แนะนำ+รีวิว ทางขำๆ อากาศดีๆ จังหวัดเชียงราย : ม.แม่ฟ้าหลวง ทางสวนสมุนไพรไปยังเขื่อนหลัง ม.

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
iKhunz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek
ตำแหน่ง: BKK

แนะนำ+รีวิว ทางขำๆ อากาศดีๆ จังหวัดเชียงราย : ม.แม่ฟ้าหลวง ทางสวนสมุนไพรไปยังเขื่อนหลัง ม.

โพสต์ โดย iKhunz »

สวัสดีครับ วันนี้มาลองแนะนำเส้นทางเนื่องจากเมื่อวันก่อนไปร้านอะไหล่
เจ้าของร้านถามถึงเส้นทางนี้ วันนี้เลยลองถ่ายรูปมาให้ดูครับผม
(อาจไม่ค่อยดีนักเพราะใช้กล้องมือถือ ปั่นไปถ่ายไปครับผม ภาพอาจมีเบลอๆ)

เส้นทางนี้เคยมีรุ่นพี่พามารับน้อง ตอนนั้นได้จักรยานมาเป็นวันที่ 3 ได้ รู้สึกทรมารในการปั่นมาก แต่พอปั่นเสร็จรู้สึกดีสุดๆ
วันนี้ครบรอบ 1 เดือนของการเริ่มปั่นจึงลองมาอีกครั้ง มารอบนี้มีเพื่อน ที่พึ่งเริ่มปั่นเป็นวันที่ 2 มา(แนวเดียวกันเลย โดนน 555+)
----------------------
***คำอธิบายจะอยู่ด้านบนของรูปนะครับ***
เริ่มจากเส้นทางจาก ทางเข้า ม. ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
ทางเข้า ม เป็นถนนทางเรียบครับ พอถึงกลางทางจะแอบเป็นทางชันนิดๆ พอให้ปั่นเข้าไปรู้สึกได้ออกแรง เป็นการวอร์มที่ดีพอสมควร
รูปภาพ
จะมีจุดรับบัตรรถยนต์ และมอเตอร์ไซร์ ผ่านเข้ามาถึงทางแยกนี้ให้เลี้ยวขวา
รูปภาพ
ไปตามทางครับ จะเป็นทางชันขึ้นไป
รูปภาพ
รูปภาพ
ถึงจุดนี้จะเป็นโรงพยาบาล ม. ครับ ให้เลี้ยวขวา
รูปภาพ
จะเจอเส้นทางนี้ ให้ตามทางไป
รูปภาพ
รูปภาพ
จนถึงทางแยกนี้ ให้เลี้ยวขวาลงเนินไปครับ
รูปภาพ
ก็จะถึงทางสวนสมุนไพร(วิวสวยตอนลงเนิน แต่ถ่ายไม่ได้ครับผม เนินลงค่อนข้างชัน)
รูปภาพ
มีทางในสวนให้ปั่นวนๆ ปั่นสนุกรับ เอาไว้วอร์มๆ หรือมาเป็นจุดรอเพื่อนได้
รูปภาพ
ปั่นไปจนสุดทางครับ
รูปภาพ
จะมีทางแยกนี้ก็ให้ตรงไป แล้วตามทางไปเรื่อยๆ
รูปภาพ
รูปภาพ
ก็จะเป็นจุดเริ่มต้นของเส้นทางที่เจ้าของร้านอะไหล่ผมถามหา(จริงๆเห็นทางอีกทางจะออกแนวแทรคกว่านี้หน่อย แต่ไม่รุ้ไปได้ถึงไหน ไว้จะลองไปสำรวจอีกทีครับ)
ทางจะเริ่มชันนิดๆ เหมือนวอร์มๆอีกสักรอบ
รูปภาพ
วิวแรกครับ อากาศดีจริงๆ (ช่วงนี้ควันแถวเชียงรายเยอะ วิวเลยเป็นอย่างนี้ ถ้าตอนปกติ จะรู้สึกดี อากาศดีกว่านี้อัก)
รูปภาพ
ทางส่วนใหญ่จะเป็น ขึ้นเนินลงเนิน แนวๆนี้ครับ ได้ออกแรงตอนขึ้นเนินสนุกทีเดียว แถมวิวดีอากาศดี มีกองดินกองทรายอยู่ตามทางบ้าง
รูปภาพ
รูปภาพ
ลงเนินจัดๆรอบแรก
รูปภาพ
ลงกันยาวๆ
รูปภาพ
เพื่อจะไปขึ้นจุดนั้น
รูปภาพ
แล้วก็ลง
รูปภาพ
แล้วก็ขึ้น = =
รูปภาพ
จุดยอดของเนินตะกี้ เห็นทางเตรียมสปีดลงกันมันส์ๆ
รูปภาพ
ลงปายๆ (ทางนี้เบรคเพื่อถ่ายรูป หัวเกือบทิ่ม)
รูปภาพ
รูปภาพ
รอขึ้นเนินอีกรอบ
รูปภาพ
ดูข้างทางอีกสักที
รูปภาพ
ลงเนินนี้ เพื่อจะไปทางขึ้นที่เริ่มโหด
รูปภาพ
รูปภาพ
เพื่อนผมไม่ไหว(เห็นแล้วคิดถึงตอนมาครั้งแรก ฟิลเดียวกัน 555+)
รูปภาพ
นี่คือทางที่พึ่งขึ้นมา
รูปภาพ
ทางข้างหน้าเตรียมไปต่อ
เพื่อนบอก ขอพักสักแปป ดื่มน้ำหน่อยย
รูปภาพ
ไปต่อ ลงครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
ทางลงยาวมาก ภาพถ่ายไม่อาจบรรยายได้ ขาซิ่งมันส์น่าดู
รูปภาพ
รูปภาพ
เข้าสุ้ช่วงทางเรียบสบายๆ กับริมน้ำ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แดดกำลังดี อากาศกำลังสบาย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เห็นทางขึ้นสุดท้ายก่อนเข้าสู่ถนนหลัก
รูปภาพ
มุมจาก ถนนหลัก( เพื่อนบ่นใหญ่เลยทางนี้ 555+)
รูปภาพ
ไปกันต่อทางขวาครับ ทางลงยาวๆ (หลอกให้ลงไปกัน ตอนกลับตายแน่ 555+)
รูปภาพ
ตามทางไปเรื่อยๆครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
ตามทางไปนะ อย่าเผลอขึ้นไปเชียว
รูปภาพ
รูปภาพ
ถึงจุดทางลง
รูปภาพ
รูปภาพ
เห็นประตู ก็เหมือนเห็นเส้นชัยฮะ มีช่องเล็กๆทางขวาให้เข้าไป
รูปภาพ
ทางลาดยาว ปั่นสบายๆ(สาวๆเด็ก ม. ชอบมาพักผ่อน มาถ่ายรูปแถวนี้เยอะครับ :))
รูปภาพ
มองซ้ายยย
รูปภาพ
มองขวาา
รูปภาพ
ชิวจริงๆ ปั่นตามทางไป จะมีศาลาให้นั่งพัก
รูปภาพ
รูปภาพ
หรือจะนั่งพักบนโขดหิน ถ่ายรูปสวยๆก็ทำกันไป
รูปภาพ
จัดสักวิว
รูปภาพ
รูปภาพ
ขอรูปคนถ่ายรูปนึง ปล.พึ่งเปลี่ยนเป็นยางถนนวันนี้วันแรกครับ ฉิวเลยย
รูปภาพ
เพื่อนร่วมทาง
รูปภาพ
ถึงเวลาปั่นกลับ ทางแบบคร่าวๆนะครับ คนละทางกับตะกี้
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
จบแล้วครับ I <3 MFU // I Love The King
รูปภาพ

ระยะทางทั้งหมดไปจากหน้า ม กลับมายังจุดเดิมประมาณ 17-18 กิโลเมตรครับ

ปล. ที่จริง พอถึงทางเขื่อน ม สามารถไปต่อได้นะครับ ไปต่อจากศาลา จะมีทางไปสู้กำแพงเมืองจีนแบบจำลองที่เชียงราย
ทางจะเป็นขึ้นเนินลงเนินโหดพอสมควร เนินค่อนข้างชัน และมีเยอะ ระยะทางต่อจากจุดศาลาประมาณ 7กิโล(ไม่แน่ใจ กะไม่ค่อยเป็นครับ)
ไม่ได้ไปต่อ เนื่องจาก เพื่อนบ่นไม่ไหวแล้วเลยกลับ ไว้มีโอกาสจะเอามาเพิ่มเติมให้ครับผม
มีทางปั่นใน มหาวิทยาลัยแห่งอีกอีกเยอะเลยครับ ส่วนใหญ่เป็นแนว ขึ้นดอยลงดอย มีทางแทรคด้วยครับ แต่ผมยังไม่เคยไป
รถก็ไม่ค่อยเยอะมาก ใครมีโอกาสลองแวะมาปั่นครับ ช่วงปกติไม่มีฝุ่นควัน อากาศดี ปั่นแล้วสบายใจสุดๆครับ
รีวิวเส้นทางปั่นMFU#1** http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=678751
รับเขียนเว็บ/โปรแกรม สนใจPMได้ครับ
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

Re: แนะนำ+รีวิว ทางขำๆ อากาศดีๆ จังหวัดเชียงราย : ม.แม่ฟ้าหลวง ทางสวนสมุนไพรไปยังเขื่อนหลัง ม.

โพสต์ โดย bianchikuma »

ทางน่าปั่นมากครับ ติดนิดนึงตรงข้างทางเป็นดินแดง ดูแล้วขัดหูขัดตา
ถ้าได้สัก 30-40 โลน่าจะดี :D
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
iKhunz
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: แนะนำ+รีวิว ทางขำๆ อากาศดีๆ จังหวัดเชียงราย : ม.แม่ฟ้าหลวง ทางสวนสมุนไพรไปยังเขื่อนหลัง ม.

bianchikuma เขียน:ทางน่าปั่นมากครับ ติดนิดนึงตรงข้างทางเป็นดินแดง ดูแล้วขัดหูขัดตา
มีทางไปต่อครับ ไปทางศาลาที่สุดทางของผมมีทางไปต่อ ไปถึงกำแพงเมืองจีนจำลอง แล้วเลี้ยวขวาไป ไปตามถนนเรื่อยๆ จะวนกลับมาหน้า ม ได้ในระยะ น่าจะประมาณ50กิโลเมตรได้ครับ
รีวิวเส้นทางปั่นMFU#1** http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=678751
รับเขียนเว็บ/โปรแกรม สนใจPMได้ครับ
khaidown
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817060707
Bike: Giant xtc

โพสต์ โดย khaidown »

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะไปลอง ปกติผมปั่นจากในเมืองเข้าแยกบ้านเด่น ละไปเข้าทางกำแพงเมืองจีนหลังมอ มาโผล่ที่อ่างเก็บน้ำ
Nong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8585-869
Bike: Pheasant Voodoo Bizango Spacialized S-work M4 Giant TCR/NRS/ATX870/ BMC Bianchi Panasonic Miyata Fila Wheeler

โพสต์ โดย Nong »

bianchikuma เขียน:ทางน่าปั่นมากครับ ติดนิดนึงตรงข้างทางเป็นดินแดง ดูแล้วขัดหูขัดตา
ทางเหนือเป็นปกติครับที่แล้ง และเป็นดินแดง
สภาพภูมิอากาศร้อนแล้ง ป่าเบญจพรรณผลัดใบในหน้าร้อนครับ
ทางมหาวิทยาลัยจัดให้มีรับน้อง กิจกรรมพานักศึกษามาปลูกป่ากันตรงนี้เสมอครับ
ตามพระราชปณิธาน ของสมเด็จย่า "ปลูกป่า สร้างคน"

เส้นทางนี้น้องๆเยาวชน พี่ๆทีมชาติใช้เส้นนี้ใช้ซ้อมกันบ่อยๆครับ
รถน้อย ภูเขาต่อเนื่องเรียกแรง ซ้อมเป็นเซ็ทอินเตอร์วัลกันกำลังดี วิวสวย อากาศดี
บริการจักรยาน หมอบ ภูเขา พับ
เชิญชมที่ https://www.facebook.com/wakeonbike
"Extreme Fitting and Service"
- จักรยาน อะไหล่
- ฟิตติ้ง ให้เข้ากับสรีระ
- ซ่อม เกียร์ ช๊อคอัพ ประกอบย้ายอะไหล่ อัพเกรด

GIANT ZIPP MAVIC SRAM AVID ROCKSHOX Truvativ TOPEAK VELO
Tel 096-8585-869
bianchikuma
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi ,Cannondale

โพสต์ โดย bianchikuma »

iKhunz เขียน:มีทางไปต่อครับ ไปทางศาลาที่สุดทางของผมมีทางไปต่อ ไปถึงกำแพงเมืองจีนจำลอง แล้วเลี้ยวขวาไป ไปตามถนนเรื่อยๆ จะวนกลับมาหน้า ม ได้ในระยะ น่าจะประมาณ50กิโลเมตรได้ครับ
อ๋อ ขอบคุณครับ :D
Nong เขียน:ทางเหนือเป็นปกติครับที่แล้ง และเป็นดินแดง
สภาพภูมิอากาศร้อนแล้ง ป่าเบญจพรรณผลัดใบในหน้าร้อนครับ
ทางมหาวิทยาลัยจัดให้มีรับน้อง กิจกรรมพานักศึกษามาปลูกป่ากันตรงนี้เสมอครับ
ตามพระราชปณิธาน ของสมเด็จย่า "ปลูกป่า สร้างคน"

เส้นทางนี้น้องๆเยาวชน พี่ๆทีมชาติใช้เส้นนี้ใช้ซ้อมกันบ่อยๆครับ
รถน้อย ภูเขาต่อเนื่องเรียกแรง ซ้อมเป็นเซ็ทอินเตอร์วัลกันกำลังดี วิวสวย อากาศดี
ขอบคุณครับ :D
▄▀▄▀ ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน คุณต้องปั่นไปข้างหน้าเท่านั้นถึงจะประคองตัวเองไว้ได้ ▄▀▄▀
_______________________________อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์_______________________________

___________________Victory cannot be achieved without sacrifice__________________
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ard »

สุดยอดครับที่มีน้ำใจแนะนำเส้นทาง สักวันคงได้ไป..
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
katop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SWH Cycling
Bike: Giant trinity

โพสต์ โดย katop »

วิวสวย น่าปั่น :D
ard_ard
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869168617
Bike: BH Zenith Bianchi kuma 5300
ตำแหน่ง: 437 ถ.พระตำหนัก ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150

โพสต์ โดย ard_ard »

ติดถึง mfu จัง ตอบสมันผมเรียน ทางไปสวนสมุนไพร น่าลงแทรคมากๆๆ ดินแดวไห้รึ่ม ถ้ามีโอกาส จะไปปัน mfu นะคับ
iKhunz
ขาประจำ
ขาประจำ

ard_ard เขียน:ติดถึง mfu จัง ตอบสมันผมเรียน ทางไปสวนสมุนไพร น่าลงแทรคมากๆๆ ดินแดวไห้รึ่ม ถ้ามีโอกาส จะไปปัน mfu นะคับ
มาครับมาปั่นด้วยกันได้

มีทางมันส์ๆ แทรคยาว50โลก็มีนะครับ โหดสุดๆ :lol:
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

:)
กร086-1260691
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0031433
team: MFU Team
Bike: Cannondale Scalpel2000, Standard Langster

โพสต์ โดย กร086-1260691 »

เป็นมหาลัยที่สวยมาก ๆ อยากกลับไปปั่นอีก :D :o 8-)
Nice to meet you
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”