBangna BKK

โพสต์ โดย manastis »

เท่าที่เคยใช้มากับตัวเอง
ปลายปีที่แล้ว ธ.ค.51 >> 90 Kg
ตอนนี้ 74 Kg นิ่งมา 1 เดือนแล้ว
ตอนแรกๆลงทุนซื้อ Hart Rate มา เพื่อการนี้โดยเฉพาะ
ออกกำลังด้วยการวิ่งโดยการรักษาให้อยู่ที่ระดับ 75-80 %( (220-อายุ) * 75% ) ตลอด 45 นาที คือเริ่มจับตอนที่มันขึ้นไป 75%
แรกๆอาจจะเหนื่อยนิดนึง แต่พอทำไปรักษาอยู่ที่ระดับนี้ แล้วเพิ่มเวลา เข้าไปเป็น 60 นาที
ทำอยู่สัปดาห์ละ 3 วัน ทำมาประมาณ 10 สัปดาห์ + ควบคุมอาหาร(อันนี้สำคัญมาก)
มื้อเย็นงดได้งดไปเลย ตื่นขึ้นมาจะหิว แต่พอไปออกกำลังกายกลับมาจะเหนื่อยแล้วดื่มน้ำมากๆ
กลางวันก็กินได้ตามใจ ที่สำคัญ ห้ามกินของหวาน หรือแป้ง
ตอนเย็น ถ้าหิวมากกลัวนอนไม่หลับ กินน้ำส้มคั้น แล้วดื่มน้ำตามมากๆ
แล้วนอน ก่อนนอน กลั๊วคอด้วยน้ำเกลือ(เกลือธรรมดานี่แหละไปเอาจากในครัว)
เรื่องหิวแรกๆค่อนข้างหิวแต่พอร่างกายปรับตัวได้แทบไม่อยากทานข้าว

ออกกำลังตอนเช้าได้ความสดชื่น ไม่เหนื่อยง่าย และมีเวลาเผาพลังงานอีกทั้งวัน
ออกตอนก่อนนอน ถ้าไม่ทานอาหารเย็น( ออกกำลังจนรู้สึกเหนื่อย เพลียจนหลับไปเอง) อันนี้ถ้าทำได้ก็ ok ครับ

วิธีของผมอาจดูแปลกๆแต่สำหรับผมมันใช้ได้ผล
กุ้งภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816158672
team: ขี่คนเดียว ป่าว..เปรี่ยวหัวใจ
Bike: Rocky Mountain @ blizzard ### Santacurz @ superlight ### HI-LIGHT @ TITANIUM ### SCOTT windriver @ by mj.bike

โพสต์ โดย กุ้งภูเขา »

ตอนเย็น ถ้าหิวมากกลัวนอนไม่หลับ กินน้ำส้มคั้น แล้วดื่มน้ำตามมากๆ
แล้วนอน ก่อนนอน กลั๊วคอด้วยน้ำเกลือ(เกลือธรรมดานี่แหละไปเอาจากในครัว)

คุณ manastis -ขอถามหน่อยคับ กลี๊วคอด้วยน้ำเกลือ ได้ประโยชน์อย่างไร
จุ๋ย เขียน:อยากถามหน่อยครับ ของผมปรกติหัวใจเต้นประมาณ 90 กว่าครั้ง ผมรู้สึกว่าสูงมาก จะมีอันตรายไหม สมัยเรียนเต้น 60 กว่าเองครับ
คุณจุ๋ย - หัวใจเต้นค่อนข้างเร็วมาก ไม่ทราบเคยวัดความดันมั่งป่าว ยาที่ช่วยลดการเต้นของหัวใจมีขายนะคับ แต่ควรปรึกษาแพทย์ ก่อน

ปล. ยาซื้อได้ตามร้านขายยา
การไม่มีโรค คือ ลาภอันประเสริฐ
เร่งปั่นจักรยานกันเถิด จะเกิดผล
สุขภาพจะแข็งแรงในบันดล
ทั้งน้ำอดน้ำทน จนเมีย...ปราม..

...ว่า ห ยุ ด up ได้แล้วนะจ๊ะ..ที่รัก...555
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

^
^
ความดันปรกติครับประมาณ 120/70 หรือไม่ก็ 130/80 ครับ :D
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
manastis
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08x-70x-xxxx
team: อิสระ
Bike: MTB Cromo Single Speed
ตำแหน่ง: ฺBangna BKK

โพสต์ โดย manastis »

กุ้งภูเขา เขียน:ตอนเย็น ถ้าหิวมากกลัวนอนไม่หลับ กินน้ำส้มคั้น แล้วดื่มน้ำตามมากๆ

คุณ manastis -ขอถามหน่อยคับ กลี๊วคอด้วยน้ำเกลือ ได้ประโยชน์อย่างไร
จุ๋ย เขียน:อยากถามหน่อยครับ ของผมปรกติหัวใจเต้นประมาณ 90 กว่าครั้ง ผมรู้สึกว่าสูงมาก จะมีอันตรายไหม สมัยเรียนเต้น 60 กว่าเองครับ
คุณจุ๋ย - หัวใจเต้นค่อนข้างเร็วมาก ไม่ทราบเคยวัดความดันมั่งป่าว ยาที่ช่วยลดการเต้นของหัวใจมีขายนะคับ แต่ควรปรึกษาแพทย์ ก่อน

ปล. ยาซื้อได้ตามร้านขายยา
กลี๊วคอด้วยน้ำเกลือ ช่วยลดอาการเจ็บและระคายเคืองในคอ

และี้ช่วยทำให้คอชุ่มชื้น ลดอาการอยากอาหารลงได้บ้าง
sleepy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: พิราบสื่อสาร
team: ปั่นกะแฟน
Bike: merida matt5

โพสต์ โดย sleepy »

:shock: ตรวจสุขภาพคราวที่แล้ว 110 ครั้งต่อนาที :?
"ปั่นเป็นกลุ่มที่ไร รั้งท้ายทุกที"
หมีใหญ่
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย หมีใหญ่ »

manastis เขียน:ปลายปีที่แล้ว ธ.ค.51 >> 90 Kg
ตอนนี้ 74 Kg นิ่งมา 1 เดือนแล้ว
:o :o :o
meepoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8454507
team: United Nation
Bike: Princepia pro + XTR group set
ตำแหน่ง: 292 ถ.เขื่อนธานี อ.เมือง จ.อุบลฯ

โพสต์ โดย meepoo »

ลองปั่นที่ 75-85% วันละ 45 นาที
ทำไม...ปั่นเสร็จ .. กินเอา.กินเอา...
น้ำหนักขึ้น....มา 7 โล แล้วง่ะ..... :shock: :shock: :o
""" ...... ฉันทะ - วิริยะ - จิตตะ - วิมังสา ..... """[/size]
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”