ฝนมาแล้วBike To Workทำไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

ฝนมาแล้วBike To Workทำไงครับ

โพสต์ โดย amaroqe »

ฝนมาแล้วใครยังปั่นไปทำงานบ้าง
ถ้าแค่พรำๆนี่ยังพอไหวป่ะ
จากประสบการณ์ที่ภูเก็ต มันลื่นมากเลย เบรคไม่ค่อยอยู่

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ
แก้ไขล่าสุดโดย amaroqe เมื่อ 13 พ.ค. 2009, 20:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ฝนมาแล้วBike To Workทำไงครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

เตรียมชุดไปเปลี่ยน
อย่าลืมตรวจสอบยางรถ ไม่ให้อ่อนไม่งั้นจะกินน้ำมัน (เกี่ยวไหม ^^)
พกยาลดน้ำมูก เผื่อเป็นหวัด จะได้ไม่ "ฮัดชิ้ว"ในที่ทำงาน
ไฟรถให้สว่างๆเข้าไว้
ถ้ามีเวลาแวะหาน้ำเต้าหู้ร้อนๆกิน จะได้ไม่หนาว เผื่อที่ทำงานติดแอร์

นึกออกแค่นี้อ่ะ :lol: :lol: :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
neoscuba
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 '09 / Trek 1.9 '09

Re: ฝนมาแล้วBike To Workทำไงครับ

โพสต์ โดย neoscuba »

ไม่ได้ปั่นไปทำงานมาสองวันแล้วครับ ฝนตกไม่ร้อน แต่ปั่นยากชะมัด
“Pain is temporary. It may last a minute, or an hour, or a day, or a year,
but eventually it will subside and something else will take its place.
If I quit, however, it lasts forever.”
naikai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant CRX-2 , DAHON ECO3

โพสต์ โดย naikai »

กรุงเทพ
=====

ทัศนวิสัย แย่กว่าปกติ ความมืดที่มากขึ้น ปรอยฝนที่หนา แสงไฟหน้ารถที่วิ่งสวนมาใส่แว่นสายตาทำให้พร่า มองไม่เห็นได้ จะเช็ดผ้าก็เปียก จะถอดก็มองไม่เห็นดังที่กล่าว

น้ำเจ่อถนน สภาพถนนที่คาดเดาลำบาก ต้องขี่ห่างจากฟุตบาทมากขึ้น ใช้ความเร็วน้อยลง

ระยะเบรคมากขึ้นแต่บางครั้งเบรคฟรีเลยเชียว บางครั้งเบรคจับอยู่กลายเป็นล้อฟรีกับถนนลื่น ๆ เสียอีก

เคยแบกแต่เป้ขนาดปกติ แต่ตอนนี้ต้องเอาชุดฟอร์มใส่ถุงพลาสติกเพิ่มไปก่อนอีกชั้น แล้วถุงพลาสติกห่อเป้อีกชั้นหนึ่ง (เป้สะพายหลังก้อนใหญ่ขึ้น)

ไฟท้ายเคยเปิดให้กระพริบทีละดวง ต้องเปิดให้กระพริบทั้งแผง

เครื่องแต่งกายที่มีสีขาวประกอบ จะหม่นหมองจนถึงดำ เพราะคราบน้ำจากถนน และกระเด็นจาก มอเตอร์ไซค์ รถยนต์ ทั้งด้านหน้า และด้านข้าง

ถุงมือที่ใส่สบายพอดีมือ เริ่มย้วย อุ้มน้ำ ต้องคอยระวัง จะคล้องกับบาร์เอน กระดิ่ง หรือชิฟเตอร์

น้ำฝน + เหงื่อ ไหลย้อยเข้าตาก็แสบตา เข้าปากก็เค็ม

คลีตเมื่อปลดแล้วจะล็อคใหม่ ลื่นกว่าเดิม

น้ำดื่มยังคงเต็มขวดอยู่ (มัวแต่เอาตัวรอดเลยไม่ได้ดื่ม)

ถึงที่ทำงานสายกว่าเดิมเกือบครึ่ง ชม. แต่ก็เร็วกว่าคนอื่น ๆ เช่นเคย
วันนี้ ! จะฝืนใจออกไปปั่นจักรยาน หรือยังคงบ้านั่งทำงานรอโรคร้าย ?
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

ตั้งใจว่าจะหอบเสื้อผ้าสำรองไปทิ้งไว้ที่ทำงานอีกชุดหนึ่ง พลาดพลั้งมาก็ยังมีเสื้อผ้าแห้งใส่ทำงาน

ตั้งใจว่าจะซื้อบังโคลนใหม่ด้วย รอเงินเดือนเดือนนี้ออกก่อน

แพนเนียร์กันน้ำมันแพง เอาถุงพลาสติกห่อเสื้อผ้าใส่แพนเนียร์อันเดินที่ไม่ค่อนกันน้ำนั่นล่ะ แล้วคลุมถุงพลาสติกข้างนอกแพนเนียร์อีกชั้นหนึ่ง ถ้ายังไม่อยู่ก็เอาเสื้อผ้าที่สำรองไว้ที่ทำงานออกมาใช้

แต่ถ้าฝนตกหนักไม่ลืมหูลืมตา ขับรถไปทำงานก็ได้ :roll:
Tumkakai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850590072
team: Dust in the Wind
Bike: Schwinn
ตำแหน่ง: ปทุมธานี

โพสต์ โดย Tumkakai »

ขอแชร์ด้วยคนครับ
- ถ้าฝนลงหนักอย่าปั่นกลางฝน ทัศนะวิสัยแย่มาก เดี๋ยวรถข้างหลังมองไม่เห็นเรา และป้องกันการฟ้าฝ่า เพราะเผื่อไปสาบานกับใครด้วย (แต่จำไม่ได้แล้ว 5 5 5 )
- ผมติดตะแกรงท้ายและมัดเป้ที่บรรจุเสื้อผ้าที่จะเอาไปเปลี่ยนด้วยผ้าพลาสติกอีกชั้น คล่องตัวขึ้นเยอะและลดการแกว่งของเป้ ไม่ถ่วงหลังด้วย
- กำลังทำบังโคลน (จากวัสดุเหลือไว้ พวกแผ่นพลาสติกลูกฟูกหรือพลาสติกบางๆ เบาถูก หรือหาได้ในท้องถิ่น) ต่อจากตะแกรงท้ายนั่นแหละ เพื่อลดเศษโคลนกระเด็นจากล้อหลัง (ซักผ้าเองบาง ครั้งรู้เลยว่าซักออกยากมากๆครับ ใครมีวิธีที่ประหยัดเวลา ช่วยบอกหน่อยนะ เสียดายเสื้อสีอ่อนครับ)
- หากางเกงขายาวแบบผ้าร่ม สีเข้ม(มีสะท้อนด้วยก็ดีนะ) และมีเชือกผูกยาวที่ปลายขาขวา( ป้องกันเนื้อผ้าเข้าไปเกี่ยวที่จานหน้า) สวมใส่ขณะขับขี่ลดการอมน้ำฝน เปื้อนจากโคลน-น้ำบนถนนที่เพื่อนร่วมทางสาดมาให้นอกเทศกาลสงกรานต์ รวมทั้งลดรอยถลอกหากมีการล้มได้บ้าง
- ติดกระจกส่องหลังไว้สักอันก็ดี
- ตรวจสอบเนื้อยางนอกว่า แตกลายงาหรือยัง เพราะยางที่ใกล้เสื่อมสภาพสมรรถนะการยึดจับถนนจะลง
- ควรเปลี่ยนหน้ายางให้ใหญ่ขึ้นสักหน่อย (ดอกแบบ mtb ก็ดี) และไม่ควรเล็กมาก ตะแกรงเหล็กตาห่างๆกทม.แบบโบราณยังมีอยู่เยอะ ล้ออาจติดในตะแกรง หัวทิ่ม หัวตำได้หรือลื่นไถลได้ง่ายๆ หรือบางครั้ง ลงร่องระบายน้ำจะขึ้นปีนขึ้นถนนปกติได้โดยปลอดภัยไม่ลื่นง่าย

แค่นี้ก่อนนะ ที่สำคัญ ปฏิบัติตามกฎและเครื่องหมายการจราจรให้มากๆ หูไว ตาไว กว่าเดิมสักหน่อยก็จะดีครับ
ไฟล์แนบ
19541-3.jpg (32.4 KiB) เข้าดูแล้ว 1273 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Tumkakai เมื่อ 13 พ.ค. 2009, 16:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เจษฎา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: surly :karate monkey
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เจษฎา »

เป้deuterมีผ้ากันฝน ได้เอาออกมาใช้เสียที่ เฮ!!!! ถนนลื่นแรงเสียดทานน้อยลง ถึงที่ทำงานเร็วขึ้นนิดหน่อยครับ ปั่นกลางฝนมันจริงๆครับ เห็นมอไซค์ยืนมองตาปริบๆ อิอิ
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

ปั่นลุยฝน ลุยน้ำเสร็จแล้ว
หลังจากล้างเนื้อล้างตัวคนปั่นเสร็จ
อย่าลืมเช็ดถูกทำความสะอาดยานคู่กายด้วยนะครับ
ถ้ามีเครื่องเป่าด้วยก็ยิ่งดี

ถ้าลุยน้ำมา แนะนำมาให้ถอดหลักอานออก
แล้วหงายรถตีลังกาทิ้งไว้ ให้น้ำแตกเฮ้ย! น้ำออกซักพักนะครับ :mrgreen:

ปล.กลับมาอยู่กรุงเทพฯแล้ว
เมื่อวานบ่าย 4 เอาออกมาปั่นไปเอาของที่เสาวรีย์แป๊บหนึ่ง
ได้ที่เลยติดฝน...แต่ก็มันส์ดี
a_bug
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890462080

โพสต์ โดย a_bug »

ผมเปลี่ยนมานั่งวินเเทน
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ผมไม่ได้ปั่นฯ ไปทำงาน แต่ก็ใช้จักรยาน (พับ) ไปทำธุระใน กทม. ตอนเวลากลางวันบ่อยเหมือนกัน เจอฝนหนักก็หาที่หลบฝนครับ

ใน กทม. หาที่หลบฝนง่ายเพราะมี เพิง ชายคาตึกแถว ป้ายรถเมล์ ฯลฯ พอฝนหายแล้วค่อยปั่นฯ ต่อครับ หรืออาการหนักมาก ปั่นฯ ไม่ใหวก็ "พับรถเรียก Taxi." เอาแทนครับ :D :D :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
kapikung69
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One man cycling
Bike: Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kapikung69 »

เตรียมไว้แล้วครับ
1.บังโคลน
2.ถอดบันไดคลีตออก ใส่บันไดธรรมดา
3.รองเท้า ใช้ที่มันเป็นยางกึ่งๆรองเท้าแตะอ่ะครับที่มันรัดข้อเท้าได้ แห้งเร็วมาก หุ้มทั้งเท้า
4.ไฟหน้า ไฟหลังแบบกันน้ำ
5.เสื้อกันลม กันน้ำ The north face หรือTrek
6.กระเป๋าสะพายข้างแบบถุงทะเล ที่เป็นสีๆในsportชิดลมมีขาย กันน้ำ100%
7.เก็บตังเตรียม เอารถเข้าศูนย์หลังหน้าฝน
ขี่คันไหน ขี่ยังไง ก็ยังสวยงาม......!
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชิน »

สงสารรถครับ เลยหยุดเลยครับ กลับมาใชน้ำมันแทนครับ :(
www.nichcycling.com
จุ๋ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818075060
Bike: MONGOOSE, Specialized

โพสต์ โดย จุ๋ย »

ถ้าตกตอนเช้าผมขับรถไปทำงาน

ตอนเย็นก็ลุยกลับมาเลยครับ พกถุงพลาสติกไว้ใส่มือถือกับกระเป๋าเงินเท่านั้น :D
ช่วยลดโลกร้อน ด้วยการปั่นจักรยานไปทำงาน

Facebook http://www.facebook.com/jui3397
แจ๊คครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-569-แปด สอง เจ็ด ห้า
team: ซังฮี้เรซซิ่ง!!(พระรามแปดปลอมตัวมา555)
Bike: Giant ATX Elite
ตำแหน่ง: กรุงเทพมหานคร

โพสต์ โดย แจ๊คครับ »

ถ้าก่อนออกปั่นฝนยังไม่ตกก็คิดเยอะหน่อย ตามเพื่อนๆพี่ๆข้างบน แต่ถ้าออกปั่นไปแล้วฝนตกก็นะ...ลุย!! :mrgreen:
ของผมดีหน่อยตรงที่ ที่ทำงานมีพร้อมทั้งห้องอาบน้ำ+ล็อคเกอร์เก็บเสื้อผ้าข้าวของเครื่องใช้ แต่ไม่ดีตรงเงินน้อยไปนิด555(มีงานทำก็บุญแล้ว :lol: )
ลมยางเนี่ยเหมือนรถยนต์แหละครับถ้าให้ลมยางอ่อนกว่าปกติสัก 3-5 PSI(ภายในข้อกำหนดของยาง ห้ามต่ำกว่าข้อกำหนดต่ำสุด ไม่งั้นมีแตก) หน้าสัมผัสยางกับพื้นถนนมันก็จะมากขึ้น ทำให้หนืดขึ้นแต่ก็เกาะถนนเพิ่มขึ้น แต่จริงๆแล้วมันเปียกๆก็ไม่ค่อยปั่นเร็วหรอก(ขี้เกียจปล่อยลมด้วย เดี่ยวก็ต้องเติมอีก555) เพราะเวลาเบรคฉุกเฉินแล้วจะปัดเอา เดี๋ยวหมุนไปฟาดชาวบ้านเค้าจะแย่กันไปใหญ่ :lol:
บังโคลนก็ดีนะครับถ้ามีติดไว้ แต่ผมก็ไม่เคยติดเลยไม่รู้ว่าบังโคลนทรงไหนที่มันกันได้เจ๋งๆ แหล่มๆ
ในกทม.ถ้าขึ้นฟุตปาทไม่ได้ ก็ต้องปั่นบนถนนชิดขอบทางใช่ป่ะ นั่นแหละอ่างเก็บน้ำชัดๆ555 ถ้าทางที่ปั่นประจำเราก็จะรู้ว่าตรงไหนมันมีท่อระบายน้ำหรือพื้นแตก แต่ถ้าผิดที่ก็นะ...วัดดวง อย่าประมาทก็แล้วกัน หูตาต้องไว
แล้วอีกอย่างเวลาปั่นเลาะๆอยู่ พวกขับรถซิ่งยางมันรีดน้ำดีมาก รีดออกด้านข้างสาดน้ำเราเข้าให้ เคยโดนมาแล้วเปียกยั๊นหัว :mrgreen:
อ้อ...หาผ้าปิดปากไว้หน่อยก็ดีน้ำสกปรกจะได้ไม่เข้าปาก
อ้อ!!พื้นถนนตอนฝนเริ่มตก พวกฝุ่นมันจะเป็นโคลน ลื่นมากๆช่วงนี้ แต่ถ้าฝนตกไปซักพักแล้วก็จะลื่นน้อยลง
เป้deuterได้ใช้ผ้าคลุมกันฝนซะทีเหมือนกันครับพี่เจษฎา เหลืองแจ่มเลย :lol:
"วันนี้ เราจะปฏิบัติงานให้ถูกวิธี ไม่ประมาท จะลดอุบัติเหตุให้เป็นศูนย์...YEAH!!"
ปั่นชิลแต่มันส์ กลั้นไม่อยู่กับพวกเค้า!! พระราม8ชวนปั่น อั่นๆๆๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=127629
nengnoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840789555
Bike: trek , mini java

โพสต์ โดย nengnoi »

:D ใส่เสื้อกันฝนครับ เพราะถ้าไม่ใส่แล้วหนาว สีส้มมีแถบสะท้อนแสง
กางเกงขาสั้นเหมือนเดิม ไม่นั้นเกะกะการปั่น เมื่อเ้ช้ากะไม่ใส่ แต่ไม่ไหว
แค่สัมผัสแล้วมันก็หนาว แต่พอขี่ ๆ ไป เริ่มรำคาญเหงื่อเริ่มเยอะ ยางเพิ่ง
เปลี่ยนบังโคลนติดไว้ล่วงหน้า สามอาทิตย์แล้ว และได้กระเป๋าใบใหม่จาก
วินสิตา รุ่นมีผ้ากันฝน ได้ใช้แล้วครับ เก็บได้ทุกอย่างไม่เปียกเลย ก็ต้องไป
ช้าหน่อยครับ ระยะเบรคเพิ่มขึ้นกว่าเดิม ใช้ระยะเวลามากขึ้นกว่าเดิม
อาบน้ำเสร็จปกติ มีเวลากินข้าว อ่านหนังสือพิมพ์ เมื่อเช้ากินได้แต่ขนมปัง
ต้องเข้างานแล้ว ต้องเผื่อเวลามากกว่าเดิมด้วยครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”