ถามเส้นทางนราธิวาส-ศูนย์สิริกิตติ์-แยกอโศก

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
VVVA
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale

ถามเส้นทางนราธิวาส-ศูนย์สิริกิตติ์-แยกอโศก

โพสต์ โดย VVVA »

มีใครเคยใช้เส้นนี้มั้ยคะ?
คิดว่าถ้าปั่นแข็งแล้วก้อยากปั่นไปทำงานบ้าง ทางขาไปดูไม่เท่าไร แต่ก็มีสะพานข้ามสี่แยกหลายอัน เป็นแบบมอไซขึ้นได้ แล้วจักรยานขึ้นได้ป่าวคะ?
ทีนี้ขากลับจากที่ดูๆไว้อยู่ รถค่อนข้างเยอะเลยล่ะ

ใครเคยปั่นผ่านทางที่กล่าว รบกวนแนะนำทีจ้า
ไฟล์แนบ
ตามภาพประกอบค่ะ เบอร์1 คือเส้นที่นั่งแทกซี่กลับประจำ เบอร์2 คิดว่าอยากจะลองปั่นทางนี้ดู แต่ไม่รู้ถนนเป็นยังไง ไม่เคยนั่งรถผ่านตอนเย็นๆ
ตามภาพประกอบค่ะ เบอร์1 คือเส้นที่นั่งแทกซี่กลับประจำ เบอร์2 คิดว่าอยากจะลองปั่นทางนี้ดู แต่ไม่รู้ถนนเป็นยังไง ไม่เคยนั่งรถผ่านตอนเย็นๆ
_10.49.jpg (37.4 KiB) เข้าดูแล้ว 755 ครั้ง
Tdor_01
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 300D

Re: ถามเส้นทางนราธิวาส-ศูนย์สิริกิตติ์-แยกอโศก

โพสต์ โดย Tdor_01 »

เส้นนี้ผมปั่นประจำเกือบทุกวันครับ
ทางเส้น 1. จะอ้อมกว่า 2. นิดนึงครับ
สะพานข้ามแยกนี่ผมไม่เคยขึ้นเลยครับ เพราะตามกฎหมายแล้วห้ามจักรยานขึ้นครับ
จะมีอันตรายบ้างก็ตรงช่วงทางแยกใหญ่ ๆ ที่เราต้องตรงมาครับ
การจราจรนี่สุดยอดของความจอแจเลยครับ ต้องระวังมากเป็นพิเศษ
ส่วนสภาพถนนนั้นพอ ๆ กันครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ถามเส้นทางนราธิวาส-ศูนย์สิริกิตติ์-แยกอโศก

โพสต์ โดย iN2 »

VVVA เขียน:มีใครเคยใช้เส้นนี้มั้ยคะ?
คิดว่าถ้าปั่นแข็งแล้วก้อยากปั่นไปทำงานบ้าง ทางขาไปดูไม่เท่าไร แต่ก็มีสะพานข้ามสี่แยกหลายอัน เป็นแบบมอไซขึ้นได้ แล้วจักรยานขึ้นได้ป่าวคะ?
ทีนี้ขากลับจากที่ดูๆไว้อยู่ รถค่อนข้างเยอะเลยล่ะ

ใครเคยปั่นผ่านทางที่กล่าว รบกวนแนะนำทีจ้า
แนะนำเส้นทางที่ 2 ครับ สะพานข้ามแยก แนะนำว่าอย่าปั่นขึ้นไปจะดีกว่า อันตรายถ้าคุณยังปั่นไม่แข็งแรง ถึงปั่นแข็งแรงแล้วก็ยังอันตรายอยู่ดี ส่วนเส้นทางที่ 1 ถ้าเป็นช่วงหลัง 7โมงเช้า ไปแล้ว จากแยกใต้สะพานแขวน จะตรงขึ้นไปไม่ใช่เรื่องง่ายเลย เพราะรถจะขับมาเร็วมาก วิ่งขวาแล้วมันปาดซ้ายเลี้ยวเข้าใต้สะพานแขวนเพื่อไปทางเซ็นทรัลพระราม3 แนะนำว่าอย่าเสี่ยงจะดีกว่าอันตรายมาก
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ป้อ แมคเคนน่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell RS, Cinelli Mash Work, Brompton S2L

โพสต์ โดย ป้อ แมคเคนน่า »

อย่าขึ้นสะพานเลยครับ

การเคลื่อนตัวช้ากว่าการจราจรมากๆ อันตรายครับ
VVVA
สมาชิก
สมาชิก

iN2 เขียน:ถ้าเป็นช่วงหลัง 7โมงเช้า ไปแล้ว จากแยกใต้สะพานแขวน จะตรงขึ้นไปไม่ใช่เรื่องง่ายเลย เพราะรถจะขับมาเร็วมาก วิ่งขวาแล้วมันปาดซ้ายเลี้ยวเข้าใต้สะพานแขวนเพื่อไปทางเซ็นทรัลพระราม3 แนะนำว่าอย่าเสี่ยงจะดีกว่าอันตรายมาก
แล้วถ้าเป็นช่วงเย็นหลัง 6โมงล่ะค่ะ ออฟฟิศอยู่ในซอยประดู่อะค่ะ ซอยเดียวกับ ICC กำลังอยากจะปั่นไปทำงาน ขาไปดูไม่ยาก จากที่นั่งแทกซี่แล้วดูๆทางเอาไว้
แต่ขากลับเนี่ยสิ เวลานั่งแทกซี่กลับส่วนมากแทกซี่จะไปทางที่1 แต่ทางที่2 ระยะทางสั้นกว่าแต่ไม่เคยนั่งรถผ่านเวลาหลัง 6 โมงอะค่ะ

ป้อ แมคเคนน่า เขียน:อย่าขึ้นสะพานเลยครับ การเคลื่อนตัวช้ากว่าการจราจรมากๆ อันตรายครับ
โอเคค่ะ ก็คิดว่าอยู่มันดูอันตรายจัง แต่มันก็ดูไวดี ฮ่าๆๆๆ แต่ก็จะไม่ขึ้นแน่นอนค่ะ : )
CYLE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813039454
ตำแหน่ง: Yannawa

โพสต์ โดย CYLE »

ถ้าไม่อยากวิ่งพระรามสาม ก็ลัดเลาะซอยเล็ก จากทางรถไฟคลองเตยมาครับ จะยกข้ามหรือจะขี่อ้อม เข้าเย็นอากาศ หรือซอยอมร มาออกนางลิ้นจี่ วิ่งข้ามพระรามสาม เส้นผ่านหน้าเซ็นทรัลพระรามสาม ผ่านแยกสาธุคราวนี้เลือกได้เลยว่า จะวิ่งด้านซ้ายหรือขวา มีไบค์เลนบนฟุตบาทด้วย ก็ถึงประดู้่ได้ใกล้กว่าพระรามสามล้วนๆ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

คนพูดโกหก  ไม่ทำชั่วอย่างอื่นไม่มี
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

VVVA เขียน:
iN2 เขียน:ถ้าเป็นช่วงหลัง 7โมงเช้า ไปแล้ว จากแยกใต้สะพานแขวน จะตรงขึ้นไปไม่ใช่เรื่องง่ายเลย เพราะรถจะขับมาเร็วมาก วิ่งขวาแล้วมันปาดซ้ายเลี้ยวเข้าใต้สะพานแขวนเพื่อไปทางเซ็นทรัลพระราม3 แนะนำว่าอย่าเสี่ยงจะดีกว่าอันตรายมาก
แล้วถ้าเป็นช่วงเย็นหลัง 6โมงล่ะค่ะ ออฟฟิศอยู่ในซอยประดู่อะค่ะ ซอยเดียวกับ ICC กำลังอยากจะปั่นไปทำงาน ขาไปดูไม่ยาก จากที่นั่งแทกซี่แล้วดูๆทางเอาไว้
แต่ขากลับเนี่ยสิ เวลานั่งแทกซี่กลับส่วนมากแทกซี่จะไปทางที่1 แต่ทางที่2 ระยะทางสั้นกว่าแต่ไม่เคยนั่งรถผ่านเวลาหลัง 6 โมงอะค่ะ

ป้อ แมคเคนน่า เขียน:อย่าขึ้นสะพานเลยครับ การเคลื่อนตัวช้ากว่าการจราจรมากๆ อันตรายครับ
โอเคค่ะ ก็คิดว่าอยู่มันดูอันตรายจัง แต่มันก็ดูไวดี ฮ่าๆๆๆ แต่ก็จะไม่ขึ้นแน่นอนค่ะ : )
หลัง 6โมงเย็นผมยังไม่เคยไปนะครับตรงนี้ เอาเข้าจริงๆ ผมว่าไปกลับทางที่ 2 ง่ายกว่า ตรงช่วงขึ้นสะพานข้ามทางรถไฟตรงถนนเชื้อเพลิง ก็ไม่ต้องขึ้นครับ ชิดซ้ายเข้าใต้สะพาน ยกรถข้ามไปน่าจะปลอดภัยกว่า ช่วงเลยเซ็นทรัลพระราม3 ไปทางด่านเก็บเงินโรงเรียน นนทรีวิทยา รถติด คิดว่าไม่น่ามีปัญหาจักรยานไปได้เรื่อยๆ
lonerider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย lonerider »

ผมเคยปั่นกลางคืน asiatique กลับมาพระราม 4 เส้นถนนพระราม 3 ไม่สนุกเลยครับ ถ้าส่วนตัวผมจะเลือกแนว 2 มากกว่า

สะพานข้ามแยกถ้าหลีกเลี่ยงได้ ไม่จำเป็นไม่ขึ้นดีกว่า รถไม่ติดเจอรถวิ่งไว ไม่มีไหล่ทางก็อันตราย รถติดซอกแซกก็ลำบากทั้งขาขึ้นและลง เราไม่เจ็บเองก็อาจไปเฉี่ยวรถราข้างๆ ได้ เราปั่นจักรยานเพื่อการสัญจรเดินทางไม่ได้แข่งขัน ช้านิดช้าหน่อยไม่น่าเป็นอะไร (ที่เราเลือกมาปั่นก็เพราะอยากให้ชีวิตช้าลงบ้างใช่ไหม)

แถบๆ นี้ที่ผมปั่นอีกเส้นก็คือ อโศก เข้าพระราม 4 เลี้ยวเข้าเย็นอากาศมาถนนจันทร์ น่าจะไปกลับบ้าน จขกท ได้นะครับ
VVVA
สมาชิก
สมาชิก

วันนี้ลองปั่นไปแล้วค่ะทุกคน
ขาไปเลือกทางที่ 1 โดยเริ่มจากทองหล่อค่ะ ตอนเช้าถอดล้อขึ้นรถมากับคุณแม่ หลายคนแนะนำว่าขึ้นสะพานข้ามน่าจะอันตราย เลยไปอ้อมเอา เหนื่อยสุดๆ
แต่ขากลับ กลับทาง2 เส้นทางตรงก่อนขึ้นทางด่วน มืดสุดๆ น่ากลัวจัง แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี สงสัยต้องซื้อไฟหน้าแรงสูงซะแล้ว

บ้านกิ๊วอยู่แถว big apple เกษตรนวมินทร์ค่ะ

แวะซื้อน้ำที่โกลเด้นเพลส โชคดีมากเจอคุณแม่!! ถอดล้อขึ้นรถเลยจ้าา
wichai44d
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon

โพสต์ โดย wichai44d »

เยี่ยมครับ. เป็นกำลังใจให้ครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

VVVA เขียน:วันนี้ลองปั่นไปแล้วค่ะทุกคน
ขาไปเลือกทางที่ 1 โดยเริ่มจากทองหล่อค่ะ ตอนเช้าถอดล้อขึ้นรถมากับคุณแม่ หลายคนแนะนำว่าขึ้นสะพานข้ามน่าจะอันตราย เลยไปอ้อมเอา เหนื่อยสุดๆ
แต่ขากลับ กลับทาง2 เส้นทางตรงก่อนขึ้นทางด่วน มืดสุดๆ น่ากลัวจัง แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี สงสัยต้องซื้อไฟหน้าแรงสูงซะแล้ว

บ้านกิ๊วอยู่แถว big apple เกษตรนวมินทร์ค่ะ

แวะซื้อน้ำที่โกลเด้นเพลส โชคดีมากเจอคุณแม่!! ถอดล้อขึ้นรถเลยจ้าา
พอฟ้ามืดไปแล้วผมไม่แนะนำให้ไปใช้เส้นทางพระราม3 นะ จริงๆ ผมว่าออกไปทางสาทร เข้าพระราม4 แล้วไปเลี้ยวเข้ารัชดาภิเษกตรงศูนย์ประชุม ออกไปทางอโศก น่าจะดีกว่า ผมเองอยู่แถวพระราม3 มืดๆหน่อยยังไม่กล้าปั่นเลยสะพานแขวนขึ้นไปเลย มันเปลี่ยวๆยังไงพิกล
VVVA
สมาชิก
สมาชิก

iN2 เขียน:พอฟ้ามืดไปแล้วผมไม่แนะนำให้ไปใช้เส้นทางพระราม3 นะ จริงๆ ผมว่าออกไปทางสาทร เข้าพระราม4 แล้วไปเลี้ยวเข้ารัชดาภิเษกตรงศูนย์ประชุม ออกไปทางอโศก น่าจะดีกว่า ผมเองอยู่แถวพระราม3 มืดๆหน่อยยังไม่กล้าปั่นเลยสะพานแขวนขึ้นไปเลย มันเปลี่ยวๆยังไงพิกล
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เด่วพรุ่งนี้จะลองไปดูนะคะ มันเปลี่ยวๆโหวงๆอย่างที่ว่าจริงๆยิ่งเส้นก่อนจะตัดไปขึ้นทางด่วนแล้วเนี่ยมืดมาก
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

มือใหม่ ใจถึง

เอาใจช่วยครับ

หูตาต้องไว แก้ไขปัญหาของรถตัวเองเบื้องต้นได้ อย่างน้อยต้องปะยางได้ ที่เหลือคือให้เวลากับมันมากๆ คุณจะเริ่มคุ้นกับมันเอง
fear is a mind killer
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”