ถ้ารถติดมากๆ ก็จูงเถอะครับ+

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
thetum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS ,Dr.Hon , Merida , Brompton

ถ้ารถติดมากๆ ก็จูงเถอะครับ+

โพสต์ โดย thetum »

ช่วงเย็นหน้าพันทิพย์ ประมาณเย็นๆ เดินออกมาผ่านหน้ากงศุล อินโดนีเซีย เห็นFix Gear 2 คัน
คันแรกซิ่งผ่า รถติดฉิว...แต่คันที่สอง น่าจะแฮนด์ไปถูรถ BMW!!! ที่จอดติดอยู่บนถนน เห็นวัยรุ่นพยายามจะยกรถหนีออก แต่ไม่ทันเจ้าของรถที่ลงมาทัน เลยไม่รู้เป็นไงต่อ เห็นเสียงดังมาก
อยากจะบอกว่า รถติดๆมากๆ ก็จูงเดินบนฟุตบาทเถอะครับ ไม่มีใครว่าหลอก ถึงจะมีคนมองก็มองไป เพราะอย่างน้อยๆ ก็ไม่เสียตังค์ค่าทำสีรถคนื่อนนะครับ(จักรยานก็ต้องวิ่งเลนส์ซ้ายด้วยนะครับ เพราะถ้าผิดขึ้นมาเดี๋ยวโดน ประกันฯหัวหมอได้) :shock:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: ถ้ารถติดมากๆ ก็จูงเถอะครับ+

โพสต์ โดย umbabab »

อืม เข้าใจ ผมก็เคยกระจกข้างไปโดนรถเขา กระจกข้างมันหลวมๆอ่ะนะ โดนก็บิดตามไม่มีทางเป็นรอยอยู่แล้ว
แต่เจ้าของรถเขาโมโหมากด่าผมเละเลย(ผู้หญิงด้วย) เราก็ได้แต่ขอโทษ จากนั้น ก็หุบกระจกข้างตลอดเวลาเลาะรถติด

จริงๆ ใบขับขี่เขาจำกัดอายุว่าต้องเท่าไรถึงจะทำได้ เพราะถนนใหญ่ไม่ใช่สนามเด็กเล่น
มันเป็นที่ๆคนทุกคนที่ลงไปแตะ ขาข้างหนึ่งอยู่ในคุก อีกข้างอยู่ในโลง
แต่เห็นเด็กๆวัยรุ่น ปั่นจักรยาน บนถนนใหญ่ ผมก็ใจไม่ดีเหมือนกัน โดยเฉพาะิฟิก ที่มีค่านิยมว่าต้องเก็ก จะอ่อนจะแหยไม่ได้ ก็ยิ่งอันตราย
ถนนใหญ่มันน่ากลัวจริงๆ ยอมดูอ่อนดูแหยบ้าง เพื่อแลกกับความปลอดภัยดีกว่า
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ถ้ารถติดมากๆ ก็จูงเถอะครับ+

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ชนแล้วหนี คนขี่ไม่ใช่ลูกผู้ชายเลยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

เคยเหมือนกันในซอยสุขุมวิท 101/1 ผมขี่ช้าๆเลาะซ้ายมาเรื่อยๆใกล้จะถึงสามแยกออกสุขุมวิทอยู่แล้ว ริมถนนมันไม่ค่อยดี ขรุขระปุๆปะๆคงโดนพวกน้ำจากร้านค้าริมถนนสาดทุกวัน รถมีเสียหลักเล็กน้อยแต่ผมใช้ตัวบังก็เลยเป็นเนื้อถูกเหล็กไป ไม่มีอะไรเสียหายผมก็ขี่มาจอดรอไฟเขียวตามปกติ ถ้าทำรถเขาเป็นรอยคงต้องขอโทษเขา ดีไม่ดีเสียค่าซ่อมอีก เหตุการณ์แบบนี้ทำให้คิดว่าขี่รถต้องระมัดระวังอย่าใจร้อน อย่าถือว่าเป็นรถเล็กคู่กรณีไม่เอาเรื่อง ถ้าเขาด่าเราลั่นถนนก็ไม่รู้จะเอาหน้าไปซุกไว้ไหนแล้ว
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เรื่องชนแล้วหนี ผมคิดว่าเป็นเรื่องของวัยน่ะครับ
จักรยานเป็นพาหณะอันแรกของชีวิต เขาน่าจะไม่มีประสพการณ์เรื่อง การชนมาก่อน ทำให้กลัวมาก พยายามหนี
เด็กคนหนึ่งเจอสถาณการณ์แบบนี้เข้าไปนี่ มันเป็นเรื่องสาหัสมากเกินกว่าจะรับได้เลยทีเดียว
แต่ก็ดีแล้วล่ะครับที่หนีไม่พ้น เพราะหนีได้มันจะกลายเป็นสันดานวีรกรรม พูดโอ้อวดให้เพื่อนทำตามอีก
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

ไม่รู้สิครับ ... ถ้าไปไม่ได้ไม่เคยฝืนให้แฮนไปโดนกระจกรถยนต์เค้านะ แต่ถ้ามันแค่คันสองคัน ก็ลงจากจักรยาน แล้วแบกเดินผ่านช่องแคบ ๆ นั่นไป แล้วผ่านหน้าแล้วไปปั่นต่อ ทำให้เค้าอายเล่น :mrgreen:

มันเป็นเรื่องของประสบการณ์ และความรับผิดชอบของคนปั่น เพราะปัจจุบันวัยรุ่นมาปั่น Fixed บนท้องถนนกันมากขึ้น อย่างน่ากลัวด้วยซ้ำ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”