มีท่านใดจัดตารางฝึกซ้อมแบบตามช่วงเวลา (Periodization) บ้าง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Joker
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: FULL-DYNAMIX SCANDIUM 2002 เฟรมร้าวๆ, blur xc
ติดต่อ:

มีท่านใดจัดตารางฝึกซ้อมแบบตามช่วงเวลา (Periodization) บ้าง

โพสต์ โดย Joker »

อยากให้เอามาลงให้เป็นวิทยาทานสำหรับนักจักรยานมือใหม่อย่างผมครับ
อยากรู้ว่า 6 เดือนตั้งแต่เริ่มซ้อมจนถึงเตรียมแข่งต้องทำอะไรบ้าง
หลักการเพิ่มความเข้มข้น (ความหนัก ความถี่ และความนาน) แต่ละวัน แต่ละสัปดาห์ แต่ละเดือนทำการอย่างไร

ผมมีความต้องการที่จะลงแข่ง cross country สัก 1 รายการต่อปี จะซ้อมยังไง
เน้นความหนักประมาณไหน

ค่า Anaerobic Threashold ของผมจะอยู่ที่ 163
ปั่นที่ 30 km/hr HR อยู่ที่ 147-148
ปั่นที่ 35 km/hr ที่ 1 ชม. HR อยู่ที่ 165-170

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pANDATHLON
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ล้อ 700C ^^

Re: มีท่านใดจัดตารางฝึกซ้อมแบบตามช่วงเวลา (Periodization) บ้าง

โพสต์ โดย pANDATHLON »

ขอมาหาความรู้ด้วยคนครับ สนใจเหมือนกันครับ กำลังพยายามหาหนังสืออ่านอยู่ครับ แต่ถ้าท่านใดจะช่วยชี้แนะจะขอบคุณมากครับ :D
"Human Performance. Multiplied."
รูปประจำตัวสมาชิก
Mee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0879379119
team: Bike Freedom Team , Noble Bike Club
Bike: KONA KULA,KHS,LAPIERRE
ติดต่อ:

Re: มีท่านใดจัดตารางฝึกซ้อมแบบตามช่วงเวลา (Periodization) บ้าง

โพสต์ โดย Mee »

สวัสดีครับ

แบบว่า ได้คำแนะนำจากครูบี ครูเบียร์ ครูบอส และ พี่เสือยุทธ

การฝึกซ้อมเพื่อการแข่ง จะต้องฝึกซ้อม ตั้งแต่พื้นฐาน อาจจะวางแผนการซ้อม ตามวันแข่ง เช่น 1 สัปดาห์ หรือ 1 เดือน หรือ 3 เดือน หรือ 6 เดือน หรือ 1 ปี ก่อนแข่ง
โดยมีหลักการ
1.ปรับพื้นฐาน การวางเท้า การจับ การเข้าโค้ง
2.ฝึก ความแข็งแกร่ง รอบขา
3.ฝึก ไทม์ทาน (แบบจับเวลา รอบละ 1-2 กม.)
4. นำ ข้อ 1-3 มา ฝึกขึ้นเขา แบบจับเวลา
5.ฝึก ความอนทน ใช้เวลา 2 เท่า ของการแข่งขัน ใช้จาน 2 เกียร์อะไรก็ได้ ไม่เน้น เร็ว
6.ฝึกเพิ่มแรงขา

โดยนำ ข้อ 1-4 มาฝึก กับข้อ 5และ 6 สัปดาห์ละครั้ง

สำหรับตอนนี้ ผมไม่ได้ทำแบบที่ว่านี้นะครับ

หลักการดังกล่าว ผมนำมาใช้กับลูกชาย

ตอนนี้ อยู่ขั้นที่ 1 อยู่ครับ กะว่าวางโปรแกรม ซ้อม 4 เดือน ก่อนแข่ง
ขอขอบคุณครบ
Mee
0879379119

Bike Freedom ตะลอนตะลอนทีไหน
ติดตามได้ที่ http://bikefreedom.net/index.aspx?pid=eb1c94df-09fd-4528-b97a-668279984ef4
FB:Bikefreedom
Line:bikefreedom
ร้านจักรยานย่านบางพลี สมุทรปราการ (ซ.วัดหลวงพ่อโต ม.โนเบิลปาร์ค)
http://www.bikefreedom.net
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”